Trang 4 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 81

Chủ đề: Nikonians - các bạn xử lý file RAW bằng phần mềm nào?

Quote Được gửi bởi son_volam002 View Post
    Có 1 điểm mà em không thể khắc phục nổi là tất cả các tinh chỉnh trong ViewNX / Capture NX sang LR sẽ mất tác dụng, trừ khi mình convert file sang dạng khác với raw.

Do đó, để cho tiện lợi, em toàn phải hi sinh chất lượng mà dùng LR vì nó có work flow quá tốt, nhiều tiện ích và plugin, quản lý album tuyệt vời, chỉ trừ 1 số trường hợp quá critical thì em mới dùng Capture NX chuyển sang TIFF rồi xử lý tiếp.
    View NX và Capture NX-D lưu setting vào file NEF nên các phần mềm khác không đọc được.
    Mình cũng đang làm việc theo workflow giống như bạn. Chỉ dùng Capture NX-D trong một số trường hợp nhất định, còn lại lightroom vẫn là phương tiện chính :-)
    Happy shooting

Ảnh này tôi hậu kỳ bằng Camera Raw 9.1.1
    Camera Raw có nhiều tùy biến hơn Capture NX-D , nhưng nếu hậu kỳ số lượng lớn ảnh NEF thì CR rất chậm

Nhất chi Mai với Camera Raw by hiendiep, on Flickr
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Chỉ xài LR vs chạy action + Plugin Pts. Nhưng xuất hình bên LR sao ảnh ra ko đúng màu vs độ nét ko đúng lắm :(

Mình cũng đau đầu về vụ này, cài Capture NX2 thì không chạy được, View NX2 xem ảnh được nhưng có vẻ chưa hỗ trợ đầy đủ cho D7200 (không convert ảnh được), xài Lightroom thì mượt nhất nhưng màu cứ tái tái so với xem ảnh trên máy hoặc xem bằng View NX2.
    Còn thêm vụ chỉnh màu trên Lightroom xong thấy ổn thì xem lại bằng iPad thấy trật lất.
    Các bác có kinh nghiệm xin chia sẻ với nhé!

Quote Được gửi bởi mbflgizt View Post
    Mình cũng đau đầu về vụ này, cài Capture NX2 thì không chạy được, View NX2 xem ảnh được nhưng có vẻ chưa hỗ trợ đầy đủ cho D7200 (không convert ảnh được), xài Lightroom thì mượt nhất nhưng màu cứ tái tái so với xem ảnh trên máy hoặc xem bằng View NX2.
    Còn thêm vụ chỉnh màu trên Lightroom xong thấy ổn thì xem lại bằng iPad thấy trật lất.
    Các bác có kinh nghiệm xin chia sẻ với nhé!
    Giờ dùng ViewNX-i đi bạn, convert file raw sang jpeg tốt (Bấm vào icon Export ở góc trên bên phải sẽ thấy convert file. Lâu rồi không dùng ViewNX2 nên không nhớ, nhưng hình như cũng có convert file đấy! Còn dùng lightroom trên máy tính thấy khác màu khi xem trên ipad thì bạn xem máy tính là Mac Hay Window nhé, Tốt nhất kiếm Macbook pro retina để xem màu cho chuẩn, Màu của máy tính Window thì cở Sony Vaio full HD vẫn chưa bằng màn hình retina của Mac (mình đã so trực tiếp màu và độ phân giải của hai máy này rồi nhé!)
    Photography is my fun!

ViewNX-i em không thấy chổ có thể edit ảnh được như trên View NX2, chụp file raw nhiều khi chỉ cần chỉnh đơn giãn như +-EV hay picture control hay WB rồi save lại thấy NX2 tiện hơn. NXi em chưa thấy chổ edit ảnh. Nếu có mong mấy anh chỉ em chổ nào luôn nhe.
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    ViewNX-i em không thấy chổ có thể edit ảnh được như trên View NX2, chụp file raw nhiều khi chỉ cần chỉnh đơn giãn như +-EV hay picture control hay WB rồi save lại thấy NX2 tiện hơn. NXi em chưa thấy chổ edit ảnh. Nếu có mong mấy anh chỉ em chổ nào luôn nhe.
    ViewNX-i không tự edit file raw được, mà phải dùng Capture NX-D (nếu bấm vào icon edit của thanh công cụ bên trên), hoặc có tuỳ chọn các phần mềm kháckhác như Aperture của Mac hay PTS (mình có cài cả lightroom nhưng không thấy hiện lên tuỳ chọn trong ViewNX-i). Vì vậy bạn nên cài song hành ViewNX-i (dung để coppy file từ máy ảnh và quản lý file raw trên máy tính), và Capture NX-D nếu muốn dùng phần mềm của Nikon để chỉnh sửa file !
    Photography is my fun!

Quote Được gửi bởi Nikon@8666 View Post
    ViewNX-i không tự edit file raw được, mà phải dùng Capture NX-D (nếu bấm vào icon edit của thanh công cụ bên trên), hoặc có tuỳ chọn các phần mềm kháckhác như Aperture của Mac hay PTS (mình có cài cả lightroom nhưng không thấy hiện lên tuỳ chọn trong ViewNX-i). Vì vậy bạn nên cài song hành ViewNX-i (dung để coppy file từ máy ảnh và quản lý file raw trên máy tính), và Capture NX-D nếu muốn dùng phần mềm của Nikon để chỉnh sửa file !
    dạ cảm ơn anh trả lời, chắc em delete cài lại view NX2 quá, tại nhiều khi em chụp hình lưu niệm gia đình, chụp nhiều lười mở thêm phần mềm, chỉnh trên NX2 rồi convert cho lẹ. Tiếc cái NX-i thể hiện thông tin rõ ràng, trực quan hơn NX2. Cũng ngặt cái, cài NX-i thì nó bắt uninstall cái NX2 đi mới cho cài, ko em chơi 2 cái luôn.

Còn việc anh cài LR mà nó không hiện thì anh thực hiện vầy.
    1. Tab Edit - Options
    2. Bên trái chọn Tab Open with application... rồi anh nhấn Add bên tay phải, chọn LR
    3. Thoát ra rồi phải chuột lên cái ô trông gần taskbar phía trên, chọn customize rồi đánh dâu tíc vô LR

Không biết em nói đúng ý anh cần chưa ?
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    dạ cảm ơn anh trả lời, chắc em delete cài lại view NX2 quá, tại nhiều khi em chụp hình lưu niệm gia đình, chụp nhiều lười mở thêm phần mềm, chỉnh trên NX2 rồi convert cho lẹ. Tiếc cái NX-i thể hiện thông tin rõ ràng, trực quan hơn NX2. Cũng ngặt cái, cài NX-i thì nó bắt uninstall cái NX2 đi mới cho cài, ko em chơi 2 cái luôn.

Còn việc anh cài LR mà nó không hiện thì anh thực hiện vầy.
    1. Tab Edit - Options
    2. Bên trái chọn Tab Open with application... rồi anh nhấn Add bên tay phải, chọn LR
    3. Thoát ra rồi phải chuột lên cái ô trông gần taskbar phía trên, chọn customize rồi đánh dâu tíc vô LR

Không biết em nói đúng ý anh cần chưa ?
    Thank thai.nikon: mình cũng đã quen dùng pts cc14 rồi nên đã uninstall LR cho nhẹ máy rồi, giờ chủ yếu dùng Aperture của Mac để chỉnh sáng ,WB, contrast, color...Còn dùng PTS để chỉnh tinh retouch da, liquid, sharpen, và blend màu....Và thấy PTS là đầu đủ nhất cho retouch ảnh nên tập trung học sử dụng PTS là chính!
    Photography is my fun!

Đọc bài của bác hiendiep học được nhiều cái rất hay. Em cũng được bác Đỗ Nghĩa bày cho vài chiêu từ khi mua máy ảnh, mỗi tội trình độ của trò dở quá, không làm theo kịp.

Trang 4 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng