Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Help newbie!

Help newbie!

Hi các anh chị!
    Em mới tập tành chơi máy ảnh, anh chị có thể chỉ giúp em cách đo sáng vào chủ thể khi em muốn chụp chân dung được không?
    Sao em chụp nó cứ bị tối hậu cảnh. Sry vì em ko uplink được, anh chị nào có Skype hay Yahoo vui lòng để lại giúp em để em pm nhé

Bạn ráng post cho đủ 5 post vào các topic đi, rồi đưa ảnh lên Flickr, kéo link về đây để mọi người xem rồi giúp bác. còn không thì bạn gởi file vào mail mình đi: phamdoanvan81@gmail.com .
    thân.

Quote Được gửi bởi nth.7190 View Post
    Hi các anh chị!
    Em mới tập tành chơi máy ảnh, anh chị có thể chỉ giúp em cách đo sáng vào chủ thể khi em muốn chụp chân dung được không?
    Sao em chụp nó cứ bị tối hậu cảnh. Sry vì em ko uplink được, anh chị nào có Skype hay Yahoo vui lòng để lại giúp em để em pm nhé
    Đo sáng chủ thể có nhiều cách, bạn có thể dùng đo sáng điểm - đặt vòng tròn đo sáng điểm vào vị trí chủ thể để đo; hoặc đo toàn khung - zoom sát vào chủ thể để đo. Cơ mà, bạn phải hiểu về khái niệm dynamic range của máy ảnh để cân bằng thông số cho phù hợp (hoặc phải đánh flash fill vào). Nếu ko, chủ thể đủ sáng => vùng sáng cháy hết bạn à

Nói chung mới tập bác nên để đo sáng tự động, chỉ điều chỉnh các thông số tốc độ, iso, khẩu độ, nhiệt độ...cho nó thuần thục.

Ảnh tối có thể do nhiều yếu tố!

Quote Được gửi bởi Ximocko View Post
    Đo sáng chủ thể có nhiều cách, bạn có thể dùng đo sáng điểm - đặt vòng tròn đo sáng điểm vào vị trí chủ thể để đo; hoặc đo toàn khung - zoom sát vào chủ thể để đo. Cơ mà, bạn phải hiểu về khái niệm dynamic range của máy ảnh để cân bằng thông số cho phù hợp (hoặc phải đánh flash fill vào). Nếu ko, chủ thể đủ sáng => vùng sáng cháy hết bạn à
    Cám ơn bác. Ké topic mà em cũng vỡ ra nhiều cái.

Cảm ơn các chia sẻ của các bác...

Thân,

40D | Thanh Pham | 090 911 5181

Help newbie

Chao moi nguoi, minh la newbie dang xai con canon 760, minh muon chup ca hinh lan nguoi nhung lai bi mo phan hau canh, xin moi nguoi giup minh voi

Quote Được gửi bởi phiphidaisu View Post
    Chao moi nguoi, minh la newbie dang xai con canon 760, minh muon chup ca hinh lan nguoi nhung lai bi mo phan hau canh, xin moi nguoi giup minh voi
    Cũng không biểt bác đang chụp bằng Lens gì nên khó nói cụ thể với trường hợp của bác!
    Về cơ bản thì chụp "nét suốt" từ tiền cảnh đến hậu cảnh, tốt nhẩt bác sử dụng Lens có tiêu cự <50mm (để có góc đủ rộng), Khẩu độ bác set càng nhỏ càng tốt (F7.1-F22). E giả sử bác dùng Lens kit 18-55 F3.5-5.6 thì bác cứ chụp Mod Av, set F khoảng 8! Bác thử coi có được không! Riêng các tele_lens như 70-200, 55-300 thì chủ thế chụp phải hơi xa một chút mới nét toàn tập được! Gần thì không thể.
    Thân.

Cũng không biểt bác đang chụp bằng Lens gì nên khó nói cụ thể với trường hợp của bác!

Cảm ơn các chia sẻ của các bác...

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng