Trang 9 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 90

Chủ đề: Carl Zeiss Milvus 85mm for Nikon. Ngàm ZF.2

Đúng là Zeiss khi Zoom vào độ chi tiết và tương phản rất cao và nét. Mấy con L với N khi zoom vào hình nó bị mất chi tiết chứ ko căng được như Zeiss đặc biệt đôi mắt khi chụp chân dung. Cái này có phải do resolution của lens ko nhỉ các anh?

Bác Kevinle và các bác nào đã trải nghiệm qua dòng Milvus cho mình xin chút ý kiến. Mình đang định mua chiếc 35 f2 Milvus nhưng chưa đọc được 1 chút nhận xét đánh giá nào cho chiếc này. Ngoài ra chiếc này với chiếc 50 1.4 thì chiếc nào hơn. 35 thì có ngay còn 50 thì phải đặt.
    Thanks các bác chỉ giáo giúp.
    Mong thời gian dần trôi hơn tích tắc.
    Ta ở đây ngày tháng đợi em về.

Quote Được gửi bởi tigervn View Post
    Lười mở topic review kỹ về Milvus 35f2 nên gõ luôn vào đây đánh giá cá nhân:

Độ nét: CZ nét ngay tại f2, 35N phải từ f2.8 trở đi mới tạm được, nhưng vẫn thua xa CZ. Nếu cho CZ 10 điểm thì 35N chỉ đạt 6-7. Đây là điểm em đánh giá 35N kém, kém hơn cả 28N1.8 rẻ hơn 1/2 giá chứ đừng nói với chú Milvus ra sau 5 năm.

Viền tím: CZ bị viền tím khá rõ hơn 35N khi gặp môi trường ánh sáng chênh stop cao, ví dụ chụp trong bóng râm ra ngoài nắng. Nhưng chụp vật có độ tương phản cao như đồng hồ kim loại v.v.. thì lại ít bị viền tím hơn 35N. Đánh giá CZ 9, 35N 10 (điểm em cho theo kiểu nếu chú nào hơn thì điểm 10, chú kém hơn sẽ có điểm tương ứng thấp hơn).

Màu sắc: khỏi chê CZ, bàn cãi mãi rồi, chụp zai nó còn lên hồng da như iphone dùng 360. 35N chụp không để ý chút là ám vàng huyền thoại Nikon ngay... he he.

Bokeh và độ nổi khối 3D: Bokeh của 35N tròn hơn. Đánh giá 35N 10, Milvus 35f2: 9. Nhưng độ nổi khối 3D vật thể của Milvus thì ăn đứt, chụp xong không nghĩ đó là ống góc rộng.

Đánh giá này dựa trên 2 thân (35N cắm trên D610, 35f2 cắm trên D750) nên có thể không chính xác. Tạm vậy đã, chỉ có điều lần đầu quay tay nên cảm tưởng lồi con mắt quá. :D

Ảnh chụp bằng D750 - Zeiss Milvus 35f2 tại f2, speed 1/60, iso 1600, Exposure -0.7, chỉ crop.

Ảnh chụp bằng D610 - Nikon 35 f1.4 Nano tại f1.8, speed 1/400, iso 1000, Exposure -0.3, chỉ crop.

Xodi các bác mình đọc lướt nên mất mất bài này.
    Bác nào có ý kiến về vụ 50 với 35 thì cho mình thêm ý kiến nhé.
    Mong thời gian dần trôi hơn tích tắc.
    Ta ở đây ngày tháng đợi em về.

Lens này nặng gớm, >1,2kg, nhỏ hơn chút xíu mà nặng hơn cả Otus 85mm

Tâm sự của mình, một người dùng qua 85L II -> Sigma 85 Art -> Otus 85 (theo thứ tự này luôn)

- 85L II: lúc này dùng 1 lúc 2 con, 1 zoom 1 fix, hình ảnh từ con 85L này thật sự làm mình há hốc mồm, quá kỳ ảo, màu quá đẹp, về kéo màu kiểu gì cũng rất ưng

- 85 Art ra, múc về trải nghiệm, rất thích khoảng nét căng như dao cạo, bokeh cũng rất mịn, màu ko ưng phải chỉnh nhiều, cố gắng tìm về màu của 85L bằng PS trong mỗi hình chụp

- Cuối năm nay xuống tay mua Otus: OMG, chỉ 1 từ là perfect, về chỉ dám làm da cho mẫu là hết, ko còn dám chỉnh gì cả, để y nguyện màu mè, ko đụng sợ làm xấu đi. Cai nét của Zeiss nó khác với cái nét căng của Sigma, nó "đẳng cấp" hơn, nó làm mình thấy "thật" hơn là nét kiểu "bất chấp" tất cả. Contrast hay micro contrast là gì mình cũng ko rõ nhưng mình cảm nhận dc cái khác khi so hình so với len L và Art.

(1 năm mình chỉ chụp vài trăm tấm, toàn là gia đình thôi, ko làm chuyên nghiệp nên chỉ nêu cảm nhận của amateur hehe) Giờ mình chỉ còn dùng Otus, 2 con kia cât tủ, đợi khi có 85L III mới quay lại L

Quote Được gửi bởi elenab View Post
    Tâm sự của mình, một người dùng qua 85L II -> Sigma 85 Art -> Otus 85 (theo thứ tự này luôn)

- 85L II: lúc này dùng 1 lúc 2 con, 1 zoom 1 fix, hình ảnh từ con 85L này thật sự làm mình há hốc mồm, quá kỳ ảo, màu quá đẹp, về kéo màu kiểu gì cũng rất ưng

- 85 Art ra, múc về trải nghiệm, rất thích khoảng nét căng như dao cạo, bokeh cũng rất mịn, màu ko ưng phải chỉnh nhiều, cố gắng tìm về màu của 85L bằng PS trong mỗi hình chụp

- Cuối năm nay xuống tay mua Otus: OMG, chỉ 1 từ là perfect, về chỉ dám làm da cho mẫu là hết, ko còn dám chỉnh gì cả, để y nguyện màu mè, ko đụng sợ làm xấu đi. Cai nét của Zeiss nó khác với cái nét căng của Sigma, nó "đẳng cấp" hơn, nó làm mình thấy "thật" hơn là nét kiểu "bất chấp" tất cả. Contrast hay micro contrast là gì mình cũng ko rõ nhưng mình cảm nhận dc cái khác khi so hình so với len L và Art.

(1 năm mình chỉ chụp vài trăm tấm, toàn là gia đình thôi, ko làm chuyên nghiệp nên chỉ nêu cảm nhận của amateur hehe) Giờ mình chỉ còn dùng Otus, 2 con kia cât tủ, đợi khi có 85L III mới quay lại L
    Đại gia đây rồi

Quote Được gửi bởi khuenhunguyen View Post
    Otus 85mm = $4,490 trong khi Milvus = $1,199 mà thôi!!!
    Giá cả 2 thực sự là 1 gia tài

Em chào các bác, xin lỗi em đào mộ topic vì em đang mê con zeiss 85 f1.4 này quá. em tìm các bài review về em nó cả tây lẫn ta đều rất ít. Nên trong group mình, các bác đã sài qua em nó 1 thời gian cho em xin đánh giá được ko ạ, sở thích của em là chơi cái gì nó độc và lạ 1 chút, em dùng canon 6D, lens này so với 85 L II thì thể nào ? cảm nhận khi chơi với em nó.
    Em xin cảm ơn

Vào ngó 1 loạt ảnh, em cứ ngỡ đang xem topic 85LII :(
    Bokeh con này với con 85LII khá giống nhau
    85L cũng rất là sharp ở 1.2 nhưng lấy nét ko chuẩn lắm nên dễ bị out.
    Có màu thì khác nhau, màu của Zeiss trầm hơn, nhìn thích mắt hơn Canon (cái này là do gu từng người hic)
    Cơ mà 85L màu cũng rất ảo diệu, chụp xong cũng ko cần phải chỉnh gì cả .
    Nói chung ảnh ra 2 con này kẻ 8 lạng người nửa cân, ko chênh nhau là bao.
    85L có 1 ưu điểm tuyệt đối là chụp đc ở 1.2 ...

đúng là đắt sắc ra miếng

Trang 9 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789