Trang 2 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 170

Chủ đề: Chuyến Đi Bắc Mỹ : USA & Canada

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Một chủ đề mà mình mong đợi vì hai người bạn, Anh Phước và Chị Tâm.

Qua những lần trao đổi và e-mail cuối là "Chỉ còn một tiếng nữa mình ra sân bay, thời tiết bên đó ra sao để mang quần áo?" Hông lẽ mình nói bên này nóng lắm, đừng mặc gì hết! hahaha

Sau đó là chờ đợi hai anh chị làm xong tour bên Đông Bắc Mỹ, Canada ... Rồi tiếng chuông điện thoại của Khải reo ...

Và bữa cơm thân mật giữa hai cặp vơ chồng. Rồi rong ruổi đường trường dành một buổi shopping cho bà mẹ hiền.

Phải chi cuộc đời nó cứ mãi mãi thú vị như thế nhỉ!

Cám ơn anh Phước, chị Tâm.

Hahaha ... May mà hỏi Anh chứ nếu không thì đến CA ... không có gì để mặc ... Chuyến này mang đủ outfits cho 4 mùa ... Không ngờ ở Mỹ cũng quá nóng, không thua gì ở Úc ... Hi vọng một ngày nào đó khi Anh Chị " nợ tang bồng trang trắng vổ tay reo ... " thì sẽ đón Anh Chị bên này ... hihihi

Quote Được gửi bởi PMC View Post
    Xin phép bác KGP cho em múa phụ họa với, em chụp bằng cục xà bông bác đừng chửi nhen, hi hi...

Để coi coi bác KGP có leo lên đỉnh cầu vòng hông, em đu theo múa tiếp, hi hi...
    Rất hoan hỉ sự đóng góp và chia sẻ vào topic của PMC... Nói tham quan The Gateway Arch mà không leo đến đỉnh thì quả là một thiếu sót không chấp nhận được ... LOL .

Cùng với quí Bạn theo dõi topic này ... Chúng tôi rất hoan hỉ nếu quí Bạn muốn chia sẻ những hình ảnh ở những nơi chúng tôi đi qua ... Thêm vào một tí thông tin thì càng hay . Để tạo nên một nét nhịp nhàng và mạch lạc cho topic, mong quí Bạn chia sẻ những hình ảnh 'đồng bộ" và "cùng nhịp" với chúng tôi ... Cảm ơn quí Bạn ...

Càng đông, chúng mình càng vui nhiều ... vui nhiều ... !!!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Bác KGP đi du lịch sướng ghê! Nhìn cái program mà phát ganh tị.
    Bác đi bao lâu mà đi nhiều nơi thế bác?
    Dân định cư Bắc Mỷ >10, 20 năm chắc có người chưa đi nhiều thế..
    Mấy cái tour đi EU củng thế. Đi 10 ngày được 13 Nước!

Dân Nhật bảo: After Holiday mới chính thức là du lịch..
    Lúc đi thì đến đâu vì thời gian hạn hẹp nên ko có thời để ngắm phải lo tranh thủ chụp ảnh, quay phim..
    Xong tour về thì lúc đó mới lục ảnh, phim ra xem ..ngắm!

Hihihi ... Quan điểm sống của chúng tôi rất đơn giản Bác à ... Nó gồm trong 2 câu thơ : Tri Túc và Tri Nhàn ... Chúng tôi biết rất nhiều người chỉ thích gởi tiền vào Bank, mua nhà đầu tư, mua xe ... 30 - 40 năm rồi cứ quanh quẩn trong cự ly 30kms nơi mình cư ngụ ... Còn chúng tôi thì thích gởi tiền vào các dịch vụ Du Lịch ... LOL. Cảm ơn Bác vào tham quan và giao lưu ...

Quote Được gửi bởi OA _ NỮ View Post
    Đợi ngắm hình thu Bắc Mỹ của gia đình anh KGP trong chuyến du ngoạn những hai tháng. Thật ngưỡng mộ anh chị quá đi. Đó là ước mơ của rất nhiều nhà nhiếp ảnh chuyên và ko chuyên. Rất tiếc ko có cơ hội đón tiếp gia đình anh ở TRT.
    Chúng tôi cũng tiếc là không gặp được ONCam Snow lần này ... Hi vọng lần sau vậy ... Cảm ơn ON đã ghé tham quan và giao lưu ... Khi nào đến TRT thì mong có sự chia sẻ về hình ảnh quê hương của ON nhé ... Chúc Bình AN.

================================================== =======

Thời điếm chúng tôi đến tham quan thì The Gateway Arch đang được trùng tu chung quanh vùng đế ( Base ) ... Họ sẽ thiết kế lại công viên chung quanh để tăng thêm mỹ quan cho TP. Cho nên chúng tôi không chụp được những hình ảnh dưới chân The Gateway Arch ...

Sau đây là vài hình ảnh The Gateway Arch ...

Ảnh này có cùng GN với PMC

Chi tiết, Nhóm Thi Công, Lịch Trình, Vật Liệu và nhất là những Mẫu Vật Liệu ... đều được lưu giữ và ghi lại rỏ ràng ...( Người Chứng-Vật Chứng ... ) chứ không có cái văn hóa "làm láo báo cáo hay..."

Thân,
    KGP
    Con Người không thể thay đổi được Sự Thật... nhưng Sự Thật có thể thay đổi được Con Người...

Hello Chị Tâm, thời gian đi qua nhanh há! Bên này thì gia đình nào cũng chờ con cái về trong dịp Lễ Thanksgiving. Gia đình tôi sau đó sẽ họp với hai gia đình nữa mới làm hết con gà tây! Gà gì mà bự quá trời! (Nói nhỏ chị nghe thôi nhe: tôi hông thích gà tây! haha)

Ảnh chụp đẹp quá Anh Phước Chị Tâm. St Louis tôi đi hai lần vào năm 1989, trước khi máy ảnh số ra đời nên không có ảnh đóng góp. Thôi xem ảnh của Anh Chị cho đỡ nhớ.

Quote Được gửi bởi just_4_fun View Post
    Hello anh Văn KhoaKhải. Nhanh thật, mới đó mà về lại Úc gần tháng rồi. Bên đo đón Thanks Giving chưa ?
    Chào Bác PMC và Bác anhlp.

Chúc quí Bác ở Bắc Mỹ có một ngày lễ Thanks Giving ấm áp và hạnh phúc bên gia đình.

Tiếp tay với Bác PMC,

Chúng tôi có vào trong tham quan lịch trình những mô hình thi công dự án Gateway Arch.

Cảm ơn quí ACE đã vào xem ảnh.
    Cám ơn chị J4F đã chào em ạ ;-))) Topic này hay lắm, ngày nào em cũng ghé qua 1 lần coi có gì mới.
    @KGP: Sau khi "nhận" được thông tin và hình ảnh của Anh về Gateway Arch, em cũng thử tìm thông tin các kiểu về nó vì đây là một khối kiến trúc tương đối lạ và rất thú vị (trước giờ chưa từng nghe tới), có một số thông tin em thấy hay hay tại đây để mọi người có thể tham khảo thêm về nó mà đỡ mất công tìm kiếm, nguồn đây ạ: http://www.diaoconline.vn/kham-pha/t...-hoa-ky-i18883
    Mong xem hình và phần tường thuật tiếp theo về chuyến đi của Anh Chị!
    D7100 + 50f1.8G

Lúc em đến đó chỉ cầm theo máy cùi bắp nên không thể nào diễn tả được vẻ đẹp lạ lùng và choáng ngợp của Gateway Arch. Em thấy hai bác KGP và J4F đã cố hết sức rồi mà cũng không thu được nguyên con Arch vô ống kính, hi hi... Không biết là phải dùng ống super wide cỡ bao nhiêu mới lấy hết được bác KGP hé?

Em thấy Gateway Arch khó chụp vô cùng, đứng xa lấy hết thì người xem sẽ không thấy được sự hùng vĩ của nó qua tấm hình, còn tới gần thì không thể nào lấy nguyên con được vì nó cao như tòa nhà 100 tầng, còn hai chân dạng ra bằng chiều dài một sân đá banh. Bác KGP có cao kiến gì hông chỉ em, lần tới em thực hành, hi hi...

@anhlp : Cảm ơn Em đã hòa nhập vào chuyến đi với ac ... Link thông tin về The Gateway Arch của Em chia sẻ rất hửu ích cho Các Bạn ở VN ... Cảm ơn Em đã ưu ái topic ...

PMC : Câu hỏi của Bác thì khó trả lời vì còn tùy vào khoảng cách của người chụp đến The Gateway Arch ... hihihi ... Thật ra chúng tôi đã lấy được hết The Gateway Arch khi cách khoảng 10m ... BX lens 17-55/2.8 trên crop body tương đương với 27mm-80mm trên 50D ... tp6i thì dùng 17-35/2.8 trên 6D. Nhưng vì thời điểm chúng tôi đến tham quan thì có một công trình xây dựng lại công viên quanh Downtown và The Gateway Arch, cho nên dưới chân arch trông rất rối ... Chúng tôi phải cắt đi ...

Cảm ơn PMC đã vào giao lưu ...

Đây là "chân dung trọn vẹn" của The Gateway Arch ...

The Gateway Arch có một Đài Quan Sát ở trong ... ruột trên đỉnh arch !!!

Muốn lên ĐQS thì chúng ta cần phải có phí tham quan. Cổng vào nằm âm sâu dưới lòng đất ... Có một hệ thông "xe lữa" hoạt động như thang máy. Hệ thống xe lữa này gồm khoảng 7/8 toa di chuyển trên đường Rail và được vận chuyển lên xuống như bởi dây cáp như thang máy.

Hệ thống xe lữa này bắt đầu từ khoảng "cong" cho phép của The Arch được tính toán để tránh lực trì khá nặng của đoàn tầu vì vấn đề an toàn và cũng để đoàn tầu có lực "bám" vào "rail". Cho nên du khách phải đi thang cấp lên một đoạn mới được vào trong toa xe. Mổi toa chứa vửa vặn 5 người ngồi đụng gối.
    Trạm dừng ở trên cũng cách ĐQS khá xa vì tránh trọng lương "toàn phần" của đoàn tầu đè nặng lên đỉnh arch. Du khách cũng phải đi lên thang cấp một đoạn mới đến ĐQS.
    Để tránh sự cố "quá tải" trên ĐQS, đoàn xe lữa đưa "n" ngưởi lên ... rồi ở đó chờ đưa "n" người chuyến trước đã quan sát xuống ...

Có một điều tôi phải nói trước rằng ... những ai mà sợ cao độ như tôi thì nên suy nghĩ lại trước khi mua vé tham quan ... Tôi lên rồi sợ muốn xĩu ... Đã cao mà lại còn "đong đưa" . Biên độ dao động "võng đưa" khá xanh mặt . Khi một người Mỹ/Tây đi qua cười đùa thì lại thêm một dao động "nhún nhẩy" ... Giá nào cũng phải đi Rest_room trước khi lên ĐQS ...

Những ảnh sau đây tuy có người trong hình ... nhưng chỉ diển đạt về ĐQS trên đỉnh arch ...

J4F và Bà Chị Ba ( J4F thứ Sáu ) ... Bề ngang ĐQS chỉ chừng 6m và bề dài khoảng 12m-15m

Người ta làm những "Bệ Chòm" nằm dài ra để nhìn và chụp hình ... Trong bệ chòm hẳn là những cột trụ thép thật lớn ...

Đài Quan Sát có nhiều cửa sổ nhỏ cho du khách ngắm cảnh từ trên cao ... Chụp hình thì khá vất vả vì phải nằm chòm sát để dí lens gần cửa sổ hầu tránh đi "letter box" effect ...

Cảm ơn Các Bạn ghé theo dõi chuyến đi ...

Thân,
    KGP
    Con Người không thể thay đổi được Sự Thật... nhưng Sự Thật có thể thay đổi được Con Người...

Cảm ơn anh Văn Khoa. Ở Úc người ta không tổ chức Lễ Tạ Ơn lớn như ở Mỹ . Chúng tôi cũng không thích gà tây. Từ ngày sang Úc chỉ ăn có 2-3 lần thì phải .. hihi.

Xin chia sẻ vài ảnh nhìn tp St Louis tử đài quan sát Gateway Arch. Thành phố thật nhỏ nhắn gọn gàng.Vì nhiều du khách nên thời gian chiếm ngự khung cữa quan sát phải ý tứ và tế nhị nên chỉ chụp nhanh vài ảnh kỷ niệm.

Tòa Đô Chính

Vận động trường baseball. Hình như St Louis có một đội Bóng Chày khá nổi tiếng.

Đây là dòng sông Mississipi là một phần biên giới thiên nhiên giữa MO và Illinois.

Cảm ơn quí ACE vào xem ảnh ạ

Thành phố St Louis thật nhỏ... Đứng ở Đài Quan Sát du khách có thể nhìn hết toàn bộ downtown St Louis. Đứng giữa ĐQS, chụp xuống Tòa Đô Chính, du khách mới thấy được những dự án xây dựng TP đều được kế hoạch kỷ càng về sự cân đối góp phần vào việc tăng thêm nét mỹ quang của TP.

Bên trái ...

Bên phải ...

Dự án xây dựng công viên TP đang được thi công ...

Cảm ơn Các Bạn ghe vào xem ảnh ...

Thân,
    KGP

Cám ơn anh chị đã post ảnh. Chuyến đi của anh chị thật thú vị.

Quote Được gửi bởi thantran View Post
    Cám ơn anh chị đã post ảnh. Chuyến đi của anh chị thật thú vị.

Cảm ơn Bác đã ghé tham quan và để lại cảm tưởng ...

==================================================

Điểm tham quan kế tiềp là một Trung Tâm Khoa Học bao gồm việc Vui Chơi Giải Trí, Nghiên Cứu và Học Hỏi, Thư Viện, Viện Bảo Tàng và Triển Lãm/Trưng Bày những thành quả, phát minh về Khoa Học kỹ Thuật cho mọi lứa tuổi ...

Tối hôm qua tôi chọn nơi đấy vì tôi thật sự muốn tìm hiểu về nhiều việc liên quan đến việc Giáo Dục của Mỹ. Tôi không ở vào vị trí phán xét hay phê bình, nhưng ở vào vị trí của một người có liên quan đến lãnh vực giáo dục trong nhiều năm qua. Cũng có thể xem như đây là một hiệu chứng " Méo Mó Nghề Nghiệp" ... LOL

Theo chổ tôi tìm hiểu ... thì hầu như bất cứ TP nào ở Mỹ, họ đều có những trung tâm như dạng này ... Tạo nên một môi trường hửu ích cho mọi lứa tuổi khi muốn tìm hiểu sâu xa thêm về những thông tin, tài liệu ... về khoa học hầu như ở mọi lãnh vực ...
    Có thể do "kích cỡ" thành phố mà các trung tâm có thể khác nhau, nhưng toàn bộ đều "link" với nhau khi có người yêu cầu những thông tin khoa học mà nơi địa phương không có ...

Trước hết chúng tôi đi qua gian phòng "tiền sử", bao gồm những mô hình kích cỡ thật sự của các loài khủng long ... Nơi đây người ta có thể có đây đủ mọi thông tin về thời gian và không gian cho mổi loài ... Nhất là về đời sống và tập tính cho tất cả mọi giống loài khủng long ...

Xin được chia sẻ một số hình ảnh về gian phòng này ...

Thân,
    KGP
    Được sửa bởi KhongGianPhang lúc 05:30 AM ngày 25-11-2015

Ảnh phóng sự của bác KGP đẹp quá. Qua hình ảnh của bác em cũng như được đi du lịch cùng với bác vậy. Chúc bác và gia đình sức khỏe và tiếp tục hành trình du lịch với những bức ảnh đẹp cho anh em chiêm ngưỡng.
    Thân ái

Trang 2 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng