Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Vì sao chụp sản phẩm phải cần dùng đến Medium Format?

Vì sao chụp sản phẩm phải cần dùng đến Medium Format?

Hôm nay tình cờ em thấy sản phẩm quảng cáo trên trang web này được chụp từ: Phase One P45+ 120mm F16 ISO 50.
    Em thắc mắc là sao phải dùng tới MF rồi đóng khẩu 16 chi ghê vậy. Có phải vì nhà họ có điều kiện nên thích xài đồ càng mắc, càng sang chảnh, càng khác biệt thì càng tốt hay yêu cầu công việc phải là MF thì mới được ạ? Em xin cảm ơn.

Tại nhà họ có gì xài đó, họ ko có những cái Canon, Nikon...

Đến lúc vào làm việc và trải nghiệm thực tế thì người ta cảm thấy cái nào tốt hơn người ta sẽ dùng cái đó bạn. Mình chưa trải nghiệm, nhưng Medium format là dòng máy chuyên dùng cho ảnh thương mại - quảng cáo chất lượng cao. Trong lĩnh vực chụp commercial thì ko có chuyện sang chảnh kiểu như xài Leica so sánh với Canon Nikon đâu

Nhưng có 1 điều mình đoán, kích thước sensor, kích thước điểm ảnh và hiệu ứng tiêu cự ống kính chính là yếu tố rất quan trọng quyết định đến dữ liệu file ảnh

Khi những file ảnh ấy được chọn dùng phóng những poster kích thước tầm 2x3m trở lên bác sẽ thấy tại sao?

Ống kính marco medium format thông thưởng toàn khẩu 4> nên chuyện dùng khẩu f: 16 là bình thường.

https://captureintegration.com/phase-one-tests/

Bạn chủ topic đặt giả thiết rồi: ai nói bạn họ toàn chụp bằng Medium Format vậy

Nhà hàng bên Hùng khi chụp toàn dùng 6D, 5D mkt 3 chứ làm gì có ai chụp MF như bạn nói.

Anyway, mình ko đủ kiến thức để bàn về MF, thấy tụi nước ngoài nó dùng chụp Mẫu cũng nhiều (ko phải là tất cả)
    Hùng Nguyễn Photo
    Mobile: 0937 067804
    YM: canhhac.photo

Quote Được gửi bởi mrhuybinh View Post
    Hôm nay tình cờ em thấy sản phẩm quảng cáo trên trang web này được chụp từ: Phase One P45+ 120mm F16 ISO 50.
    Em thắc mắc là sao phải dùng tới MF rồi đóng khẩu 16 chi ghê vậy. Có phải vì nhà họ có điều kiện nên thích xài đồ càng mắc, càng sang chảnh, càng khác biệt thì càng tốt hay yêu cầu công việc phải là MF thì mới được ạ? Em xin cảm ơn.
    Lý do chính là yêu cầu công việc bác ạ:
    - Có thể khách đặt hàng là sẽ dùng fle ảnh chụp để in pano quảng cáo, còn khách lấy file ảnh post trên web là quyết định thêm của khách, người chụp không ý kiến - chẳng lẻ chụp 2 file bằng 2 thiết bị khác nhau (Pro - in pano) và smartfone - post lên web) rồi phải trả thêm tiền cho file web.
    - Giá cả càng cao thì phải dùng thiết bị tốt để làm hài lòng khách hàng (có trường hợp chỉ cần dùng 2 đèn, nhưng phải setup cả 1 xe tải lighting với 2-4 lightingners găng mắc cả ngày để tương xứng với giá cả).
    - Có khi người chụp và khách làm việc qua trung gian và vấn đề phát sinh ở đấy ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi mrhuybinh View Post
    Mọi người đã trả lời hết cho bạn rồi. Mình chỉ nói qua ở một điểm mà bạn nói về sang chảnh thôi.

Làm việc chuyên nghiệp (không phải chỉ NA) không có khái niệm khoe khoang và sang chảnh khi sử dụng dụng cụ. Khi cần dùng một công cụ nào để làm việc là phải tùy thuộc vào yêu cầu của khách. Yêu cầu ở đây không phải là máy nào vì khách không biết mà chất lượng sp ra sẽ thế nào.

Dụng cụ càng tốt chi phí sx càng cao nó sẽ giảm lợi nhuận lấy vào cho nên không có chuyện chịu chi phí cao chỉ vì muốn làm sang đâu. Đây là đang làm việc.

Quote Được gửi bởi canhhac.photo View Post
    Bạn chủ topic đặt giả thiết rồi: ai nói bạn họ toàn chụp bằng Medium Format vậy

Nhà hàng bên Hùng khi chụp toàn dùng 6D, 5D mkt 3 chứ làm gì có ai chụp MF như bạn nói.

Anyway, mình ko đủ kiến thức để bàn về MF, thấy tụi nước ngoài nó dùng chụp Mẫu cũng nhiều (ko phải là tất cả)
    Dslr ngày nay tiền thân trước là SLR 35mm film thật sự gọn nhẹ cho người tiêu dùng, cơ động thuận tiện cho giới phóng viên báo chí, còn về đỉnh cao của chất lượng ảnh nó chưa phải là toàn năng.

Thế giới của chuyên nghiệp khác rất xa khái niệm của giới bán chuyên nước ta hiện nay là 1 Dslr làm tất mọi việc ^^(1 phần như bác Toại đã nêu về chi phí cho mỗi công việc...).

1 phần của thế giới chuyên nghiệp gởi bác khác nhau từ món phụ kiện cho từng công việc, nếu bác đã kinh qua thì miễn xá cho em, còn chưa thì như anh em trao đỗi thêm kinh nghiệm:

http://www.sinar.ch/en/category/portfolios/stillife/
    Được sửa bởi huutuyen lúc 04:13 PM ngày 23-10-2015

bây giờ thì em đã hiểu. em cảm ơn các bác đã trả lời ạ. hi hi :D

Một câu hỏi vặn ngược lại thay thế cho câu trả lời: Tại sao chụp hình phổi x quang người ta chụp full format?

- Tất cả chỉ là ứng dụng. Medium format có thể phóng lớn hơn 35mm và âm bản x quang có thể rọi những tì vết trong cơ thể ngay trên âm bản.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng