Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 33

Chủ đề: Tư vấn combo Mirrorless

Nếu so cả body + lens thì m43 đáng xài hơn. Nếu là em thì em sẽ mua E-M5 hoặc E-M10 2nd, mua lens nào cần, thiếu thì mua sau

Mình ko quan tâm lắm đến em panasonic lx100 nhưng qua topic này tối nay mới ngồi search xem ảnh chụp từ em này mình thật sự tiến cử bác chủ nên mua, dù là lens zoom nhưng có lẽ nhờ thiết kế theo công nghệ của Leica nên cũng giống các lens fix của Leica, màu chuyển rất tốt, mình nghĩ em lx100 này chụp tốt hơn combo nếu chỉ gồm 2 thứ như EM5 + zuiko 12-40f2.8 pro (Bộ này không mua đc dưới 20tr). Tự nhiên lại máu. ^^

Quote Được gửi bởi mrcohu View Post
    Mình ko quan tâm lắm đến em panasonic lx100 nhưng qua topic này tối nay mới ngồi search xem ảnh chụp từ em này mình thật sự tiến cử bác chủ nên mua, dù là lens zoom nhưng có lẽ nhờ thiết kế theo công nghệ của Leica nên cũng giống các lens fix của Leica, màu chuyển rất tốt, mình nghĩ em lx100 này chụp tốt hơn combo nếu chỉ gồm 2 thứ như EM5 + zuiko 12-40f2.8 pro (Bộ này không mua đc dưới 20tr). Tự nhiên lại máu. ^^
    dù sao thì về chất lượng ảnh LX100 vẫn ko thể so đc với combo EM5 + 20 1.7 + 45 1.8, đổi lại là tiện dụng vượt trội,
    em chỉ còn lấn cấn tý về khoản chụp chân dung của nó thôi ko thì đã xúc ngay rồi

mình thử search ảnh chân dung với lx100 thì ko ra nhiều ảnh, với lại hội Tây với dòng máy lx100 hay kể cả RX1 mục đích cũng k phải là chụp ảnh chân dung nên cũng ko có nhiều ảnh tham khảo. Nhưng mình ví dụ con 45f1.8 của mình đóng khẩu xuống 2.8 ở cự ly gần xóa phông cũng tàm tạm thôi, 1.8 thì mới mù mịt hơn nhưng vẫn chấp nhận đc. Còn close up với con lens của lx100 mở khẩu lớn hơn dí sát sàn sạt thấy vẫn mù mịt xoáy xoáy lắm. ). Mới lại bạn xác định 1 điều là ở VN nói chung và HN nói riêng mà chơi M43 thì khó bán phết, xác định là phải gắn bó lâu dài. ^^

Em ké bác chủ top tý : e đang dùng 60D theo các bác có nên đổi sang mirrorless để chụp không vì mục đích của e ko phải chụp chuyên nghiệp mà chủ yếu chụp du lịch , chụp gia đình , thi thoảng chụp chân dung , vì e đang lăn tăn máy mirrorless fuji màu rất hợp mắt em :D

Quote Được gửi bởi Lê Quang Dũng View Post
    Em ké bác chủ top tý : e đang dùng 60D theo các bác có nên đổi sang mirrorless để chụp không vì mục đích của e ko phải chụp chuyên nghiệp mà chủ yếu chụp du lịch , chụp gia đình , thi thoảng chụp chân dung , vì e đang lăn tăn máy mirrorless fuji màu rất hợp mắt em :D
    Mình mới mua x-m1+ xc 16-50, chụp khá ok, quan trọng nhất là rẻ, bác dư tiền có thể lên thẳng 18-55mm f/2.8-4, kit này chụp rất nét, tất cả các anh em đã dùng đều đánh giá cao lens này.

Quote Được gửi bởi nth244 View Post
    Mình mới mua x-m1+ xc 16-50, chụp khá ok, quan trọng nhất là rẻ, bác dư tiền có thể lên thẳng 18-55mm f/2.8-4, kit này chụp rất nét, tất cả các anh em đã dùng đều đánh giá cao lens này.
    tks bác e cũng định sang con xm1 đó bác ạ :D nhưng chắc phải chơi 2 pin chụp cho nhiều bác nhỉ !

Bác chụp 60D qua VF quen rồi thì sang MRL nên chọn body có VF luôn chứ, X-E1 hoặc X-E2. Pin thì máy nào cũng phải 2 cục, pin có trâu bò cỡ nào thì cũng có khi hết giữa chừng.
    Kit Fuji thì em xác định là 16-50 nét tốt hơn 18-55 chút. Tất nhiên 18-55 có những cái hơn khác, tiền nào của nấy.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

tks bác e cũng định sang con xm1 đó bác ạ :D nhưng chắc phải chơi 2 pin chụp cho nhiều bác nhỉ !
    Như em hiện tại đang sài 1 pin, tuy nhiên nếu đi du lịch thì phải thêm 1 pin nữa cho chắc, chứ đang chụp mà hết pin thì mệt.

Mình xài đủ cả 3 loại: Sony NEX-5T/A6K, Lumix LX100, Olympus E-M10 MK ii.

Bạn nên đọc thử cảm nhận của mình dưới đây rồi chọn nhé:

+ Nếu tiền không thành vấn đề với bạn, bạn có thể chơi Sony NEX, vì thế nào bạn cũng phải mua thêm lens mới và giá nó không hề rẻ, lens kit của NEX-5T khá, nhưng lens kit trên Â6K không ổn tí nào. Ngoải ra bạn phải xài tốt lightroom, để chỉnh hình vì ảnh của Sony cần được chỉnh lại một chút mới vừa mắt (may là file RAW của Sony tuyệt vời nhất quả đất).

+ Lumix LX100 rất tuyệt, chụp quá tốt cả ban ngày lẫn ban đêm, lấy nét cực sát, chụp xóa phông bán thân rất ok ở tiêu cực 75mm. Chụp macro tuyệt vời ở tiêu cự 24mm. Màu sắc rực rỡ kiểu leica. Quay phim 4k. Nói chung là ngon hết trừ vài điểm sau: ảnh dể bị ám tím hồng ở môi và da bàn tay trong điều kiện ánh sáng ambient, zoom điện rất chậm, không có touch screen như các máy M43 khác.

+ Olympus: chất lượng ảnh không thua kém NEX 5, dùng lens 45mm f/1.8 xóa phông không kém SEL 50 f/1.8. Ảnh từ lens prime nét cực kỳ, màu tốt, mình dùng 17mm f/1.8 và 45mm f/1.8. Lens zoom 70-300mm của nó bá đạo vì có thể zoom đến 600mm. trong khi đó SEL 55-210mm giúp zoom đến 300mm thì phải (quy đổi sang fullframe). Mấy cái lens M43 siêu nhỏ, siêu gọn, mang vác nhẹ nhàng.

Để các bác biết mình khách quan hay không thì hãy xem ảnh mình chụp trên flickr (trong chữ ký), phần lớn là từ các máy Sony.

Hiện tại mình đã bán LX100, RX1R, A6K và các lens crop (SEL10-18, SEL 55-210) cộng với một vài lens FE và chỉ giữ lại:

+ Bộ A7Rii cộng với mấy cái lens pro ngàm A (16-35 f/2.8, 24-70 f/2.8, 70-200 f/2.8) + Batis 85 + FE 1.4/35 để dành khi chụp nghiêm túc (mình không làm dịch vụ - mình chụp đường phố)

+ Bộ Olympus E-M10ii + Kit 12-50, 1.8/45, 1.8/17, 70-300 để dành cho mục đích "walk around", xách theo khi đi làm, hoặc hẹn bạn bè để chụp vui, và bắt khoảnh khắc.

Nếu mình được làm lại, mình đầu tư vào M43 từ đầu thay vì chơi DSLR / NEX (APSC). Sau đó đầu tư thêm bộ fullframe A7 nữa chứ không cần phải tốn quá nhiều tiền khi nâng cấp cuống cuồng do chưa đã với chất lượng ảnh của các lens crop trên sony e-mount.
    Flickr. Instagram: tumivn

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng