Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 90

Chủ đề: Carl Zeiss Milvus 85mm for Nikon. Ngàm ZF.2

Quote Được gửi bởi khuenhunguyen View Post
    Otus 85mm = $4,490 trong khi Milvus = $1,199 mà thôi!!!
    Giá của dòng Milvus đây ạ

21mm F1.4 - $1843

35mm f/2 ZF.2 - $1117.00

50mm F1.4 - $1199.00

Zeiss Milvus 50mm f/2M ZF.2 - $1283.00 - Macro Lens

85mm F1.4 - $1799 - Em mua giá này ạ

Zeiss Milvus 100mm f/2M - $1843 - Macro lens
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Otus là đỉnh cao nhất của Zeiss.

Còn Milvus là dòng mới thay thế dòng cũ của Zeiss như 21 F2.8, 35mm, 50mm, 85mm.

Otus tất làm bằng kim loại, Milvus hình như vẫn có một vài phần làm bằng nhựa.

Otus có thấu kính tốt nhất mà Zeiss có thể làm ra, loại trừ hoàn toàn CA, độ sharp cao.

Dòng Milvus có thể sharp, nhưng chắc chắn là không bằng Otus.

Ngoài ra, dòng Milvus làm ra để thay thế dòng "phổ thông" cũ vì nâng độ phân giải lens lên để có thể dùng cho 4K. Giá nó cũng mềm hơn Otus để khách hàng có thêm lựa chọn. Mình tin là dòng này sẽ rất thành công với giá tiền hợp lý với chất lượng.

Cảm ơn anh kevinle đã giải thích. Như vậy, milvus đơn giản là thay vỏ của dòng lens cũ, bảo sao các thông số tiêu cự, khẩu độ y hệt line up cũ.

85 Otus chất ảnh vẫn chưa phải là xuất sắc so với giá trị của nó cũng như danh tiếng của Otus. Đúng như anh nói nó làm được công việc khử hoàn toàn sắc sai nhưng detail của nó chưa tốt một chút nào so với danh tiếng của nó. Từ bảng MTF của nó đã nói lên nét rìa của nó không tốt. Vậy mà cũng bán tới 4500$. Không hiểu Milvus so với Otus 85mm thì như thế nào.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

cũng quan tãm đến dòng đặc biệt này nhưng ở việt nam những dòng này hiếm qua...không đại trà, ít người sử dụng nên khả nằng thẩm du và chia sẽ kinh nghiệm ít quà...không có nhiều thông tin để quyết định mua sắm...chủ yếu khai thác thông tin trên mạng nước ngoài....chần chừ mãi dòng otus là vì lý do trên...hôm nay nghe TThach chia sex và thông tin của bác kevinle...cũng gọi là có chút thông tin....xin cám ơn nhiều

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Cảm ơn anh kevinle đã giải thích. Như vậy, milvus đơn giản là thay vỏ của dòng lens cũ, bảo sao các thông số tiêu cự, khẩu độ y hệt line up cũ.

85 Otus chất ảnh vẫn chưa phải là xuất sắc so với giá trị của nó cũng như danh tiếng của Otus. Đúng như anh nói nó làm được công việc khử hoàn toàn sắc sai nhưng detail của nó chưa tốt một chút nào so với danh tiếng của nó. Từ bảng MTF của nó đã nói lên nét rìa của nó không tốt. Vậy mà cũng bán tới 4500$. Không hiểu Milvus so với Otus 85mm thì như thế nào.
    Mình không nghĩ dòng Milvus chỉ là thay cái vỏ không đâu. Ví dụ như tiêu cự 85mm là hoàn toàn mới so với dòng phổ thong cũ.

Còn Otus thì thuộc về một đẳng cấp khác rồi, ta không thể đem chart ra so sánh được. Nó có đáng giá $4500 hay không thò phải do người sở hữu nó cảm nhận. Không thể nào nhìn vào cái chart mà kêu là nó không đáng. Nếu mình nhớ không lầm, Otus 55 được đánh giá là lens sharp nhất trên thị trường, sau đó là cái Canon 300mm IS II.

Cũng nói thêm nữa là lens cho portrait thì mình chỉ quan tâm độ nét tâm và xung quanh. Còn rìa thì mình chả bao giờ để ý đến. Vì có bao giờ nhìn tới nó đâu. Chỉ có lens wide hoặc Ultrawide mới cần để ý.

Quote Được gửi bởi hnam1403 View Post
    cũng quan tãm đến dòng đặc biệt này nhưng ở việt nam những dòng này hiếm qua...không đại trà, ít người sử dụng nên khả nằng thẩm du và chia sẽ kinh nghiệm ít quà...không có nhiều thông tin để quyết định mua sắm...chủ yếu khai thác thông tin trên mạng nước ngoài....chần chừ mãi dòng otus là vì lý do trên...hôm nay nghe TThach chia sex và thông tin của bác kevinle...cũng gọi là có chút thông tin....xin cám ơn nhiều
    Thôi làm người thử nghiệm đi, nên mua Zeiss 135 APO, Otus 55, Milvus 85, Otus 28, 15mm là đủ bộ cho tất cả mọi nhu cầu.

Chào bác Kenvinle, cám ơn bác với những bài viết rất bổ ích, sáng tạo mà không sa vào tranh luận tiểu tiết. Qua các bài bác đăng biết bác dùng Nikon với các lens MF như cái Zeiss này, bác có thể cho ý kiến về cách lấy nét với các lens dài (>105mm) trên Nikon được không, khi mà không có 3rd party như Magic Latern hỗ trợ. Hiện tôi chỉ có mỗi cách là lắp thêm kính phóng view finder lên. Tks bác Kenvinle nhiều.

Quote Được gửi bởi vinhlulu View Post
    Chào bác Kenvinle, cám ơn bác với những bài viết rất bổ ích, sáng tạo mà không sa vào tranh luận tiểu tiết. Qua các bài bác đăng biết bác dùng Nikon với các lens MF như cái Zeiss này, bác có thể cho ý kiến về cách lấy nét với các lens dài (>105mm) trên Nikon được không, khi mà không có 3rd party như Magic Latern hỗ trợ. Hiện tôi chỉ có mỗi cách là lắp thêm kính phóng view finder lên. Tks bác Kenvinle nhiều.
    Xin lỗi bác, mình không có sử dụng lens MF nào trên 85mm. Xa hơn thì mình dùng mấy cái lens AF thôi. Còn không thì dùng live view để chụp MF khi cần (lúc chụp phong cảnh).

trời mưa, đem ra chụp thử trong mưa.

_KD80960 by kevinle4230, on Flickr

Quá đẹp, quá chi tiết và nổi bật anh ạ. Có một điều em chia sẻ với anh đó là em từng test Samyang 135mm thấy đây là lens có độ chi tiết tốt nhất mà em từng biết. Chụp cái gì nét căng cái đó và ảnh tương phản cồm cộm. Trong bụng nghĩ 135L sẽ thua xa. Đến khi test 135L thấy nó cũng rất tốt, tốt cực kì, ảnh chụp cũng nét căng và nổi cồm cộm, nghĩ mình quá này nhận định hớ.

tuy nhiên khi đưa vào các thử nghiệm thực tế phân tích kĩ càng so sánh trực quan thì 135L đúng là thua hẳn so với 135 Samyang. Điều em rút ra là em rất muốn có các đánh giá theo kiểu zoom 100% đặt cùng hoàn cảnh của các loại lens. Anh kevinle có cả 85 1.4 Nikon hẳn mọi người rất muốn xem anh test 2 ống kính đó với nhau.

Nhìn vào độ nét của 85 Milvus em cũng tin hẳn về việc nó không phải là bình mới rượu cũ bởi 85 đời cũ 1.4 khá soft. Nếu có điều kiện, em sẽ làm Review so sánh tất cả các loại 85mm f/1.2 và f/1.4 bao gồm cả việc so sánh Otus với Milvus ở tiêu cự 85mm.
    Ở VN em có quan hệ khá tốt với các hãng, chỉ khó khăn nhất là chính các hãng cũng không có ống kính để cho em mượn review vì chúng quá hiếm, họ không có nhập.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Quá đẹp, quá chi tiết và nổi bật anh ạ. Có một điều em chia sẻ với anh đó là em từng test Samyang 135mm thấy đây là lens có độ chi tiết tốt nhất mà em từng biết. Chụp cái gì nét căng cái đó và ảnh tương phản cồm cộm. Trong bụng nghĩ 135L sẽ thua xa. Đến khi test 135L thấy nó cũng rất tốt, tốt cực kì, ảnh chụp cũng nét căng và nổi cồm cộm, nghĩ mình quá này nhận định hớ.

tuy nhiên khi đưa vào các thử nghiệm thực tế phân tích kĩ càng so sánh trực quan thì 135L đúng là thua hẳn so với 135 Samyang. Điều em rút ra là em rất muốn có các đánh giá theo kiểu zoom 100% đặt cùng hoàn cảnh của các loại lens. Anh kevinle có cả 85 1.4 Nikon hẳn mọi người rất muốn xem anh test 2 ống kính đó với nhau.

Nhìn vào độ nét của 85 Milvus em cũng tin hẳn về việc nó không phải là bình mới rượu cũ bởi 85 đời cũ 1.4 khá soft. Nếu có điều kiện, em sẽ làm Review so sánh tất cả các loại 85mm f/1.2 và f/1.4 bao gồm cả việc so sánh Otus với Milvus ở tiêu cự 85mm.
    Ở VN em có quan hệ khá tốt với các hãng, chỉ khó khăn nhất là chính các hãng cũng không có ống kính để cho em mượn review vì chúng quá hiếm, họ không có nhập.
    Mình có chụp Zeiss 85 1.4 đời cũ và cực kỳ không thích nó. Nên khi Zeiss thông báo ra lens này là mình lấy liền.

Theo quan điểm cá nhân mình, độ nét thật ra không phải là 100% điều mình theo đuổi. Mình thích cái cảm giác cầm cái lens, và cái hình nó đưa ra. Có thể nó không sharp nhất, có thể nó không hoàn hảo nhất, nhưng cái quá trình sử dụng nó là cái mình theo đuổi. Mình đã sở hữu lens Canon 135L và không thích nó vì cảm thấy nó không thuận tay, vậy thôi. Còn độ nét và nhanh thì nó tốt. Cho nên mình chưa bao giờ xem review về sharpness của 1 cái lens.

Nói về cái 85N, mình cũng thích nó, nhưng cũng cực kỳ bực mình nó cái vụ bị CA nặng quá khi mở tối đa khẩu.

Thạch review theo kiểu test chart, test độ sharpness, để máy trên tripod, live view cho chính xác. Mình test lens là dựa theo real life, nghĩa là cầm đi chụp trên tay và cảm nhận. Cho nên đọc review của mình là dành cho "chơi thiết bị", chứ không phải dành cho những người muốn mua lens theo tiêu chuẩn có xứng đáng với giá tiền không. Ví dụ, mình cũng thích mua Sigma 50 Art, nhưng nghĩ lại là cắm trên cái 1DX lại không xứng, nên thà mình mua 50L, 85L để cho nó hợp. Đó không phải là vì mình không muốn sharp, nhưng mình không cần thiết cái độ sharpness của 50A mà mình cần cái cảm giác chụp.

Cho nên, các bạn đọc review của mình thì chỉ xem chơi thôi, đừng kêu mình so sánh với mấy cái kia vì cảm nhận mỗi người sẽ mỗi khác, thông cảm nhé.

Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng