Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 41

Chủ đề: Contax planar C/Y T* 85mm f/1.4 vs Rokinon 85mm f/1.4 AS IF UMC

Bokeh mềm mượt và nhất là viền tím nặng thì có thể đoán len 2 là T*..em nó viền tím khá nặng. Nó là cái len em luôn giữ lại chứ không bán..cho đến khi khánh kiệt he he he

không phân biệt nổi 2 len, vậy thì chơi Rokinon cho rùi

Quote Được gửi bởi jerryhien View Post
    không phân biệt nổi 2 len, vậy thì chơi Rokinon cho rùi
    mình dùng cả 2 lens, chụp nhiều hình thì cũng phân biệt được đó bạn nhưng không phải hình nào cũng phân biệt được, có những cái T* tốt hơn, có trường hợp Rokinon lại tốt hơn, gần như ngang sức ngang tài

Quote Được gửi bởi xedapghe View Post
    Bokeh mềm mượt và nhất là viền tím nặng thì có thể đoán len 2 là T*..em nó viền tím khá nặng. Nó là cái len em luôn giữ lại chứ không bán..cho đến khi khánh kiệt he he he
    Mình cũng giữ cả 2 hông bán, chỉ bán mấy con new thoai

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Theo kinh nghiệm của mình thì lens thời máy phim sẽ cho viền tím nhiều hơn. Đáng lẽ ra là lens 2 sẽ là Contax nhưng mình đoán ngược lens số 1 là T* xem có ăn may hay không, hơ hơ hơ
    anh apham chắc chụp qua rất nhiều lens thời máy phim rồi, viền tím đúng là hầu hết các lens mf hồi xưa sẽ bị nhiều hơn nhưng cũng có mấy lens e thấy cũng không đáng kể lắm a nhỉ.

Quote Được gửi bởi tanphat View Post
    Em đoán đại, tấm 1 là Samyang, tấm 2 là CY. Và nếu đúng vậy thì tấm 1 cho chất lượng nhỉnh hơn, đương nhiên cần nhiều ảnh test ở nhiều điều kiện khác nữa để có thể kết luận cuối cùng :D
    Chờ bác lên hình tiếp xem sao :D
    bạn xem kỹ them thử có nhận ra được khác biệt nhiều không nhá, 2 lens này tùy trường hợp mà cái nào tốt hơn đó.

Em có thêm nhiều hình bokeh của từng lens bà con nhận xét tiếp nhá, cuối tuần rảnh e sẽ test thêm các đạt tính khác của 2 lens.
    Được sửa bởi nodoor lúc 12:40 PM ngày 21-09-2015
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Thanks bác nodoor đã có review chi tiết cho anh em không có điều kiện như mình chiêm ngưỡng, nếu được nhờ bác cho ít hình chân dung xóa phông bokeh ban ngày với

Quote Được gửi bởi jerryhien View Post
    Thanks bác nodoor đã có review chi tiết cho anh em không có điều kiện như mình chiêm ngưỡng, nếu được nhờ bác cho ít hình chân dung xóa phông bokeh ban ngày với
    okie bác, sẽ test thêm cuối tuần này, bác tạm xem 2 tấm chân dung với lens 1 nhé:

E 2 là T* rồi, viền tím nặng, vùng tối lên hình sáng hơn, tổng thể cả khung hình đều sáng sủa hơn. Rokinon tương phản tốt hơn, viền tím ít hơn, dẫn tới vùng tối tối hơn, nhưng bù lại giữ được nhiều chi tiết hơn.
    Cá nhân mình thích T* hơn khi chụp chân dung, mượt mà hơn, đỡ phải PTS làm mịn da

Đôi lời chém gió

"Trận chiến" giữa 2 e này khó phân thắng bại và tùy theo đánh giá của mỗi người...Riêng minh cũng đã từng có cà 2 em, hiện nay mình chỉ còn giữ lại Rokinon vì theo mình Rokinon cho mầu sắc "nhẹ" hơn, viền tím "nhẹ" hơn, trọng lượng nhẹ và nhất là tiền cũng "nhẹ" hơn !😜

Quote Được gửi bởi SPQR View Post
    E 2 là T* rồi, viền tím nặng, vùng tối lên hình sáng hơn, tổng thể cả khung hình đều sáng sủa hơn. Rokinon tương phản tốt hơn, viền tím ít hơn, dẫn tới vùng tối tối hơn, nhưng bù lại giữ được nhiều chi tiết hơn.
    Cá nhân mình thích T* hơn khi chụp chân dung, mượt mà hơn, đỡ phải PTS làm mịn da

Đôi lời chém gió
    bác phân tích rất chi tiếc, em sẽ up thêm hình test 2 lens cùng điều kiện nữa trong vài ngày tới cho các bác phân tích ạ

Quote Được gửi bởi dangcuong1927 View Post
    "Trận chiến" giữa 2 e này khó phân thắng bại và tùy theo đánh giá của mỗi người...Riêng minh cũng đã từng có cà 2 em, hiện nay mình chỉ còn giữ lại Rokinon vì theo mình Rokinon cho mầu sắc "nhẹ" hơn, viền tím "nhẹ" hơn, trọng lượng nhẹ và nhất là tiền cũng "nhẹ" hơn !😜
    mình cũng mới chụp chưa được nhiều nên chưa nhận biết được kỹ lắm 2 lens nếu cho 2 tấm hình ngẫu nhiên, sẽ chụp nhiều hơn nữa để phân biệt sâu hơn và quyết xem giữ em nào lại hì hì

Quote Được gửi bởi nodoor View Post
    mình dùng cả 2 lens, chụp nhiều hình thì cũng phân biệt được đó bạn nhưng không phải hình nào cũng phân biệt được, có những cái T* tốt hơn, có trường hợp Rokinon lại tốt hơn, gần như ngang sức ngang tài

Mình cũng giữ cả 2 hông bán, chỉ bán mấy con new thoai

anh apham chắc chụp qua rất nhiều lens thời máy phim rồi, viền tím đúng là hầu hết các lens mf hồi xưa sẽ bị nhiều hơn nhưng cũng có mấy lens e thấy cũng không đáng kể lắm a nhỉ.

bạn xem kỹ them thử có nhận ra được khác biệt nhiều không nhá, 2 lens này tùy trường hợp mà cái nào tốt hơn đó.

Em có thêm nhiều hình bokeh của từng lens bà con nhận xét tiếp nhá, cuối tuần rảnh e sẽ test thêm các đạt tính khác của 2 lens.
    Thực ra từ nhỉnh hơn của em cũng ko thể hiện sự rõ ràng, em nhận xét ngay từ khi bác up mới 2 tấm đầu tiên và em phải mất 3p ngồi soi mới ra kết luận, chính em đoán lens 2 là T* vì viền tím có phần thể hiện trội hơn (nhìn kỹ mới thấy) và bokeh có ring (những tấm sau này bác chụp mới thể hiện rõ hơn những cái ring này, nó hiện rõ hơn lens 1).

Đúng như bác nói là mỗi lens 1 thế mạnh, ko lens nào thể hiện được sự vượt trội và gần như nếu ko chụp so kè để so sánh, đưa ảnh chụp bình thường cho đa phần người dùng bình thường, hôm nay bác chụp lens này mai bác chụp lens khác mà ko nói về thông tin lens, gần như hiếm có ai có thể nhận ra sự khác biệt. Riêng cái ring của T* nói riêng và rất nhiều lens xưa nói chung, cái này có người thích có người ko ...

Với những ai có tiền, có máu sưu tầm thì lens T* này hẳn là phải tìm đến, nhưng mà đa phần người dùng ko phải băn khoăn vì chiếc Samyang của họ ko tốt, đơn giản vì nó ko hề thua kém

Nhìn từ bokeh thì em đoán lens 1 là Samyang vì lá khẩu cấu tạo tròn hơn contax.

Nếu so sánh thì em thấy samyang cho ảnh có contrast cao hơn contax một chút, hình bức tường phơi áo thấy rõ màu xanh trên chữ KCBT và những mãng rêu có màu đậm hơn.

Còn về độ nét (tính ở 1.4) thì em thấy chắc phải test lại vì hình đầu thì lens 1 nét hơn, nhưng sau thì ngược lại. nhìn bức tường của lens 1 thấy out rõ hơn lens 2 nên em nghĩ bác lấy nét 2 lens chưa cùng chính xác khoảng cách, hoặc thang đo trên lens có sự sai lệch

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng