Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: lens canon EF 50 f1.8 Mark I ngon hơn Mark II?

lens canon EF 50 f1.8 Mark I ngon hơn Mark II?

Em hiện đang có một cu mark II, chụp ngon thôi rồi. Vậy mà nghe rất nhiều bác khen rằng mark I cho màu ảnh còn hơn mark II nhiều, bác xích lô hay bác nào biết thì giải đáp giùm em với ạ?
    Ông anh họ em có một thằng Mark I chuyên dùng cho máy phim. Mấy lần em qua lại không mang Digital theo nên chưa có dịp thử. Lens ít dùng, các bác bảo em có nên đổi mark II lấy cái mark I của ông ấy không? ( ông anh em họ em ít xài nên gạ đổi là được ngay, còn xin thì hơi ngại, hehe)
    Em mới chỉ thấy nó có cái đít sắt và cái cửa sổ là khác thôi.
    Cám ơn các bác

Em cầm mark I, chơi thử markII rồi, nói chung thích mI hơn, vì màu nó đậm đà hơn, nhưng mI cũ rồi, em lại không có điều kiện lau dầu nên lấy nét nó cứ kêu rẹt rẹt :D focus ko nhanh lắm mặc dù nó là prime lại ngắn tịt, mII mới khự lấy nét nhanh như USM, tội gì dùng mI hả bác :D. Trong photodo nó đánh giá mI hơn mII có tẹo, ko đáng kể

Theo tui thì chẳng khác biệt gì cả. Mark I build tốt hơn nên có cảm giác pro, chắc chắn hơn tí. Nếu cái mark II của bác còn mới, date sx ko lâu thì khuyên bác đừng đổi, nhiều khi cái kia để lâu quá, coating xuống rồi thì còn í ẹ hơn.

Chúc bác mau có ống kính mới.

ngày mai e rước một e mark II 2nd, còn bảo hành 1 năm...mà vẫn hơi lăn tăn...jo thì quyết định múc e nó rồi...

bác đào mộ kinh thế, từ năm 2006 mà đào lên đến năm 2012 luôn.
    chắc tìm trên google đây mà.

2 lens như nhau. focus rè rè mô tơ quay... chụp thành công 3/10 (chắc tay lắm mới được vậy). chất lượng ảnh như nhau.
    build con M1 ngon hơn nhờ đít kim loại, và focus có số nằm trong trên thân máy (giống 50F1.4)

còn lại là như nhau.

hình minh họa lấy trên net

QUAY ĐẦU LÀ BỜ...AI NGỜ LÀ BIỂN

vấn đề là build của mI tốt hơn mII còn chất lượng cũng không khác

Mk I build tốt hơn. Con Mark II nếu gắn lên máy, rồi bỏ trong túi chật quá mà xóc mạnh 1 cái là nó rời ra làm 2 nửa luôn đó ;))
    Hội Sony Alpha Thủ Đức
    https://www.facebook.com/groups/sonythuduc/

Mk I sản xuất ở Japan tới năm 1990 thì ngưng, sau đó thay bằng Mk II từ 1991 đến nay.
    Lúc đầu Mk II vẫn là sản xuất ở Japan cho đến khi Canon mở thêm nhà máy ở Malay.

Mk II bán trên thị trường đa số là Malay.

Mk II "Sen trắng" có biểu tượng bông hoa Macro màu trắng là sản xuất ở Malay.
    Mk II "Sen vàng" sản xuất ở Japan, khá hiếm, e cũng chưa diện kiến lần nào.

Thiên hạ đồn đại thì hàng Japan nét hơn hàng Malay, thực hư chưa ai lên tiếng...

Con mkI ngàm sắt và có 6 lá khẩu, bokeh sẽ gần giống hình tròn hơn, và đẹp hơn.
    Con mkII ngàm nhựa và có 5 lá khẩu, bokeh hình ngũ giác --> nhiều người không thích.

Thằng Canon đểu giả, cố tình cải "lùi" con 50/1.8 để ép thiên hạ phải mua 50/1.4.
    Được sửa bởi freewings2x2 lúc 11:25 AM ngày 24-02-2012

Quote Được gửi bởi hoangnguyen View Post
    Em hiện đang có một cu mark II, chụp ngon thôi rồi. Vậy mà nghe rất nhiều bác khen rằng mark I cho màu ảnh còn hơn mark II nhiều, bác xích lô hay bác nào biết thì giải đáp giùm em với ạ?
    Ông anh họ em có một thằng Mark I chuyên dùng cho máy phim. Mấy lần em qua lại không mang Digital theo nên chưa có dịp thử. Lens ít dùng, các bác bảo em có nên đổi mark II lấy cái mark I của ông ấy không? ( ông anh em họ em ít xài nên gạ đổi là được ngay, còn xin thì hơi ngại, hehe)
    Em mới chỉ thấy nó có cái đít sắt và cái cửa sổ là khác thôi.
    Cám ơn các bác

Đã dùng qua mk1 đời cũ build tốt cửa sổ số,đít sắt,đã sản xuất lâu nên thấu kính lâu ngày cũng bị oxi hóa, nên mua mk2 mới sản xuất ra chất ảnh tốt hơn.
    => cả 2 cho ảnh out tè le
    Nên chơi 50f1.4 hoặc 85f1.8 là thỏa mãn ngay.
    Trắng tay ...

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng