Trang 31 / 212 Đầu tiênĐầu tiên ... 2129303132334181131 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 301 đến 310 / 2115

Chủ đề: [Bon chen] Góc ảnh Nikon D7200

Chúc mừng năm mới toàn thể anh em vnphoto.net.
    Chúc anh, chị, em bắn trăm phát trăm trúng.
    _DSC7565 by ntgiang, on Flickr
    Cây mai còi cọc trước sân nhà!

Mình mới tập tành và bắt đầu với con Ki D7200 18-140 này. Mình muốn xin thêm ít kinh nghiệm về chụp ảnh mong mọi người chỉ giáo..
    _ với những ảnh chủ thớt up và các bác đã chia sẽ mình thấy rất đẹp, nhưng không biết ở các bác sử dụng chương trình tự động hay điều chỉnh tay.
    _ Với những ảnh chụp macro phông nền đen là mình chụp ban đêm hay do mình đã chỉnh sửa hậu. Với những ảnh dạng này có đánh flash không.
    Mong mọi người chỉ giúp..!

Gear của bác ổn rồi giờ chỉ cần sd cho quen làm chủ được máy là ổn, học hỏi thêm các trang web thư viện hình để nâng cao kỹ năng
    - Ban đầu dùng bác cứ dùng chế độ P, A cho quen tay đã, nắm được các phần bù trừ EV khẩu và tốc, quan trọng nhất bố cục và ánh sáng. Nếu chụp phong cảnh thì nên để M vì có nhiều thời gian để chỉnh máy nhưng thật sự chỉ dùng trong các trường hợp phơi sáng là chính chứ bình A là chế độ mặc định của mình.
    - Còn macro nền đen gọi là ảnh Low key có 3 cách chụp :
    1: sử dụng 1 tờ bìa đen rồi sau đó ép khẩu nhỏ lên cỡ f8-12 để nền tối
    2: sử dụng lens marco hoặc fix vẫn ép khẩu nhỏ như trên và hậu kỳ kéo phần shadow và black cao lên
    3: đánh đèn với tốc độ cao khẩu nhỏ vẫn ra hình được như thế này
    gửi bác 1 hình
    Làng Cá by nguyen luan, on Flickr[/IMG]
    [IMG]7K2_1367 by nguyen luan, on Flickr[/IMG]
    Ảnh chụp ra như nồi xáo măng - và chỉ nên chọn những bức tốt nhất để ngắm

Cảm ơn bạn sunnyshine đã chỉ dẫn, Mình còn thiếu rất nhiều kỹ năng chụp ảnh và phối màu, đo sáng... Không biết có phải do ống kính hay sao mà ảnh chụp nét rất yếu, nhiều tấm nhìn qua ống ngắm rất nét, nhưng đến khi chụp rồi xem lại thì nét không được như mong muốn, Vậy thì theo các bác cách thức lấy nét thế nào ổn nhất, mình hay chụp người (mua máy để chụp ảnh gia đình khi đi chơi, rãnh thì bắn cây lá hoa... phong cảnh...)
    (không gửi link ảnh cho các bác xem để đánh giá được)

@isashida
    Bác cũng giống mình cách đây hơn năm, lúc mới mua và không biết điều khiển cái máy như thế nào, cũng ko biết iso, tốc, khẩu là cái gì luôn. Haha, lúc mới mua máy mình để tốc 1/8000 chụp ban đêm mà ra ảnh tối thui, tưởng máy hư! :v.
    1. Bác đọc kỹ cuốn sách hướng dẫn sử dụng, nhất là phần cơ bản như các chế độ lấy nét, các chế độ chụp...
    2. Tìm trên mạng tài liệu về iso, tốc, khẩu, đây là phần rất cơ bản.
    3. Xách máy lên và chụp, chụp càng nhiều, giao lưu với anh em chụp ảnh càng nhiều thì càng lên tay.
    4. Tạm thời thế đã, có gì bàn tiếp nha bác!

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, để mình rèn luyện rồi up ảnh lên cùng bình luận giúp mình.. hihi tạm thời chưa thể up ảnh trên này được..

Lên cuối tuần nào...
    _DSC8548 by ntgiang, on Flickr

ảnh coi được nhất của mình đến thời điểm này, các bác cho ý kiến.. mình chưa biết xử lý hậu kỳ, các file RAW còn đó mà sao CS3 k mở được.

Được sửa bởi isashida lúc 08:27 PM ngày 19-02-2017

chụp tối phơi 30s (không biết bao nhiêu mà thấy hơi lâu) F/5.6 iso 100
    30s f/8 iso100

Bác up ảnh lên Flickr đi ạ, dễ xem hơn! Còn xử lý file Raw của D7200 phải dùng phần mềm mới chút mới được, cũ quá ko đọc được file Raw của D7200!

Trang 31 / 212 Đầu tiênĐầu tiên ... 2129303132334181131 ... Cuối cùngCuối cùng