Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Nikon đánh fill flash Indoor như thế nào? Nhờ các cao nhân giúp đỡ.

Quote Được gửi bởi pcduc View Post
    Có trần thì cứ bounce thôi bác, chứ bác muốn thế nào nữa @@

Cũng có bác chỉ cho bác cách set auto iso trong 1 khoảng rồi mà.

Nếu như sự kiện kiểu chụp sân khấu thì e nghĩ có thể dùng trigger, bác để flash gần chỗ cần đánh, đánh bounce rồi bác thích đứng đâu bắn cũng đc cả. 1 cái ko đủ thì chơi 2 - 3 con flash là đủ @@
    Dạ không đánh bounce bác ạ.
    Còn cách set iso đó chỉ hoạt động khi không cắm flash. Gắn flash vô là thành iso 100-200 hết.

@Ha_pfvn: chụp sự kiện k0 kịp chỉnh gì bác ạ.

--
    Hiện giờ vẫn bó tay. Vẫn phải chỉnh iso manual. Các bác giúp với plzzzz :((

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Còn cách set iso đó chỉ hoạt động khi không cắm flash. Gắn flash vô là thành iso 100-200 hết.

--
    bác mua cái gary fong rồi cứ thế vỗ mặt thôi, đèn để cỡ 1/32 thôi, thiếu thì tăng iso chứ đừng đánh đèn mạnh quá
    Được sửa bởi hoaiviet0903 lúc 01:24 PM ngày 26-09-2015

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post

--
    Vụ chỉnh iso auto khi có flash ko được thì nên reset setup của body. Nếu ko được là body bị bệnh.

Vãi bác... em chưa bao giờ chụp mà không kịp chỉnh như bác nói, dù em chụp đủ kiểu sự kiện (báo chí, show thời trang, cưới vv...) ca của bác khó quá em thua, có khi bác tự làm khó mình hehe
    https://www.facebook.com/ha.trinhvan Hằm bà lằng mà chụp hoài vẫn thế ...

Về cơ bản nhu cầu của chủ thớt không thực tế. Bác chỉ có đèn manual, lại thích không phải làm gì vẫn chụp đúng sáng. Khẩu tốc thì đặt cố định rồi giờ bác muốn máy đo sáng chuẩn và tự điều chỉnh iso cho phù hợp. Nhưng cùng 1 giá trị đo sáng, đèn bác đánh công suất cố định nên sáng hay tối còn phụ thuộc vào khoảng cách của bác tới chủ thể nữa.
    Tóm lại học cách chụp cho tốt là được, không có máy ảnh nào đủ thông minh để chụp hộ bác cả. Dân chụp event rất nhiều, chụp đèn manual cũng rất nhiều và họ chụp đều ok cả.
    Được sửa bởi hatcat141 lúc 04:58 PM ngày 26-09-2015
    Happy shooting

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Về cơ bản nhu cầu của chủ thớt không thực tế. Bác chỉ có đèn manual, lại thích không phải làm gì vẫn chụp đúng sáng. Khẩu tốc thì đặt cố định rồi giờ bác muốn máy đo sáng chuẩn và tự điều chỉnh iso cho phù hợp. Nhưng cùng 1 giá trị đo sáng, đèn bác đánh công suất cố định nên sáng hay tối còn phụ thuộc vào khoảng cách của bác tới chủ thể nữa, chả máy .
    Tóm lại học cách chụp cho tốt là được, không có máy ảnh nào đủ thông minh để chụp hộ bác cả. Dân chụp event rất nhiều, chụp đèn manual cũng rất nhiều và họ chụp đều ok cả.
    Điều bác nói em đã nói ở post trước nhưng có vẻ bác chủ không muốn hiểu, và bắt cái máy phải hiểu ý đồ của bác ấy mà không cần chỉnh lại thông số theo ý đồ bác ạ, nên em mới nói ca này em bó tay haha

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Về cơ bản nhu cầu của chủ thớt không thực tế. Bác chỉ có đèn manual, lại thích không phải làm gì vẫn chụp đúng sáng. Khẩu tốc thì đặt cố định rồi giờ bác muốn máy đo sáng chuẩn và tự điều chỉnh iso cho phù hợp. Nhưng cùng 1 giá trị đo sáng, đèn bác đánh công suất cố định nên sáng hay tối còn phụ thuộc vào khoảng cách của bác tới chủ thể nữa.
    Chán bác quá. Bác lười đọc câu hỏi của em thì tư vấn làm chi cho mắc công vậy bác?
    Đèn của em là TTL và không có BL. Nhưng em test thì nó đo chuẩn như là đèn Nikon BL vậy.
    Quote Được gửi bởi Ha_pfvn View Post
    Điều bác nói em đã nói ở post trước nhưng có vẻ bác chủ không muốn hiểu, và bắt cái máy phải hiểu ý đồ của bác ấy mà không cần chỉnh lại thông số theo ý đồ bác ạ, nên em mới nói ca này em bó tay haha
    Em đọc comment này tưởng bác là amateur nên không trả lời, xin lỗi bác. Thực lòng là em không hiểu bác ơi.
    [QUOTE]
    Quote Được gửi bởi Ha_pfvn View Post
    Bác xài lens 2 khẩu thì mình kinh nghiệm là để khẩu cố định 5.6 nên có zoom ra vào cũng 5.6 hết, vấn đề ở chỗ là đèn oánh thẳng, đôi khi gần sẽ thừa sáng và xa sẽ thiếu do đèn của bác để cố định, nên theo mình bác để M và chỉ chỉnh tốc cho vừa với khoảng cách đèn và chủ thể... ngu kién của mình là vậy.
    Chỉnh tốc thì đâu có liên quan gì tới đèn? Cảm ơn bác.

--
    ps: Em đã hỏi trực tiếp một cao thủ và đã có lời giải đáp. Cảm ơn các bác.

Cao thủ chỉ bác thế nào chia sẻ cho anh em mở mang tầm mắt với

nếu đèn của bạn TTL được với máy thì OK rồi , bạn cần kiểm tra mấy cái này nữa
    1 - kiểm tra ISO trên đèn có theo ISO trên máy không ?
    2 - Zoom trên đèn có theo Zoom trên ống kính không ?
    3 - tốc độ ăn đèn trên máy là bao nhiêu ? có max tốc độ kg ?
    sau khi kiểm tra nếu thấy tất cả đều OK , thì bạn vào trong mục setup flash trong máy chọn chế độ C , chọn phần TTL +0.7
    - đặt ISO trên máy Auto
    - chế độ đo sáng đo tổng ( nếu bạn muốn ánh sáng đèn không phá ánh sáng thực)
    - đưa chế độ chụp sang P
    - chụp thử 1 tấm xem ánh sáng thừa thiếu ra sao , nếu thiếu đèn thì tăng phần flash trong máy , nếu thiếu tổng thể thì +- ev trên máy cho phù hợp
    - nếu đèn của bạn có chế độ A thì cũng test như vậy
    sau khi test theo ý muốn rồi , bạn có thể chụp bất cứ ở chế độ nào A,S,P hay M thì cũng đều như nhau

Không biết bác chủ để ISO tối đa là bao nhiêu chứ máy em mà để tối đa 6400 thì vô chỗ tối quá nó toàn lên 6400 dù có cắm đèn, phải set ISO tối đa về 400 mới chơi đc.
    Còn chụp chân dung outdoor thì bác cứ đo sáng toàn khung, đèn TTL -1 là ổn, vùng tối trên mặt sẽ không tối quá mà vẫn bảo đảm sự chênh lệch sáng tối cần thiết.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12