Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Tìm ngàm (Mount Adapter) cho Nex

Tìm ngàm (Mount Adapter) cho Nex

Tình hình là mình xài Nex F3 nhưng xài KIT chán quá nên muốn mua Lens chụp chân dung, mà Lens Sony thì mắc quá ko kham nổi. Do đó, anh em chỉ dùm mình ở TPHCM mua ngàm chuyển cho Nex ở đâu, giá rẻ (hàng TQ thôi), mình là dân nghiệp dư chụp mẫu nhà cho vui nên ko đòi hỏi cao. Sẵn tiện nhờ các bạn tư vấn chụp chân dung, xóa phông mịt mù thì mua lens nào ngon, bổ, rẻ luôn nhé. Mong các bạn, anh chị em giúp.

đủ loại ở đây: shopnhiepanh.vn
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Lens MF thì tiêu cự 50 và 135 là rẻ nhất :D

Newbie nên chắc em cố tậu con Sony 50mm F1.8 E-mount, chứ chuyển ngàm thì chỉ MF thôi thì hơi bị khó. Lens này chụp chân dung Ok không các bác (thích chụp toàn thân mờ phông)

cũng nhu cầu như thớt, hóng hớt cao nhân

Nex của bạn chủ mua 50 1.8 là đẹp rồi. Con này trước tôi có điều kiện dùng thử (body A7), thấy tốt và rẻ.

Chỉ nên mua adapter khi đã có một 'đống' lens Sony A-mount Canon EF (nhiều anh em, và như tôi chẳng hạn, là đào tẩu từ Canon sang Sony). Còn lại thì tránh xa adapter vì 2 lý do: đắt tiền + AF rất chậm (gần như vô dụng); chưa kể lắp thêm cái adapter làm mất đi tính gọn nhỏ của dòng Mirrorless của Sony.

Quote Được gửi bởi mp2311 View Post
    Newbie nên chắc em cố tậu con Sony 50mm F1.8 E-mount, chứ chuyển ngàm thì chỉ MF thôi thì hơi bị khó. Lens này chụp chân dung Ok không các bác (thích chụp toàn thân mờ phông)
    ôn này là đẹp nhất rồi nhé bác, em xài được 1 hai lần, nét nhanh, nét, vùng chuyển bokeh đẹp
    Muốn nhanh thì phải từ từ

Cám ơn các bác em đã tậu con Sel 50m 1.8 rồi, nói chung là hài lòng ạ.

Quote Được gửi bởi mp2311 View Post
    Riêng mình thì MF là chính, AF là phụ.
    Contax MF 90mm lung linh thế này sao không khoái được.

Chân dung-lấy nét tay dễ và cũng nhanh do quen lens...
    Được sửa bởi tommeow lúc 04:36 PM ngày 01-12-2015
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Sony mà không chơi mf thì hơi phí, vì sony hỗ trợ mf rất tốt với focus peaking, ngoài ra thì hầu hết các lens mf đều chơi được với sony thông qua ngàm chuyển.
    Lens mf là những lens cho máy film ngày xưa, không có lấy nét tự động được, chỉnh khẩu ngay trên lens luôn. Có một số lens sản xuất mới đây cũng làm mf, vd các lens của carl zeiss, voigtlander...
    Vì là lens máy film nên giá cả khá rẻ, tuy nhiên chất lượng thì có những lens rất tốt, độ bền thì tuyệt hảo.
    Chơi mf qua sony thì bạn mua cái ngàm chuyển tầm 200k , kiếm lens của canon, nikon, pentax, olympus, M42...
    hoặc lens của contax G rất nhỏ gọn mà chất lượng thì tuyệt hảo

Mới chơi thì kiếm cái lens tầm 1-2tr là cũng khá ngon rồi, thêm cái ngàm 200k thì chi phí loanh quanh tầm 2tr. Số tiền không lớn nhưng chịu khó xoay vặn 1 tí nhưng ảnh ra rất là hài lòng.

nex 5N và lens mf pentax 50 f1.4

nex 5N và lens cz 50 f1.4 ngàm c/y

nex 5N, lens konica 50 f1.4