Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Hỏi về đánh đèn flash ngoài trời xóa các vệt sáng tối khi bị nắng chiếu vào mặt mẫu

Hỏi về đánh đèn flash ngoài trời xóa các vệt sáng tối khi bị nắng chiếu vào mặt mẫu

Chào tất cả các bác trong diễn đàn.
    Số là em đang dùng canon 70d và các lens canon 85 f1.8, sigma 17-50 f2.8, sigma 30 f1.4, opteka Fisheye 6.5mm,...thời gian rảnh em thường chụp ảnh cưới cho bạn bè và người quen. Nhưng đi ngoại cảnh thì nắng rất gắt chiếu vào khuông mặt làm cho chỗ thì trắng chỗ thì đen nhìn rất ghê, dùng miếng hắc sáng để che thì ko dc vì gió ở biển rất mạnh và ko đứng đủ cao để che, thời gian chụp cũng chỉ 1 ngày là phải xong 1 album nên ko thể chờ đến giờ vàng dc, có khi 12h trưa cũng bắt dâu rể ra phang luôn. Nay em tính khắc phục tình trạng trên bằng cách dùng 1 flash để đánh không dây xóa mất vết đó đi, các bác cho em hỏi loại flash nào tốt giá tầm 3tr có wifi để kết nối ko dây vì máy em đế gắn đèn đã bị hư. và về kỹ thuật thì xóa các vệt loan bằng cách nào, cách của em có khả thi ko.
    em xin cám ơn các bác.
    Được sửa bởi phuongkakap lúc 09:51 PM ngày 27-09-2015

Quote Được gửi bởi phuongkakap View Post
    Số là em đang dùng canon 70d và các lens canon 85 f1.8, sigma 17-50 f2.8, sigma 30 f1.4, opteka Fisheye 6.5mm,...thời gian rảnh em thường chụp ảnh cưới cho bạn bè và người quen. Nhưng đi ngoại cảnh thì nắng rất gắt chiếu vào khuông mặt làm cho chỗ thì trắng chỗ thì đen nhìn rất ghê, dùng miếng hắc sáng để che thì ko dc vì gió ở biển rất mạnh và ko đứng đủ cao để che, thời gian chụp cũng chỉ 1 ngày là phải xong 1 album nên ko thể chờ đến giờ vàng dc, có khi 12h trưa cũng bắt dâu rể ra phang luôn. Nay em tính khắc phục tình trạng trên bằng cách dùng 1 flash để đánh không dây xóa mất vết đó đi, các bác cho em hỏi loại flash nào tốt giá tầm 3tr có wifi để kết nối ko dây vì máy em đế gắn đèn đã bị hư. và về kỹ thuật thì xóa các vệt loan bằng cách nào, cách của em có khả thi ko.
    em xin cám ơn các bác.

Giữa trời nắng chụp ảnh mà ko hắt sáng, ko gắn được trigger vì hotshoe bị hư thì khó nhỉ.
    Bọn em chụp chơi thì còn thông cảm được, chứ bác chủ làm kinh doanh thì phải đầu tư thôi. Ít nhất cũng phải sửa cái hotshoe rồi sắm bộ trigger và vài cái flash, chứ 1 cái em e cũng chả lại được ông giời giữa trưa nắng.
    Đèn oánh ko dây qua wifi em chưa nghe thấy bao giờ. Lại tốt mà dưới 3 tr nữa thì...
    Em hóng các bác khác tư vấn bác cho mở mang đầu óc, chứ ca này em chịu rồi

Công nhận bác chủ topic đòi hỏi thật :D

Quote Được gửi bởi phuongkakap View Post

Em không dùng canon nên không chắc lắm nhưng hình như Canon 70D không có cổng PC Sync mà cổng Hotshoe lại hỏng nữa thì duy nhất chỉ còn giải pháp là dùng flash cóc của máy làm trigger.

Có 2 phương án:

1) Dùng flash của Canon thì có thể dùng HSS được (Cái này phải xem lại manual và tùy từng loại flash mà có HSS hay không). Cái này thì dùng flash cóc như một controller được.

2) Dùng flash có bộ nhại quang built in (rẻ tiền như yongnuo chẳng hạn) hoặc không có thì dùng bộ nhại quang rời (150k). Khi đó thì chỉ có thể dùng flash cóc như trigger thông thường. Cách này thì rẻ hơn nhưng không đánh HSS được và thường thì tốc độ sync flash chỉ được đến 1/160s.
    Được sửa bởi Schumacher lúc 10:35 AM ngày 02-10-2015

Ở ngoài biển tuyệt đối không dùng hắt sáng để che vì background chênh sáng cao với chủ thể, chủ thể sáng thì bg cháy ạ. Vậy thì trong tình huống này chỉ có một cách ít tốn kém nhất là sử dụng ánh sáng tự nhiên kết hợp với hắt sáng làm fill ạ.