Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 67

Chủ đề: Khám phá bộ chân máy carbon nhỏ gọn của Benro

Sắm tripod là việc... khá đau đầu+tốn thời gian. Tôi có xem một hướng dẫn mua tripod trên youtube, trong đó tác giả nêu ra 3 cái 'ty' cần lưu ý: affordability (giá), stability (sự ổn định), and portability (tính cơ động); và như người Việt ta thì [mà như có thí chủ đã hỏi ở trên], nên bổ sung thêm một cái 'ty' nữa là durability (độ bền). Nếu dư dả thì cứ con nào có đủ 4 cái 'ty' này mà lựa là xong việc. Nhưng nếu ngân khố là vấn đề, thì phải xem cái nào nên ưu tiên trước.

Quote Được gửi bởi tayngang View Post
    Em đã ra địa chỉ 14-16 Hàm Long và rước em nó về rồi. Trước em dùng chân máy dành cho máy quay VHS cũ, cứng chắc, tải tốt nhưng rất nặng, không phù hợp cho những chuyến đi xa. Với giá tiền 2,6 triệu cho chân carbon benro 0681T thì em cũng không đòi hỏi cao hơn nữa, tiền nào của ấy, em hiểu khái niệm "tốt trong tầm tiền". Cảm ơn bác, hiện tại ngoài HN đã hết hàng mà đang có mấy anh bạn nhờ mua mà không biết làm thế nào, nhờ bác mách dùm :D
    Nếu muốn mua bác gọi thẳng vào văn phòng Hoằng Quân đặt ship ra HN, phí khoảng 30.000 thôi. Mua nhanh không sắp hết rồi.

Bộ tripod đó chưa có vết xước nào cả, không thể là đồ sample được. Có vẻ là do hàng low-end nên không được Benro chăm chút lắm.

Quote Được gửi bởi vbdt View Post
    Cám ơn bác đã đặt câu hỏi rất hay.

Theo quan điểm của riêng em thì với trọng lượng của các máy và lens thông thường thì không bao giờ có thể làm khó các tripod về việc tải trọng. Nhưng, việc nó có chắc chắn để đảm bảo cho máy không bị rung lại là vấn đề khác, bởi vậy nên em thường ít quan tâm đến thông số về khả năng tải của tripod. Thay vào đó em lại quan tâm hơn đến cảm giác khi cầm nắm tận tay và đặt thử bộ máy của mình lên đó. Do đó em thường đề nghị với các bác đang muốn sắm tripod là hãy đến tận nơi cầm, nắm và tự cảm nhận theo ý mình là tốt nhất.

Em đã từng thấy có người gắn body 5D Mark III và lens fix lên cái tripod TQ mong manh chỉ vài trăm ngàn đồng và họ vẫn chụp một cách thoải mái. Như vậy tất cả nằm ở cảm nhận của từng người. Nếu bác quan tâm thì em cũng đề nghị bác nên ra cửa hàng cầm, nắm, sờ, mó thậm chí đem theo cả máy để gắn lên thử luôn, khi đó bác sẽ có quyết định tốt nhất cho mình.

Chúc bác có được chọn lựa hoàn hảo với bác.
    Em thì cho rằng công nghệ tripod không có những đột phá lớn trong tương lai và dàn gear của người chơi thì ngày sẽ đắt hơn do được nâng cấp nên em chọn mua tripod tốt nhất (và dĩ nhiên là sẽ không rẻ) trong giới hạn tài chính mình cho phép. Các bác tưởng tượng xem khi sự an toàn của thân máy và lens vài chục triệu lại phụ thuộc vào một bộ chân yếu ớt rẻ tiền thì sẽ ra sao? Tải trọng theo kg của các công ty khác nhau sẽ được tính theo tiêu chuẩn khác nhau, các bác nên thử tận tay mới đánh giá được. Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác vbdt.

Em đã tháo và dùng thử monopod của C0681, chụp với 70-200/2.8 có thể hạ xuống tốc 1/60 mà ảnh không bị rung bác vbdt (nhiều bác tay vững chắc có thể chụp ở 1/30 em đoán thế ), mai em chạy ra Hàm Long đặt giúp cho anh bạn thêm 1 chiếc nữa
    Nếu bạn không mang lại điều gì cho người khác thì đừng đến với họ

Rất vui khi bác hài lòng với bộ tripod mới.

Bác chủ top có thể giải thích em sự khác biệt của 2 cái friction lock và ball lock trên đầu bi B0 đc ko ạ?
    Em thấy vặn 1 trong 2 cái đó đều có tác dụng giữ chặt đầu bi, chưa thấy sự khác biệt rõ ràng nào hết...

Quote Được gửi bởi willrock9999 View Post
    Bác chủ top có thể giải thích em sự khác biệt của 2 cái friction lock và ball lock trên đầu bi B0 đc ko ạ?
    Em thấy vặn 1 trong 2 cái đó đều có tác dụng giữ chặt đầu bi, chưa thấy sự khác biệt rõ ràng nào hết...
    Trước hết bác cứ mở lỏng hết cả 2 khóa cho đầu bi xoay tự do. Sau đó bác xoay nút Friction sao cho khi cần bác vẫn có thể xoay máy để bố cục lại, nhưng khi buông tay thì máy vẫn đứng yên.

Khi đã có bố cục hoàn hảo thì bác xoay nút ball lock cho máy hoàn toàn không bị xê dịch. Khi nào cần thay đổi bố cục thì bác chỉ việc mở nút ball lock này và chỉnh bố cục, sau đó thì khóa nút ball lock lại chứ không đụng đến nút friction nữa trừ khi bác thay đổi body hoặc lens khác thì phải chỉnh lại nút friction.

Em giải thích hơi dài dòng chút, hy vọng có thể giúp được bác. Nếu có gì chưa tỏ thì bác cứ cho em biết, em sẽ cố gắng nói rõ hơn.

Anh chủ cho em hỏi. Hôm rồi em đi phơi với đứa bạn trên cầu Thủ Thiêm, dùng 2 chân em có là A550FN1 và C0681TB00. Thì em thấy cái C0681TB00 bị rung, khi để im, ko đụng chạm gì hết thì hình ảnh cứ rung rung. Em nghĩ có thể do tổng hợp các lý do sau:
    1/ Mở chân hết tất cả các đoạn, đoạn cuối khá nhỏ nên yếu
    2/ Trên cầu gió nhiều nên rung
    3/ Chấn động của các xe chạy trên cầu.
    Tại trước đó em phơi ở bờ sông quận 2, ko mở hết các đoạn của tripod thì nó ko có bị rung.
    Anh cho em hỏi là em nói vậy đúng ko? Với cả anh có hướng xử lý trường hợp này ko? hay phải mua loại nào để tránh bị như vầy, vì khi lên cầu Thủ Thiêm thì A550 của em ko bị rung. Nhưng có 1 lần em lên cafe 17 tầng thì gió quá, A550 cũng chịu ko dc. Mà em thấy có rất nhiều anh em trên diễn đàn phơi trên cao rất là đẹp, ko biết dùng chân máy gì, hay là có cách gì.
    Em viết hơi lan man.
    Cám ơn anh trước.

Quote Được gửi bởi Bee Tea View Post
    Anh chủ cho em hỏi. Hôm rồi em đi phơi với đứa bạn trên cầu Thủ Thiêm, dùng 2 chân em có là A550FN1 và C0681TB00. Thì em thấy cái C0681TB00 bị rung, khi để im, ko đụng chạm gì hết thì hình ảnh cứ rung rung. Em nghĩ có thể do tổng hợp các lý do sau:
    1/ Mở chân hết tất cả các đoạn, đoạn cuối khá nhỏ nên yếu
    2/ Trên cầu gió nhiều nên rung
    3/ Chấn động của các xe chạy trên cầu.
    Tại trước đó em phơi ở bờ sông quận 2, ko mở hết các đoạn của tripod thì nó ko có bị rung.
    Anh cho em hỏi là em nói vậy đúng ko? Với cả anh có hướng xử lý trường hợp này ko? hay phải mua loại nào để tránh bị như vầy, vì khi lên cầu Thủ Thiêm thì A550 của em ko bị rung. Nhưng có 1 lần em lên cafe 17 tầng thì gió quá, A550 cũng chịu ko dc. Mà em thấy có rất nhiều anh em trên diễn đàn phơi trên cao rất là đẹp, ko biết dùng chân máy gì, hay là có cách gì.
    Em viết hơi lan man.
    Cám ơn anh trước.
    Chào bác.

Rất tiếc là em không biết bác sử dụng body và lens nào nên không thể đoán nguyên nhân làm giúp bác được, vì tất cả 3 điểm bác nêu ở trên đều có thể làm cho máy bị rung. Thêm một điểm nữa là bác có kéo trụ giữa lên hay không?

Với chân máy C0681TB00 thì em không khuyến khích các bác dùng với máy D-SLR cỡ lớn và những lens tele đâu ạ.

Khi bác đứng chụp trên cầu thì phải chọn thời điểm không có xe chạy qua để bấm máy, vì cầu nào cũng sẽ có một độ dịch chuyển nhất định.

Để có thể chụp tốt ở những nơi có gió nhiều thì chân máy phải thuộc loại chắc chắn chứ không thể dùng các loại nhỏ gọn dành cho du lịch được. Ở những nơi có gió thì việc để cái dây đeo máy bay phất phơ đập vào chân máy cũng có thể làm rung máy.

Muốn gia tăng độ vững ta có thể dùng các túi cát, túi đậu hay gạo dằn lên trên body. Em nhắc là dằn body lên chứ không treo phía dưới trụ giữa, vì nó sẽ bị gió thổi lắc lư làm mất sự ổn định của chân máy. Ngoài ra cũng tuey65 đối không nên kéo trụ giữa lên vì nó cũng sẽ làm cho máy dẽ bị rung hơn.

Vài thông tin, hy vọng có thể giúp bác tìm ra nguyên nhân.

Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng