Trang 1 / 45 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 443

Chủ đề: Góc ảnh M42 trên Nikon!

Góc ảnh M42 trên Nikon!

Nghe cái tiêu đề thì có vẻ như thật là nực cười, chắc hẳn nhiều người sẽ bĩu môi, cười tủm. KHông sao, mọi người đều có chính kiến riêng, ở sân chơi của vnphoto.net, chúng ta nói chuyện với nhau bằng các bức ảnh.^^
    Thấy 1 vài topic gì đó, anh em dùng Nikon có nhiều lần hỏi về lens M42 sử dụng trên body nikon nó sẽ như thế nào? ảnh cũng có đấy nhưng rồi lại chìm vào đâu đó. Nikon có quá nhiều lens MF huyền thoại, đỉnh cao lắm, chẳng có gì phải nghĩ nhưng nhiều khi cái giá cũng là điều phải băn khoăn. Cá nhân tôi chinh chiến đủ cả, và cái ý định kiếm những chiếc lens nguồn gốc M42, thậm chí là ngàm DKN, để sử dụng trên hệ máy Nikon mà mình đã quá quen thuộc cũng đã lâu lắm rồi!
    Giấc mơ về 1 cái sensor bằng mảnh phim 35 ai chẳng ấp ủ, những chiếc lens với nhiều lần tráng phủ, viền vàng chóe ai chẳng thèm khát. Nhưng chơi thế nào cho vừa túi tiền, cho sướng, đó cũng là 1 cách chơi thật đẹp và cũng đẳng cấp đấy chứ!:D
    "M42 - kho báu ít được để ý" của admin hàng đầu vnphoto.net xichlo đã cung cấp quá đầy đủ thông tin cho những ai quan tâm đến chúng, ở đây tôi chỉ muốn ngắm nhìn các bức ảnh thôi, ảnh chụp từ lens M42 trên hệ máy Nikon, để xem chúng ra sao, cận thị như thế nào? dùng mount chuyển có kính chống cận ảnh có nét không?..v...v...
    Chơi ảnh là 1 thú vui, vậy các anh em dùng Nikon mà quan tâm hãy chia sẻ ảnh và kinh nghiệm nhé
    Cá nhân tôi thích dùng M42 tele vì chúng khá dễ kiếm và chất lượng tốt, tôi cắm trên đủ cả, D300s, D300, D200, D90, Fm2n, F2...
    thường dùng nhất là chiếc pentacon 135 f2.8 15 lá qua mount chuyển có kính chống cận, theo tôi nghĩ đây là 1 chiếc lens quá tuyệt với giá mà tôi đã phải bỏ ra để mua nó!
    Nào, xin mời anh em! chúng ta hãy chia sẻ với nhau!

Được sửa bởi hieumetal lúc 12:18 PM ngày 27-08-2012

Chà, mount chống cận mà sao ảnh đẹp lung linh vậy bác chủ, e hay nghe mount chống cận ảnh ra sẽ xấu :(, lót dép học hỏi bác chủ .

Bác chủ cho hỏi loại mount chống cận bác đang sử dụng là của hãng gì vậy ? Và có thể mua ở đâu? Em cũng quan tâm tới mấy cái lens m42 này mà nghe nói vụ cận này nên chưa dám chơi

cái mount này mình mua ở VN thôi, có 250k mà, thử 1 cái thấy nó rất good, đến h vẫn cứ dùng ngon, ko hiểu các bác lắp vào lens nào nữa vì M42 có quá nhiều loại,kêu ca nó kém chứ riêng mình lắp vô 2 con đều tiêu cự 135 là pentacon và super takuma 135 f3.5 cho ra ảnh rất chuẩn, kể cả ở vô cực, cá nhân là nó chả kém cạnh gì 135 f2.8 AIS, màu lại có phần lạnh hơn, rất đã!
    Được sửa bởi hieumetal lúc 03:26 PM ngày 27-08-2012

Quá xuyệt, e đang thích 1 e Helios, nhìn bokeh xoáy điên đảo thích mắt cực, tìm đc e nào ngon sẽ chiến luôn!

Quote Được gửi bởi hieumetal View Post
    cái mount này mình mua ở VN thôi, có 250k mà, thử 1 cái thấy nó rất good, đến h vẫn cứ dùng ngon, ko hiểu các bác lắp vào lens nào nữa vì M42 có quá nhiều loại,kêu ca nó kém chứ riêng mình lắp vô 2 con đều tiêu cự 135 là pentacon và super takuma 135 f3.5 cho ra ảnh rất chuẩn, kể cả ở vô cực, cá nhân là nó chả kém cạnh gì 135 f2.8 AIS, màu lại có phần lạnh hơn, rất đã!
    Nhìn ảnh bác chủ say đắm quá, e cũng phải thử mới đc :D

Ảnh đẹp lắm bác chủ à. Nikon có cái hay của nó, trước em lấy con Minolta Rokkor chỉ cần gá vào ngàm thôi cũng bắn ầm ầm, hình cũng mượt mà ra phết :D

Sẵn bác chủ cho em hỏi, thế cái mount có cơ chế đá khẩu của Nikon không bác, hay chỉ chỉ như M42-EOS ạ.

ảnh nét và đẹp quá, mình cũng đang định chuyển mount M42 cho ốngn pentacon 2.8/135 MC cho nikon nè. nếu được xin cho hỏi chổ làm mount nha

Quote Được gửi bởi hieumetal View Post
    bác mua ở đâu vậy,mình cũng có len pentacon 2.8/135 MC nè,đang muốn chuyển mua để dùng cho Canon KISS X3

Quote Được gửi bởi tnnguyen View Post
    Ảnh đẹp lắm bác chủ à. Nikon có cái hay của nó, trước em lấy con Minolta Rokkor chỉ cần gá vào ngàm thôi cũng bắn ầm ầm, hình cũng mượt mà ra phết :D

Sẵn bác chủ cho em hỏi, thế cái mount có cơ chế đá khẩu của Nikon không bác, hay chỉ chỉ như M42-EOS ạ.
    Để 1,2 hôm thư thư mình chụp cái mount lên cho các bác xem, bản thân m42 nó là ngàm ren xoáy nên cái mount chỉ cần vặn vào đuôi là xong, đá khẩu trên thân ống bình thường, với các đời Nikon từ D200 trở lên thì đo sáng và hiện chấm báo nét bình thường như với AI và AIS, có điều nó không báo khẩu cho dù ta có set về đúng lens trên thông số body.
    Các bác có ảnh up lên cho vui nhé!

Trang 1 / 45 12311 ... Cuối cùngCuối cùng