Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Nhờ các anh em tư vấn giúp cho gà chưa biết gì

Question Nhờ các anh em tư vấn giúp cho gà chưa biết gì

Chung quy là mình có chút máu thích chụp choẹt, cũng đôi khi đi đây đi đó cũng có cái chụp ra ra chất ảnh xíu chứ cái compact cùi nhà em thì tệ quá rồi =.=!
    Về kiến thức thì trống rỗng, chủ yếu là cầm máy lên và canh góc, bố cục rồi chụp thôi, chứ các kiến thức kết hợp giữa Khẩu, Iso, tốc thì có đọc khá nhiều, nhưng chủ yếu là chưa có điều kiện tiếp cận nên cũng có thể nói là chả biết gì.
    Về chủ đề chính, nay muốn tập tành tí, cũng kết dòng Nex của sony, nên mạn phép nhờ anh em giúp đỡ.
    Nhu cầu của mình là cần một combo có tính đa dụng tốt, chụp mọi lúc ( kiểu như hứng lên là chụp ấy ), có Flash ( bởi Flash rời thì cồng kềnh lắm ). Giá tiền thì càng thấp càng tốt, hàng 2nd thôi, bởi đua đòi nhưng vợ con đông =.=!
    Nếu được thì cho xin thêm con Lens nào đa dụng xíu giúp mình, có hỗ trợ cả AF và MF thì càng tuyệt
    Phong cách chụp : đời thường, close-up.
    P/s : Cám ơn các anh em trước nhé

Quote Được gửi bởi mr.quang1511 View Post
    Chung quy là mình có chút máu thích chụp choẹt, cũng đôi khi đi đây đi đó cũng có cái chụp ra ra chất ảnh xíu chứ cái compact cùi nhà em thì tệ quá rồi =.=!
    Về kiến thức thì trống rỗng, chủ yếu là cầm máy lên và canh góc, bố cục rồi chụp thôi, chứ các kiến thức kết hợp giữa Khẩu, Iso, tốc thì có đọc khá nhiều, nhưng chủ yếu là chưa có điều kiện tiếp cận nên cũng có thể nói là chả biết gì.
    Về chủ đề chính, nay muốn tập tành tí, cũng kết dòng Nex của sony, nên mạn phép nhờ anh em giúp đỡ.
    Nhu cầu của mình là cần một combo có tính đa dụng tốt, chụp mọi lúc ( kiểu như hứng lên là chụp ấy ), có Flash ( bởi Flash rời thì cồng kềnh lắm ). Giá tiền thì càng thấp càng tốt, hàng 2nd thôi, bởi đua đòi nhưng vợ con đông =.=!
    Nếu được thì cho xin thêm con Lens nào đa dụng xíu giúp mình, có hỗ trợ cả AF và MF thì càng tuyệt
    Phong cách chụp : đời thường, close-up.
    P/s : Cám ơn các anh em trước nhé
    Theo ngu kiến của em thì bác chủ thớt cứ hốt em A6000 + kit về làm trước nhé, vừa nhỏ gọn, vừa có flash cóc, vừa mạnh mẽ. Sau này có lúa thóc thì làm thêm len. Riêng em thì ưa thích to xác nên gom lúa thóc xúc A77 mark 2 thôi. Hehe! Cầu cho Tết này đủ lúa rước em nó đây

nex 3N hoặc 5N là lựa chọn khá tốt, hiện tại giá rất là bèo, nhưng chất ảnh thì cũng khá ngon đó bạn
    lens thì kiếm 18-55 cho nó đa dụng, muốn close up thì chơi thêm cái filter close up nữa.
    ngoài ra còn mua thẻ nhớ, chân máy, túi xách...
    đầu tư 1 bộ như vậy chắc loanh quanh 5tr thôi

E mới tậu cho mình 1 bé 5n kèm kit và 1 lens mf minolta 55 1.7 chơi chân dung thấy vừa đủ cho e vì e hay đi chụp ảnh đời thường với lens kit 18 55 còn gia đình bạn bè e chụp lens minolta mf . h chỉ việc mua thêm vài thứ cho close up nữa là đủ trọn bộ máy full box với 2 lens kèm thẻ túi mini hết 6tr500. Bác nên tậu 1 e mà dùng màu trung thực lại có cảm ứng vô cùng tiện lợi khi chụp với lens mf !

E cũng y như bác này. E cũng đang nhắm e F3 vì có flash tích hợp luôn. Các bác cho em hỏi muốn chụp macro thì mua len nào ạ hay filter close up j như bác trên nói. Rẻ thôi ạ.

Quote Được gửi bởi Picachu1220 View Post
    E cũng y như bác này. E cũng đang nhắm e F3 vì có flash tích hợp luôn. Các bác cho em hỏi muốn chụp macro thì mua len nào ạ hay filter close up j như bác trên nói. Rẻ thôi ạ.
    bác muốn rẻ là khoảng bao nhiêu?
    có thể kiếm 1 con mf macro như canon 55 f3.5, zuiko 55 f3.5, nikon 55 f3.5..., giá tầm 2-3tr
    ngon hơn thì có nikon 55 f2.8, nikon 105 f2.8, tất cả đều là lens mf.
    muốn rẻ nữa thì chơi đảo đầu lens, hoặc nối lens, hoặc close up, tuy nhiên sẽ bất tiện hơn tậu hẳn 1 lens macro

Theo nhu cầu của bạn thì tậu Nex 5N nhé, mua máy second hand trên chợ tốt thì chắc tầm 5tr gồm cả body và lens kit 18-55, combo vầy là ngon cho ng mới, b tham khảo thử nhé.

Không nên mua nex3 hoặc nex5 nha bác. Nếu mua thì lên hẳn nex 6 vì có view finder có thể chụp trời nắng được. Lens thì không nhu cầu chân dung xóa phông mù mịt thì chỉ cần 1 em kit và 1 em 55 210 là chuẩn bài đi cùng trời cuối đất. A6000 thì hơn được khoảng lấy nét còn lại cũng ngang ngang nhau.

Quote Được gửi bởi bethichIT View Post
    Không nên mua nex3 hoặc nex5 nha bác. Nếu mua thì lên hẳn nex 6 vì có view finder có thể chụp trời nắng được. Lens thì không nhu cầu chân dung xóa phông mù mịt thì chỉ cần 1 em kit và 1 em 55 210 là chuẩn bài đi cùng trời cuối đất. A6000 thì hơn được khoảng lấy nét còn lại cũng ngang ngang nhau.
    Nex 6 kiểu j cũng tầm 8 tr nhg bạn thớt lại cần "giá càng thấp càng tốt" nên nex 5 cũng ko tệ mà