Trang 4 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 170

Chủ đề: Chuyến Đi Bắc Mỹ : USA & Canada

Tôi có ở St Louis MO 2 ngày để dự lể tốt nghiệp Đại học của con gái tôi năm 2009 vì thời gian quá ngắn nên không có đi được nhiều nơi ,chỉ có đến được The Gateway Arch. Hôm nay được xem ảnh của bác KGP và just_4_fun làm tôi nhớ đến những tháng ngày xưa, ảnh của 2 bác rất đẹp và rất súc tích ,coi như tôi đã được đi đấy đủ ở St Louis chì có hương vị quán kem nổi tiếng là chưa được thưởng thức. Một lần nữa cám ơn 2 bác đã chia xẻ những ảnh đẹp

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Anh Phước có biết là ngày xưa, mấy con khủng long này chạy đầy đường nơi bác PCM đang ở đó.
    Đả đảo bác VK viết sai tên em nha, đả đảo, hi hi...

Có một bảo tàng khủng long nằm cách Calgary khoảng 150 km, có một trong những bộ sưu tập "xương khủng" lớn nhất thế giới, tên là Royal Tyrrell Museum. Khi nào các bác ghé qua đây em sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên cho, he he...

Bảo tàng được xây ngay tại nơi khai quật xương khủng long, nằm dưới một thung lũng bao quanh bởi các hình thể địa chất có triệu triệu tuổi đời:

Em chen ngang quảng cáo quê em tí, xin bác KGP đừng đánh, hi hi...

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post

Rất hoan hỉ sự đóng góp và chia sẻ vào topic của PMC... Nói tham quan The Gateway Arch mà không leo đến đỉnh thì quả là một thiếu sót không chấp nhận được ... LOL .

Cùng với quí Bạn theo dõi topic này ... Chúng tôi rất hoan hỉ nếu quí Bạn muốn chia sẻ những hình ảnh ở những nơi chúng tôi đi qua ... Thêm vào một tí thông tin thì càng hay . Để tạo nên một nét nhịp nhàng và mạch lạc cho topic, mong quí Bạn chia sẻ những hình ảnh 'đồng bộ" và "cùng nhịp" với chúng tôi ... Cảm ơn quí Bạn ...

Càng đông, chúng mình càng vui nhiều ... vui nhiều ... !!!

Thân,
    KGP
    Hic hic... em mới lu bu mấy bữa mà bác KGP và J4F đã đi huốc cái Gateway Arch mất tiêu rồi, em muốn phụ họa thêm vài tấm mà sợ làm chậm nhịp topic của bác KGP quá, làm sao giờ đây...
    Thôi em cũng liều lên múa đại vậy, nếu bác KGP la thì em cuốn gói chứ sao giờ, hi hi...

Từ 1964 mà họ đã làm được vầy rồi, trình độ xây dựng quá là khủng khiếp...

"Hợp long" mảnh cuối cùng

Mấy cái lỗ trên đỉnh cầu vòng, nơi bác KGP đang bò ra núp bắn, hi hi...

"Sân ga" trước khi bước vô toa "xe lửa" để đi lên đỉnh cầu vòng. Em thấy họ dùng chữ capsule nên em gọi là "con nhộng", hi hi...

Trong mỗi "con nhộng" có 5 ghế ngồi tí xíu và sát rạt nhau như vầy

Và đây là thành quả sau khi em lên "cực đỉnh", hi hi...

Quote Được gửi bởi hoa_huongduong View Post
    Tôi có ở St Louis MO 2 ngày để dự lể tốt nghiệp Đại học của con gái tôi năm 2009 vì thời gian quá ngắn nên không có đi được nhiều nơi ,chỉ có đến được The Gateway Arch. Hôm nay được xem ảnh của bác KGP và just_4_fun làm tôi nhớ đến những tháng ngày xưa, ảnh của 2 bác rất đẹp và rất súc tích ,coi như tôi đã được đi đấy đủ ở St Louis chì có hương vị quán kem nổi tiếng là chưa được thưởng thức. Một lần nữa cám ơn 2 bác đã chia xẻ những ảnh đẹp
    Cảm ơn bác đã ghé vào theo dõi chuyến đi và giao lưu ... Bác ưu ái quá ... chỉ là ảnh kỷ niệm du lịch thôi mà ... Bác bây giờ là cực sướng ... Về lại quê hương đi khắp mọi vùng ... hihihi ...

Quote Được gửi bởi PMC View Post
    Đả đảo bác VK viết sai tên em nha, đả đảo, hi hi...

Có một bảo tàng khủng long nằm cách Calgary khoảng 150 km, có một trong những bộ sưu tập "xương khủng" lớn nhất thế giới, tên là Royal Tyrrell Museum. Khi nào các bác ghé qua đây em sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên cho, he he...

Bảo tàng được xây ngay tại nơi khai quật xương khủng long, nằm dưới một thung lũng bao quanh bởi các hình thể địa chất có triệu triệu triệu tuổi đời :

Em chen ngang quảng cáo quê em tí, xin bác KGP đừng đánh, hi hi...
    Hic hic... em mới lu bu mấy bữa mà bác KGP và J4F đã đi huốc cái Gateway Arch mất tiêu rồi, em muốn phụ họa thêm vài tấm mà sợ làm chậm nhịp topic của bác KGP quá, làm sao giờ đây...
    Thôi em cũng liều lên múa đại vậy, nếu bác KGP la thì em cuốn gói chứ sao giờ, hi hi...
    Hân hạnh đón nhận những hình ảnh thật hữu ích cho địa danh tham quan trong chuyến đi... Cảm ơn Bạn PMC ... Khi có dịp đến Calgary tôi sẽ quấy nhiểu Bạn chút nhé ... Tôi có Chị Bạn ở Calgary, cứ rủ chúng tôi sang đấy chơi ... Nhưng khi quyết định đi thì Chị ấy không còn nữa ... Tuổi này thì làm gì được, cứ làm ... Đừng chần chừ mà e rằng cơ hội không còn nữa ... hic

Loạt ảnh "trễ" The Gateway Arch thật bổ ích thêm cho loạt hình của chúng tôi ... Cảm ơn PMC

================================================== ======

Ngày hôm sau chúng tôi đi sang Illinois để tham quan những nông trại và tham gia vào một sinh hoạt khá phổ biến đối với Dân Mỹ ở đây ... Đó là "Pick Your Own" ...

Như đã nói trước đây, vượt qua sông Mississippi là đến Illinois. TB Illinois chuyên về nông nghiệp ...

Những nông trại trại cây thường tổ chức những chuyến đi "Tự Hái" cho khách hàng. Họ chở khách hàng trên những "wagon" ra ngoài những cách đồng trồng trái cây. Rồi thả mọi người xuống tự do hái, tự do ăn. Sau đó khi vào cửa ra họ sẽ cân tính tiền ... giá rất phải chăng ...

Hôm nay chúng tôi đi hái Táo ... Nhìn những hàng Táo, trĩu nặng bởi những quả táo to lớn ... ngút ngàn chạy dài như vô tận ... mà ngẫm lại những quả Táo được tẩm thuốc ở đâu đó mà xót xa ...

Táo_Xanh ... Cháu tôi nói đây là món khoái khẩu của phái nữ. Ngày xưa còn sinh viên, những bạn bè nữ đã lái xe lên đây đem theo mắm ruốc ớt hiểm cắt ăn tại chỗ ... Ực ... LOL

Kỷ thuật trồng và phân bón đã tăng năng xuất thu hoạt thật cao ... Dù ăn táo tại hiện trường không tính tiền, nhưng tôi chắc không ai ăn nổi 3 quả táo cùng một lúc ...

Đây là chiếc xe traktor đã đưa chúng tôi đến cánh đồng Táo ...

Cảm ơn Các Bạn đã ghé vào theo dõi chuyến đi ...

Thân,
    KGP
    Con Người không thể thay đổi được Sự Thật... nhưng Sự Thật có thể thay đổi được Con Người...

Chuyến đi tuyệt vời quá bác KhongGianPhang ơi, được thăm bà con, được gặp các bạn bè biết nhau trên mạng thật sung sướng bác nhỉ.

Câu chuyện bằng ảnh mà bác chia sẻ đẹp quá, hàng ngày em vào xem có gì mới nữa không, hihi ;)
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Nhiều ảnh đẹp quá bác KGP, ngóng chờ ảnh của Banff và mấy cái hồ.

@Anh PMC ở Calgary ạ ? anh ở khu nào thế, em ở SE, gần khu Marlborough đây ạ.
    Khỏe, không phải là nhấc lên Mạnh, mà là để xuống Nhẹ.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Chuyến đi tuyệt vời quá bác KhongGianPhang ơi, được thăm bà con, được gặp các bạn bè biết nhau trên mạng thật sung sướng bác nhỉ.

Câu chuyện bằng ảnh mà bác chia sẻ đẹp quá, hàng ngày em vào xem có gì mới nữa không, hihi ;)

Cảm ơn Bác apham ghé vào theo dõi chuyến đi và giao lưu ... Tôi cũng cảm thấy rất vui khi thấy nhiều người cảm thấy vui thích khi theo dõi topic này ...

Quote Được gửi bởi goner View Post

Cảm ơn Bác goner nhiều ... hihihi ... Trước đây tôi có hút thuốc Marlborough, không biết nơi Bác ở có phải là nơi sản xuất thương hiệu này ... LOL ... Bác chỉ ở cách Banff NP 2-3 hrs lái xe thôi ... Đi cuối tuần là tuyệt vời luôn ... Cảnh non tuyệt đẹp, núi núi chập chùng, hùng vĩ ...

Đợi đến Banff NP chắc hơi lâu ... Thôi, tôi tặng Bác vài ảnh ... "xài" đở trước nhé .... LOL

Ảnh "Đột Xuất" ... không đánh số ...

Banff National Park và Lake Louise, Canada

Ngồi trên open Gondola trông về Lake Louise

Lake Louise

Cảm ơn Các Bạn đã ghé vào theo dõi chuyến đi ...

Thân,
    KGP
    Con Người không thể thay đổi được Sự Thật... nhưng Sự Thật có thể thay đổi được Con Người...

Quote Được gửi bởi goner View Post

Chào bạn Goner, tui ở khu Kingsland, khi nào có dịp thì tụi mình ọp lai bắn phá nhé, có gì mật thư sau nhe

Bác KGP không được đổ thừa tuổi tác rồi cứ post chậm rề rề nhé, sốt hết cả ruột, hi hi...

Quote Được gửi bởi KhongGianPhang View Post
    Cảm ơn Bác goner nhiều ... hihihi ... Trước đây tôi có hút thuốc Marlborough, không biết nơi Bác ở có phải là nơi sản xuất thương hiệu này ... LOL ... Bác chỉ ở cách Banff NP 2-3 hrs lái xe thôi ... Đi cuối tuần là tuyệt vời luôn ... Cảnh non tuyệt đẹp, núi núi chập chùng, hùng vĩ ...

Đợi đến Banff NP chắc hơi lâu ... Thôi, tôi tặng Bác vài ảnh ... "xài" đở trước nhé .... LOLThân,
    KGP
    Dạ, cảm ơn mấy tấm ảnh của bác KGP nhiều ạ. Chưa có thời gian chạy đến đó nên đang tìm hiểu địa điểm nào nên đi tại thấy chổ nào cũng...đẹp hết :D.

Bên US mấy cái vườn kiểu U-Pick này thì nhiều lắm (chắc bên Aus cũng vậy), thích lắm, chứ bên Can search đỏ mắt mới ra, lạnh quá mà, vườn kiểu "U- tự cào tuyết" thì khắp nơi.

Chào bạn Goner, tui ở khu Kingsland, khi nào có dịp thì tụi mình ọp lai bắn phá nhé, có gì mật thư sau nhe

Bác KGP không được đổ thừa tuổi tác rồi cứ post chậm rề rề nhé, sốt hết cả ruột, hi hi...
    Ok anh, em đang về SG trú đông, tháng 4 năm sau mới sang lại. Hẹn gặp anh sang năm nhé. Sẽ mật thư anh số điện thoại sau, giờ đang roaming ;).
    Khỏe, không phải là nhấc lên Mạnh, mà là để xuống Nhẹ.

@PMC : hihihi ... "rề rề" là căn bệnh tất yếu của tuổi già ...

@goner : Đã trú Đông rồi sao ... ? Ở nước ngoài khi nói "trú Đông" là tự giới thiệu mình tuổi tác 70+ ... LOL ... Ừ ... " tự hái" nông phẩm/trái cây ở Úc rất thông dụng ; Cherry, Hồng, Táo, Dâu Tây, Xoài, Lê, Đào ...

================================================== ==========================

Tiếp theo là chia sẻ vài ảnh "action" trong buổi "Pick Your Own" ...

Hãy nhìn vào những trái cây rụng rơi dưới gốc ... Một phần do quá chín rụng xuống, một phần do người hái ném vào sau khi hái vì "không vừa ý" ... Dù lý do gì đi nữa, thì cũng không ai than phiền và quan trọng hơn hết là chủ nông trại không lượm vào rữa sạch hay ngâm thuốc để bán lại cho người tiêu dùng ... Ở Úc thì chủ vườn sẽ gom về làm "compost" ( làm phân bằng cách phân hủy lên men từ thực phẩm hay thức ăn dư thừa, hư thối ... ). Loại phân Compost này rất tốt để bón lại cho đất trồng tỉa ...

Táo ở ngang tầm tay hoặc thấp hơn ... Nếu có những cây cao thì sẽ có xe traktor chở người đi hái ...

Cháu Gái đem theo muối ớt để ăn với táo xanh ...

Nhiều Bà Nội trợ khéo vào đây hái táo xanh để về làm mức táo ... một món ăn tráng miệng hoặc breakfast đơn giản nhưng rất ngon miệng. Có nhiều người còn làm Apple Pie, giống như bán trong Mc Donald vậy ...

Quầy tính tiền ... thật bình dân và giản dị nhưng không kém tinh thần dân trí của một nếp sống văn minh cho dù đây là một vùng nông thôn ở Mỹ .... Trẻ con được học hỏi từ thuở mới sinh ra từ cha mẹ, từ học đường và quan trọng nhất từ xã hội ...

Đây có lẻ là một nét sinh hoạt thật hay và nhân bản trong xã hội văn minh phương Tây. Hình ảnh dưới đây là một lớp dạy "pre-school" cho những em trước khi vào mẫu giáo ... Lớp này miễn phí cho những con em có phụ huynh nghèo ... Đây là một cách đóng góp vào cộng đồng xã hội mà mình đang sinh sống và đang thu gặt những lợi nhuận ...

Nông Trại Eckert's này tài trợ cho chương trình này. Và các Cô là những Thầy Cô đã về hưu làm thiện nguyện ... Mục đích của họ là góp phần tạo nên những công dân tốt cho cộng đồng, xã hội và đất nước mà họ đang sống ... ( tôi sẽ trở lại đề tài nài vào post sau ... )

Cảm ơn Các Bạn đã vào theo dỏi chuyến đi ...

Thân,
    KGP
    Được sửa bởi KhongGianPhang lúc 04:19 PM ngày 01-12-2015

Trang 4 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng