Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: Newbie muốn nhờ các ace tư vấn mua máy ảnh

Newbie muốn nhờ các ace tư vấn mua máy ảnh

Em chào các bác ạ, em là 1 newbie mới chập chững bước vào con đường nhiếp ảnh, từ khi được ông chú cho cầm thử combo D90 + Tamron 17-50 2.8 non VC thì dường như em đã bị thuốc vào con đường nghiện ngập này rồi ạ. Sau 1 thời gian nghiên cứu và tiết kiệm thì giờ đây em đã có kha khá lúa để có thể mua được mặ dù em cũng khá là đau đầu trong vụ chọn combo vì tìm hiểu trên forum mình các topic thì cũng 9 người 10 ý nên giờ em cần tham khảo ý các bác ạ. Em xin vào thẳng vấn đề luôn ạ, giờ em có lựa chọn được 2 combo sau ạ:
    - D7000 + Sigma 17-50 2.8 + phụ kiện ( hộp chống ẩm, thẻ nhớ, túi đựng,...)
    - D7100 + Nikkor 18-55 VR ( hoặc VRII ) + phụ kiện
    Thì em cũng muốn nói luôn là sau khi mua em cũng không còn tiền mua thêm bất cứ thứ gì và cũng k có thêm tiền sớm nên em cũng k cố được thêm nếu bác nào bảo em mua D7k1 + Tam 17-50 non VC thì em cũng chịu không có khả năng ạ. Và em cũng xác định dùng combo này dài dài tầm 1-2 năm mới có thể mua thêm lens hay nâng cấp ạ. Và em cũng đã quyết mua dòng 7xxx do quen với cách cầm em d90 và e đã cầm thử d3100 của đứa bạn và thấy không thích lắm vì sự bất tiện ạ.

Em muốn hỏi là nếu nhu cầu hiện tại của em là chụp thường ngày, chân dung là chính, phong cảnh là phụ, đôi lúc chụp linh tinh mấy thứ khác để tìm hiểu nhiếp ảnh và định sử dụng lâu dài thì có ổn không ạ ? Và liệu ảnh ra có quá nhiều khác biệt giữa 2 body không ạ ? Em có đọc là 16MP cũng đã khá là đủ rồi ạ và hệ thống focus thì tập 1 thời gian thì 39 với 51 k khác biệt lắm với 1 đứa mới chơi như em mà nó cũng giúp hiệu quả hơn trong việc focus điều kiện anh sáng ngặt thôi ạ.Filter AA thì e đọc là mấy lens cao cấp mới thấy rõ đc khác biệt ạ.

Mong các bác giúp đỡ để em có thể có sự lựa chọn hợp lý để e có thể bắt đầu con đường khám phá nhiếp ảnh. Em chân thành cảm ơn các bác ạ !

Vote combo 1 ..........
    Nikon D600 + 35 f2 + 85 1.8G + Victory 3010

Em vote cho combo 2,hoặc nếu combo 1 thì thay D7000 bằng D300s cũ.

D7100 mà tiến gắn 50f1.8D chụp cũng ngon rồi, kit cũng chả ke
    You never know what you've got till it's gone.

Cảm ơn các bác vì những reply cơ mà các bác xem kỹ cho em nhé ạ vì combo này là cả lens nữa ạ nên e cần chất lượng của cả bộ chứ k chỉ chất lượng của body không đâu ạ.
    Em cảm ơn các bác một lần nữa ạ !

Quote Được gửi bởi tetramelos View Post
    Cảm ơn các bác vì những reply cơ mà các bác xem kỹ cho em nhé ạ vì combo này là cả lens nữa ạ nên e cần chất lượng của cả bộ chứ k chỉ chất lượng của body không đâu ạ.
    Đó bác, nếu chỉ có 2 combo kia thì em khuyên bác nên chọn combo 1. Đủ để tập tành 1 - 2 năm đó bác :D
    Nikon D600 + 35 f2 + 85 1.8G + Victory 3010

Quote Được gửi bởi tetramelos View Post
    Bác tự có câu trả lời còn gì. Ko nên dồn hết vào body. Đầu tư lens trc tốt hơn.

Combo 1 chơi đã hơn bạn à. Khẩu 2.8 để ở 50 vẫn chụp chân dung tốt. Còn D7100 với kit khó bằng. Kit màu đục, đương kính nhỏ lấy nét tay cũng không nổi. Mấy con kia phi 72 lâu lâu close up xoay tay quay phim với D7000 cũng ổn hơn.

Còn len thì nếu chọn nét thì 17-50/2.8 VC nét hơn và chống rung tốt hơn Sigma, có điều khi bật chúng rung VC ON thì nó sẽ lắc 1 cái nha bạn. Tốc 1/10 tại 50 vẫn nét. Nhưng Sigma lại zoom mượt mà hơn không sượng và ron làm tốt hơn ít bị lọt bụi như Tamron. Chất ảnh như nhau.

Vào đây tham khảo nha bạn:
    http://francoismalan.com/2012/04/fas...bilised-17-50/

Có vẻ bác chủ cũng thuộc loại có đầu tư tìm hiểu trước khi hỏi, và cũng biết khá rõ mình cần gì. Em có mấy ý chia sẻ với bác:

- dĩ nhiên 16mp đủ, Df, D4/4s cũng chỉ 16mp, còn D700, D3/3s thậm chí có 12mp, bác thấy không đủ chắc cũng phải pro dữ rồi

- hệ thống focus mà yếu thì sau một thời gian làm quen bác sẽ quen với việc nó yếu, chỉ thế thôi :v

- việc bác xác định hẳn sẽ chụp chính 1 thứ là rất tốt vì nhiều bác mới chơi toàn nói sẽ chụp chân dung + phong cảnh, mà theo em thì phải chụp chuyên 1 thứ mới lên tay được, dĩ nhiên sau đó có thể chuyển

- chụp chân dung suốt mà không có lens chân dung, ít nhất cũng phải fix 50, thì chán lắm

- miễn là bác focus đúng, em nghĩ ảnh sẽ không quá khác biệt đâu

Đồng ý với bác jamesdo, chụp chân dung là chính mà không có fix thì không ổn lắm. Em đề xuất bác lấy D7000 + 18-55 + 50/1.8D. Thật lòng em thấy con 50/1.8G ngon hơn rất nhiều, giá cũng chỉ hơn con 1.8D khoảng 2M thôi, nhưng nếu bác thực sự không cố thêm được thì cứ lấy con 1.8D đi. Dù nó là 1 cái lens rất rẻ tiền nhưng chụp chân dung vẫn ăn đứt 18-55, thậm chí là cả 17-50/2.8 nữa.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng