Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Có bác nào biết xin chỉ dùm

Có bác nào biết xin chỉ dùm

Có người quen cho cái flash hiệu Aperlite ,mất hướng dẫn xử dụng, ngoài mode E-TTL ,SLAVE 1,2 còn có mode như hình chụp , có bác nào biết mode này xài ra sao làm ơn chỉ dùm ,mình xin cảm ơn.

Mình không dùng cái này nhưng mà nếu một người hiểu về nguyên tắc hoạt động của flash chính hãng sẽ có thể dò ra cái này để dùng rất dễ dàng vì cho dù hiệu khác nhau thì nguyên tắc chung vẫn giống nhau.

Cái hình mà bạn cho xem đó là nó đang ở chế độ manual thấp nhất 1/128 nghĩa là ánh sáng ra ít nhất, nếu bạn nhấn vào nút đi lên xuống nó sẽ lên thành ví dụ 1/1 nghĩa là full output. Bạn không nên sử dụng chứ năng này. Do bạn hỏi câu rất cơ bản cho nên mình nghĩ là bạn không có kinh nghiệm nhiều. Bạn chưa thích hợp dùng manual đâu, nó chỉ dành cho ai chụp nhiều flash và biết là cần bao nhiêu sáng. Bạn nhấn vào MODE và chọn TTL dùng cho an toàn.

Link Amazon đây cho bạn xem review trong đó người dùng họ đã nói một ít về dùng cái này ra sao http://www.amazon.com/Aperlite-Profe.../dp/B00VFFXMX6

Cảm ơn bác Nikonian, nhưng đây không phải là mode M , cái flash này có 4 mode ; E-TTL , S1 ,S2 , M , và cái mode này , cái mode M mình sài quen tử nhiều năm này rồi , chủ yếu để để fill thêm chút sáng khi chụp ban ngày , còn cái mode này khác , khi mình thử nó , nó sẽ chớp theo đúng lần khi mình set , thí dụ mình set 8 nó sẽ chớp đúng 8 lần , không biết xài nó như thế nào , thôi thì cũng xin cảm ơn bác đã quan tâm trả lời .

Theo cái link bác Nikonian đưa , cái mode này họ gọi là mode multi

Circuit Design: Insulated Gate Bipolar Transistor (IGBT)
    Guide Number: 58 at ISO 100 (105mm) maximum
    Flash Modes: Canon E-TTL II, E-TTL, M, Multi
    Wireless Modes: Canon Wireless TTL, S1, S2

Multi stroboscopic nhé bác

Chúc Bình An
    FaceBook

À, thì ra là cái này , cảm ơn bác 11002,để mình thử nó xem sao ,bác có kinh nghiệm gì về cái này không , chỉ cho mình chút.

Quote Được gửi bởi accord2013 View Post
    À, thì ra là cái này , cảm ơn bác 11002,để mình thử nó xem sao ,bác có kinh nghiệm gì về cái này không , chỉ cho mình chút.
    Số lượng đèn flash nháy = Thời gian phơi sáng/tần số nháy của đèn.

Cảm ơn bác danca, vậy nếu mình set 3 giây phơi sáng , 6 flashs ,vậy mình phải set bao nhiêu hz ,và cái tần số này ảnh hưởng gì tới hình mình chụp?

Thường được dùng để chụp chuyển động liên tiếp.
    Thông thường người chụp set theo thứ tự:
    1. Tần số flash sẽ phát sáng (trong 1 giây) - để quyết định có bao nhiêu "ảnh động"
    2. Cường độ AS flash - để chủ thể đủ sáng
    3. Cuối cùng là thời gian flash "chơi" multi stroboscopic - để hết chu kỳ chuyển động. Nhưng thời gian này phải set đồng bộ với thời gian của máy ảnh, nếu máy ảnh đóng màn trập sớm thì flash sẽ ngừng "chơi" theo.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Thường được dùng để chụp chuyển động liên tiếp.
    Thông thường người chụp set theo thứ tự:
    1. Tần số flash sẽ phát sáng (trong 1 giây) - để quyết định có bao nhiêu "ảnh động"
    2. Cường độ AS flash - để chủ thể đủ sáng
    3. Cuối cùng là thời gian flash "chơi" multi stroboscopic - để hết chu kỳ chuyển động. Nhưng thời gian này phải set đồng bộ với thời gian của máy ảnh, nếu máy ảnh đóng màn trập sớm thì flash sẽ ngừng "chơi" theo.
    tuyệt vời cho thông tin của anh

Thanks
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng