Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 81

Chủ đề: Nikonians - các bạn xử lý file RAW bằng phần mềm nào?

Nikonians - các bạn xử lý file RAW bằng phần mềm nào?

Rất nhiều trong số chúng ta lựa chọn chụp RAW để tối ưu hóa chất lượng hình ảnh và khả năng hậu kỳ. Mình tò mò không biết mọi người thường biên tập file RAW bằng phần mềm gì và quy trình xử lý file của các bạn như nào. Mỗi người có những trải nghiệm và sở thích riêng, hi vọng chúng ta có thể chia sẻ để anh em học hỏi :D

Sở dĩ mình hỏi riêng trong box Nikon vì nếu khác dòng máy thì trải nghiệm cũng rất khác nhau.
    Ví dụ mình thấy có vẻ người dùng Canon rất hài lòng với màu sắc và chất lượng hình ảnh của Lightroom/ACR, và Canon cũng thường xuyên tặng key hay hạ giá lightroom khi mua máy của hãng này.
    Sony thì có vẻ chơi thân với Capture One, hãng này có hẳn một version dành cho người dùng Sony.
    Người dùng Fuji thì luôn than phiền về mầu sắc trên lightroom không được như file jpg của máy, còn converter theo hãng của Fuji thì lại bị chê tơi bời.

Riêng với Nikon mình cũng đã thử hầu như hết các RAW converter phổ biến thì mình thấy chung chung như này.
    - Lightroom: xét về quy trình làm việc thì rất tốt, tiện dùng, khả năng quản lý hình ảnh tuyệt vời, file ảnh chuyển qua lại giữa Lightroom và PTS rất mượt mà, nhất là làm việc với những file TIFF lớn Lightroom vẫn hoạt động trơn tru. Ngoài ra lightroom còn rất nhiều plugin, preset tiện dụng.
    Nhưng mầu sắc và chi tiết các file ảnh biên tập bằng lightroom mình thấy không được ưng ý (ít nhất là camera profile của nó) mỗi lần cho vào lightroom lại phải kéo tới kéo lui một ít mới ưng ý.
    Lightroom

- Capture One: phần mềm này mình dùng thử khá lâu rồi, có nhiều tính năng rất hay, mạnh mẽ. Nhưng mình cảm thấy Capture One cho màu sắc hơi bị rực quá, nhất là tone màu đỏ. Ngoài ra chạy hơi nặng máy và rất khó làm việc với file TIFF. Nếu mình mở 1 folder có tầm 10 file TIFF là phần mềm gần như đơ (máy mình i7, 8GB RAM, có thể đối với capture one là hơi ít?). Đôi khi mình thấy thời gian mình bỏ ra trên Capture One để có được tấm hình ưng ý chắc khác gì trên Lightroom.
    Capture One

- Capture NX-D: nhìn đi nhìn lại thì mình ưng nhất với ảnh của thằng này, mặc dù chả thích nó ở điểm gì nhưng chất lượng hình ảnh tuyệt vời, mở ảnh lên là thấy đẹp rồi, ngoài ra nó còn có một số tính năng mà chỉ nó mới xử lý được cho file Nikon. Vị dụ chiêu image dust off, cái này nó lấy thông tin từ sensor, chỗ vào có bụi thì nó xóa đi, mấy thông tin kiểu này phần mềm hãng thứ 3 làm sao mà đọc được :D
    Capture NX-D

- Một số phần mềm khác như DXO Optics, photoninja mình cũng có thử, tuy nhiên mình thấy ảnh đầu ra không có gì nổi bật mà tính năng thì khá hạn chế, lại ít có tài liệu nên mình không tìm hiểu sâu.

Còn các bạn có trải nghiệm gì khác không, xin được lắng nghe ^^
    Được sửa bởi hatcat141 lúc 01:47 PM ngày 02-10-2015
    Happy shooting

em gà không xử lý ảnh nhiều, chỉ biết mấy thàng LR, PS, với capture NX2. Em chỉ thấy dùng capture NX2 để chuyển ảnh raw sang jpeg tốt hơn hẳn 2 thằng kia. Ảnh raw mở bằng LR thì cũng khá ok, nhưng mở bằng PS thì em thấy màu sắc không đẹp tí nào, mở bằng caputure NX-2 là ra màu ưng ý nhất. Mà đấy chỉ là mở hình ra với những thông số mặc định lưu trên file. Còn khi đụng tới mấy thao tác chỉnh sửa, cái thấy rõ nhất là một tấm ảnh chụp ngược sáng em chụp mặt mẫu hơi tối, vào capture NX2 kéo sáng lên nhìn rất tự nhiên, như là chụp đúng sáng vậy. Còn dùng LR hay PS em kéo sáng lên không hiểu sao mặt không thể sáng đều như với capture NX2 mà hay có chỗ bị cháy (trong khi chỗ khác chưa đủ sáng).

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    em gà không xử lý ảnh nhiều, chỉ biết mấy thàng LR, PS, với capture NX2. Em chỉ thấy dùng capture NX2 để chuyển ảnh raw sang jpeg tốt hơn hẳn 2 thằng kia. Ảnh raw mở bằng LR thì cũng khá ok, nhưng mở bằng PS thì em thấy màu sắc không đẹp tí nào, mở bằng caputure NX-2 là ra màu ưng ý nhất. Mà đấy chỉ là mở hình ra với những thông số mặc định lưu trên file. Còn khi đụng tới mấy thao tác chỉnh sửa, cái thấy rõ nhất là một tấm ảnh chụp ngược sáng em chụp mặt mẫu hơi tối, vào capture NX2 kéo sáng lên nhìn rất tự nhiên, như là chụp đúng sáng vậy. Còn dùng LR hay PS em kéo sáng lên không hiểu sao mặt không thể sáng đều như với capture NX2 mà hay có chỗ bị cháy (trong khi chỗ khác chưa đủ sáng).
    Mình cũng thấy vậy. Thông thường khi kéo shadow lên trong lightroom mình thấy ánh sáng lên rất gắt, highlight hay bị mất, lại kéo ngược highlight xuống.
    Đặc biệt skin tone trên lightroom khi so sánh với Capture NX của Nikon thì thấy nhợt nhạt hơn hẳn.
    Ngoài ra khi chụp studio thì Lightroom lấy không tin độ K trên Nikon hoàn toàn không đúng lúc mình chụp. Khi chụp mình đã set up ánh sáng ưng ý rồi, để WB manual chuẩn (nhìn trên LCD) rồi, nhưng khi import vào lightroom thì lại phải kéo qua kéo lại chút.
    Happy shooting

cái này hay nè, nên em tham gia.

Em cũng có dùng qua lightroom, Pts, Capture NX-2 và cũng có thử qua NX-D. Nhưng cuối cùng, em quyết định xóa LR, gỡ NX-D. Giờ em chỉ dùng mỗi NX-2 là nhiều nhất cho chỉnh sửa màu và ánh sáng. Còn Pts em chỉ dùng cho chân dung, làm da, thêm bớt chút "thịt", hiếm khi em làm nhiều hơn với Pts.

Lightroom em nghĩ rất hay nên mới hầu như mọi người đều dùng - chỉ có điều nó ko hợp với em.

NX-D: em xóa nó vì so với NX-2 nó thiếu cái selection tool, chỉ vậy. Khi nào nó cập nhật cái này em sẽ dùng nó.

À, còn mấy cái preset màu em dùng Fotor, đối với em nếu làm blend màu thì Fotor em khá hài lòng.
    Thích đủ thứ

Tôi cũng thích dùng Capture NX-D , nó có ưu điểm là giữ được những tinh chỉnh mình đã chỉnh trên Camera , nhưng so với bản Capture NX2 thì NX-D còn thiếu nhiều - Thí dụ Color Control Point ( U Point ) ...
    theo bạn thì :
    "- Capture NX-D: nhìn đi nhìn lại thì mình ưng nhất với ảnh của thằng này, mặc dù chả thích nó ở điểm gì nhưng chất lượng hình ảnh tuyệt vời, mở ảnh lên là thấy đẹp rồi, ngoài ra nó còn có một số tính năng mà chỉ nó mới xử lý được cho file Nikon. Vị dụ chiêu image dust off, cái này nó lấy thông tin từ sensor, chỗ vào có bụi thì nó xóa đi, mấy thông tin kiểu này phần mềm hãng thứ 3 làm sao mà đọc được :D"

Tôi cũng tìm thử Image Dust Off nhưng chưa thấy chỗ nào trong Capture NX-D , nhiều lúc sau khi chụp xong mới phát hiện bị bụi Sensor , với Capture NX2 thì quá dễ , còn NX-D thì không dùng cái gì để xóa bụi đây . Tôi dùng Capture NX-D 1.2.1 , dường như chưa có bản mới hơn .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 02:05 PM ngày 02-10-2015
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Tôi cũng thích dùng Capture NX-D , nó có ưu điểm là giữ được những tinh chỉnh mình đã chỉnh trên Camera , nhưng so với bản Capture NX2 thì NX-D còn thiếu nhiều - Thí dụ Color Control Point ( U Point ) ...
    theo bạn thì :
    "- Capture NX-D: nhìn đi nhìn lại thì mình ưng nhất với ảnh của thằng này, mặc dù chả thích nó ở điểm gì nhưng chất lượng hình ảnh tuyệt vời, mở ảnh lên là thấy đẹp rồi, ngoài ra nó còn có một số tính năng mà chỉ nó mới xử lý được cho file Nikon. Vị dụ chiêu image dust off, cái này nó lấy thông tin từ sensor, chỗ vào có bụi thì nó xóa đi, mấy thông tin kiểu này phần mềm hãng thứ 3 làm sao mà đọc được :D"

Tôi cũng tìm thử Image Dust Off nhưng chưa thấy chỗ nào trong Capture NX-D , nhiều lúc sau khi chụp xong mới phát hiện bị bụi Sensor , với Capture NX2 thì quá dễ , còn NX-D thì không dùng cái gì để xóa bụi đây .
    Cái Image Dust Off ở trong phần Camera and Lens Corrections ạ. Mà cái này nó là tự động, bấm phát là đi hết bụi, chứ không phải chức năng heal hay clone thông thường.
    Happy shooting

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Cái Image Dust Off ở trong phần Camera and Lens Corrections ạ. Mà cái này nó là tự động, bấm phát là đi hết bụi, chứ không phải chức năng heal hay clone thông thường.
    Cảm ơn bạn đã phản hồi, tôi sẽ xem thử
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Em cũng thích ViewNX với CaptureNX, nhưng vì lightroom tiện quá nên toàn dùng lightroom.
    Máy em thì mạnh nhưng không hiểu sao ViewNX còn được chứ capture NX rất dễ hangout.

Tôi đã tìm thử chức năng Dust Off và yêu cầu phải có file NDF ....

Image Dust Off (regular- or large-size RAW images only): Compare photos with reference data recorded using the camera to mitigate the effect of dust on the low-pass filter. Click Change… to choose the NDF file containing the desired data. For more information on recording reference data, see the camera manual.

Bạn hatcat141 đã dùng chức năng này rồi thì vui lòng hướng dẫn thêm chút ;)
    Mình có file chụp sau khi clean sensor rồi lưu dưới dạng nào để software so sánh với ảnh bị bụi ?

Em cũng chia sẻ với bác Hatcat một tí, vì em chụp côn trùng là nhiều nên độ ưu tiên của em là:
    1. Sử dụng NX2 mà không dùng NX-D vì NX-D không có một số công cụ tùy chỉnh như NX2 đặc biệt là cái Color Control Point và Quickfix, với lại do quen với thao tác trên NX2 rồi, nên NX-D cài xong rồi để đó :D
    2. Dùng thêm LR để crop, thêm chữ ký hay lâu lâu đổi không khí áp dụng mấy cái preset.
    3. Và cuối cùng cũng dùng PS để xóa mụn, hay xóa các chi tiết dư thừa mà LR hay NX2 không xử lý được.
    Ngoài ra, em còn dùng ViewNX để quản lý album ảnh, thật tiện lợi, xem file RAW ra màu đúng như chụp trên máy, còn xem file RAW trên LR thì màu sắc nhợt nhạt nhìn không thích tí nào.

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng