Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 40

Chủ đề: Hỏi về Sigma 35 1.4 art for Nikon?

Quote Được gửi bởi huycuong View Post
    @binhlyvn: phải đẩy đi thôi. Lúc trước khi mình có ý định lên Fx cũng phải đẩy em này đi đó, đẩy được mấy hôm thì rước 24-70 của ông anh blurrist về thay thế

@thierry: em cũng đang rất quan tâm con Sigma Art 35mm nhưng đang lăn tăn vụ front/ back focus. Với tiện đây em muốn hỏi bác luôn là sau tầm 2-3 năm xài em Sigma Art này thì nó có bị xuống sắc như Tamron không. Do sau khi lên FX thì em đẩy fix 35 f1.8g Dx đi rồi, giờ không còn lens 35 nào, mà trong đám lens của em em lại chưa có con 1.4 nào nên đang rất suy nghĩ em Nikkor 35 f1.4 AIS với Sigma Art. Thấy bác nói Sigma Art lại còn hơn cả 1.4G làm thôi thúc em quá, mà em chỉ ngán mỗi lỗi của Sigma thôi. Nikkor 1.4 thì em chịu ko nổi. Nếu mà 35 f1.4 AIS mà ko ổn chắc em đành phải lấy 1.8g ed thôi
    Về độ bền thì mình chưa biết, vì cũng mới xài Sigma được có …mấy tuần. Nhưng theo anh Ken thì anh ta đòi hỏi ống kính phải xài được …20 năm, nên Nikon 35 AFS 1,4 N vẫn được anh ta thích hơn. Nếu cầm trên tay thì mình cũng thấy Nikon chắc chắn, sang trọng, nồi đồng cối đá hơn Sigma Art 35mm1,4. Nhưng nếu xét thực tế, mấy ai dùng ống kính đến 20 năm nên cũng không cần chi nhiều tiền quá để sở hữu Nikon. Riêng mình, vì chơi thiết bị là chính nên vẫn mua Nikon dù đắt hơn Sigma nhiều.
    Riêng đối với Sigma Art 50mm 1,4 thì hơn hẳn Nikon AFS 50mm1,4. Vì ống kính Sigma này được đánh giá là tốt nhất trong hạng 50mm AF. Chỉ riêng trọng lượng 815 gr và phi 77 đã thấy ống kính này được xếp vào hạng Pro, hơn hẳn Nikon rồi. Nhưng riêng cái này thì Sigma lại đắt hơn Nikon.
    Tóm lại, nếu để dùng thực tế, thì vào thời điểm này, 2 ok fix 35mm và 50mm của Sigma Art là lựa chọn đáng lưu ý. Cộng giá tiền lại thì vẫn rẻ hơn bộ Nikon 35 và 50 tương đương. Ngoại trừ việc Nikon có thể cạnh tranh với Sigma Art 50 mà ra con Nikon 50mm đời mới có Nano viền vàng, Made In Japan, và giá …trên trời chăng ? Hiện tại thì Sigma Art 50mm1,4 theo mình là chọn lựa nên có trong bộ sưu tập ống kính standard.
    À quên , những ống kính Sigma của mình hoàn toàn không bị vấn đề back/front focus. Có thể do mình gặp may chăng ? Nhưng quả thật nét đanh, focus rất nhanh, rất êm. Nhất là con Art 50mm thì trên cả tuyệt vời !
    Được sửa bởi Thierry lúc 03:53 AM ngày 08-10-2015

Sigma là 1 lens cực kì tốt,chất lượng hình ảnh ra ngang với lens chính hãng,nhưng mình ghét nhất vụ motor lấy nét của nó,xài lấy nét chậm,trong môi trường ánh sáng yếu thì khó lấy nét.

về vụ bắt nét tối thì D7200 vs D750 có Multicam II bắt cũng 80-90% cho sigma art rồi

Quote Được gửi bởi vung_tau View Post
    Lens for đặc biệt là made by Zeiss or Leica thì càng phải tránh xa. Vì cực lởm, thua xa hàng chính hãng.
    Lens lấy nét không tốt thì chưa hẳn do hoàn toàn do lens, mà còn do mấy ông cụ Ca Ni cố tình làm máy để lens bên thứ 3 không tuơng thích, đặc biệt là mấy dòng mới nhất.
    -----
    Bác chủ thread: bên Ni có 35/1.8 giá khá mềm mà chất lượng rất là ổn.
    Bạn nói thế thì bằng hòa. Mọi người đều biết Zeiss và Leica có chất lượng quang học cao rồi ko phải bàn tới nữa. Ở đây tôi chỉ muốn nói tới For tầm trung như Tamron, Sigma, Samyang, SamSung,... Và Leica cũng ko có làm hàng for bạn nhé.
    Vẫn còn tìm lens...

Quote Được gửi bởi Thierry View Post
    Về độ bền thì mình chưa biết, vì cũng mới xài Sigma được có …mấy tuần. Nhưng theo anh Ken thì anh ta đòi hỏi ống kính phải xài được …20 năm, nên Nikon 35 AFS 1,4 N vẫn được anh ta thích hơn. Nếu cầm trên tay thì mình cũng thấy Nikon chắc chắn, sang trọng, nồi đồng cối đá hơn Sigma Art 35mm1,4. Nhưng nếu xét thực tế, mấy ai dùng ống kính đến 20 năm nên cũng không cần chi nhiều tiền quá để sở hữu Nikon. Riêng mình, vì chơi thiết bị là chính nên vẫn mua Nikon dù đắt hơn Sigma nhiều.
    Riêng đối với Sigma Art 50mm 1,4 thì hơn hẳn Nikon AFS 50mm1,4. Vì ống kính Sigma này được đánh giá là tốt nhất trong hạng 50mm AF. Chỉ riêng trọng lượng 815 gr và phi 77 đã thấy ống kính này được xếp vào hạng Pro, hơn hẳn Nikon rồi. Nhưng riêng cái này thì Sigma lại đắt hơn Nikon.
    Tóm lại, nếu để dùng thực tế, thì vào thời điểm này, 2 ok fix 35mm và 50mm của Sigma Art là lựa chọn đáng lưu ý. Cộng giá tiền lại thì vẫn rẻ hơn bộ Nikon 35 và 50 tương đương. Ngoại trừ việc Nikon có thể cạnh tranh với Sigma Art 50 mà ra con Nikon 50mm đời mới có Nano viền vàng, Made In Japan, và giá …trên trời chăng ? Hiện tại thì Sigma Art 50mm1,4 theo mình là chọn lựa nên có trong bộ sưu tập ống kính standard.
    À quên , những ống kính Sigma của mình hoàn toàn không bị vấn đề back/front focus. Có thể do mình gặp may chăng ? Nhưng quả thật nét đanh, focus rất nhanh, rất êm. Nhất là con Art 50mm thì trên cả tuyệt vời !
    Nikon có lẽ ko ra con 50mm 1.4G Nano đâu bác, thay vào đó Nikon đã ra mắt con 58mm 1.4G Nano rồi

Nhiều người ác cảm về lens for nhỉ. Mình dùng ống Sigma 18-35 Art, Nikon 24-120 F4 trên D7200. Ống sigma thì ko lỗi focus gì cả (chẳng nhẽ do ăn may) và chụp nét đanh. 24-120 thì hơi bị soft.

Vừa order xong em Nikon 35 1.8G FX

Tốt trong tầm giá, đỡ đc 5tr so với Sigma art

Quote Được gửi bởi binhlyvn View Post
    tiện đang nói về lens để lên FX. mình đang dùng len 16-85mm DX, thì cho hỏi ngu tí, mình cắm vào mày DX thì bị cái viền đen kiểu vignette. có cách nào bỏ đc không ạ Chẳng nhẽ giờ lên FX fai bán len đấy đi
    Nếu mà bỏ được thì tội gì người ta phải mua lens FX làm gì cho nó đắt tiền ra hả bác? 16-85 mà cắm được vào FX thì thành cái lens đa dụng tuyệt vời, tiêu cự trải từ ultrawide cho đến short tele. Giả dụ có lens FX với tiêu cự thế này thì giá nó phải đắt gấp 3 lần con kia là ít =))))

2 con 35/1.8G với 35/1.8G ED tiêu cự giống hệt nhau, chất lượng quang học như nhau, khác mỗi cái 1 con là lens DX cắm vào FX nó ra viền đen, 1 con là lens FX cắm vào không bị. Thế là bác hiểu rồi chứ?

Quote Được gửi bởi Mỹ Mỹ View Post
    Dù cũng rất thik sigma art về độ nét nhưng cũng ngại về khoản màu sắc ko đẹp, bokeh xấu và....focus ko tin tưởng được :')) - ngược sáng chắc chắn 100% out, thiếu sáng thì lúc đúng lúc ko, tracking af-c cũng ko tốt

Đang chờ tamron 35 xem có khá hơn ko :P
    Đọc comment của bác mà em cười mãi. Chắc chắn bác chưa bao giờ cầm con Sigma 35. Ngược sáng em chụp 50 tấm ko out tấm nào bác tin ko?
    Được sửa bởi ductri144 lúc 10:40 PM ngày 08-10-2015

Quote Được gửi bởi ductri144 View Post
    Đọc comment của bác mà em cười mãi. Chắc chắn bác chưa bao giờ cầm con Sigma 35. Ngược sáng em chụp 50 tấm ko out tấm nào bác tin ko?
    Đó là việc của bác, mình xài từ thời crop sony a57 wa đến D750 thì con 35 art khoản focus mình ko tin tưởng lắm

Bỏ câu "chắc chắn chưa xài" giùm, ai dùng tốt ko bị ji thì xài tip - ai gặp vấn đề thì fix hoặc tẩu tán

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng