Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 41

Chủ đề: Contax planar C/Y T* 85mm f/1.4 vs Rokinon 85mm f/1.4 AS IF UMC

Em chắc chắn lens 1 là Rokinon, lens 2 là T*...
    Bắt đầu kỷ nguyên Nikon !
    www.flickr.com/photos/dragonNg

Quote Được gửi bởi trungcartina View Post
    Em chắc chắn lens 1 là Rokinon, lens 2 là T*...
    có thể cho e xin vài nhận xét tại sao được không anh, em mới chụp 2 lens nên cũng chưa thể phân biệt được hoàn toàn

Quote Được gửi bởi orionviva View Post
    Nhìn từ bokeh thì em đoán lens 1 là Samyang vì lá khẩu cấu tạo tròn hơn contax.

Nếu so sánh thì em thấy samyang cho ảnh có contrast cao hơn contax một chút, hình bức tường phơi áo thấy rõ màu xanh trên chữ KCBT và những mãng rêu có màu đậm hơn.

Còn về độ nét (tính ở 1.4) thì em thấy chắc phải test lại vì hình đầu thì lens 1 nét hơn, nhưng sau thì ngược lại. nhìn bức tường của lens 1 thấy out rõ hơn lens 2 nên em nghĩ bác lấy nét 2 lens chưa cùng chính xác khoảng cách, hoặc thang đo trên lens có sự sai lệch
    em sẽ test vại vụ nét kỹ hơn cuối tuần này ạ, e dùng tripod nhưng, cái góc 85 của 2 lens lại không bằng nhau, em nghĩ nếu 1 lens đúng 85 thì lens kia chỉ khoảng 82.
    M3, M6, X100f, FE2, F100, FM2/T, FM3a

Lens 2 là T*, viền tím là bệnh của mấy con này, con 35 2.8 của em cũng phải khép khẩu 8 mới hết, màu T* hơi rực ở màu vàng

thêm vài tấm chụp bằng lens 2, ảnh gốc chụp mode trắng đen trong máy A7 luôn

@nodoor:

Mình thì không nhận xét 2 cái nào là lens gì, vì nói chung chưa dùng Samyang để biết (cầm vào 1, 2 lần thì chịu), cả con 85 T* cũng vậy. Nhưng từ ảnh thì nx thế này:
    Lens 1: Ảnh nét hơn 1 chút, màu ấm hơn, thiên tone vàng hơn, ít viền tím hơn, sáng hơn và tương phản yếu hơn 1 chút.
    Lens 2: Điểm thấy rõ nhất là tương phản cho mạnh hơn, bokeh gắt hơn, màu xanh lá cây sậm hơn, dựa vào mấy cái áo thì thấy rằng tại điểm màu xanh nước biển, lens 1 tím hơn, lens 2 xanh hơn - cá nhân mình thích màu xanh này của lens 2 hơn. Điểm này cũng thấy rõ ràng trên tường màu vàng .

Ngoài ra điểm trừ cực lớn của lens 2 là ảnh giống như có 1 lớp sương màu xanh phủ qua ảnh, tuy là yếu nhưng mình không thích - chả đẹp đẽ gì cái này. Nếu từ đặc điểm này nx thì lens 2 có lẽ là T*, vì nó là lens cũ, với những ống kính bị lau và khá cũ thì thường ít nhiều sẽ có (nếu 2 là Samyang mới mà bị vậy thì mình nx như thế là hơi tệ).

Tổng quan:
    Lens 1: Mạnh về độ nét, quang sai (viền tím vs độ rõ ràng, nét của chi tiết), bokeh cũng khá đẹp nếu so với nhiều ống, sáng hơn 1 chút (không nhiều, ko đáng kể).

->Len 1 là một ống kính tốt, thậm chí rất tốt theo tiêu chuẩn hiện nay: nét, chi tiết tốt, ít quang sai (thậm chí cảm giác ít hơn so với 85 1.4 Nano mình đang dùng), bokeh tiêu chuẩn mượt mà ko ảnh hưởng tới chủ thể.

Lens 2: Tương phản mạnh hơn, nhưng khá ổn ở việc giữ chi tiết. Điểm nhấn là bokeh gắt nhưng lại vừa phải, tạo cảm giác nổi bật chủ thể (có tính chất hỗ trợ tốt) -> điểm này là quan trọng khi nx bokeh (chứ ko phải bokeh độc, lạ). Phân màu tốt mà vẫn tạo cảm giác trung thực (xanh lá cây, vàng, xanh da trời,..) Ảnh bạn chụp ít màu đỏ nên khó nx, nhưng cơ bản các tone kia dễ lẫn hơn.

Như vậy Lens 2 không hoàn toàn mạnh về điểm cụ thể nào so với 1, nhưng tổng thể nó mạnh về cảm giác ảnh - điểm này khi chụp thực tế sẽ thấy, vì nó là kết hợp của nhiều yếu tố: độ nét, bokeh, độ tối 4 góc, phân bổ độ nét, chi tiết, vv.... mình đã test bằng cách đưa 1 vài ảnh bác chụp góc giống nhau cho ny và 1, 2 người bạn xem, hầu như họ đều thích ảnh từ lens 2 hơn. Do là ảnh nhỏ nên chỉ dựa vào cảm giác chứ ko thể nhìn kỹ càng những cái chi tiết đc.

Chung quy lại, nếu là mình trước kia sẽ chọn Len 1 (dân kỹ thuật mà :p), hoặc nếu chụp sản phẩm sẽ chọn 1 do chi tiết vs nét tốt hơn nhiều (cơ mà thường mình ko chọn lens 85 để chụp sp).
    Hiện nay khi chơi ảnh khá lâu rồi, sẽ chọn len 2 , mức chấp nhận là giá đắt hơn len 1 gấp rưỡi. Vì về cơ bản có màu sắc vs cảm giác ảnh lens 2 tốt hơn, trong khi độ nét, quang sai ko quá xuất sắc nhưng đủ dùng với ảnh chân dung.
    Được sửa bởi Sâu béo lúc 08:00 AM ngày 28-09-2015

Quote Được gửi bởi Sâu béo View Post
    @nodoor:

Mình thì không nhận xét 2 cái nào là lens gì, vì nói chung chưa dùng Samyang để biết (cầm vào 1, 2 lần thì chịu), cả con 85 T* cũng vậy. Nhưng từ ảnh thì nx thế này:
    Lens 1: Ảnh nét hơn 1 chút, màu ấm hơn, thiên tone vàng hơn, ít viền tím hơn, sáng hơn và tương phản yếu hơn 1 chút.
    Lens 2: Điểm thấy rõ nhất là tương phản cho mạnh hơn, bokeh gắt hơn, màu xanh lá cây sậm hơn, dựa vào mấy cái áo thì thấy rằng tại điểm màu xanh nước biển, lens 1 tím hơn, lens 2 xanh hơn - cá nhân mình thích màu xanh này của lens 2 hơn. Điểm này cũng thấy rõ ràng trên tường màu vàng .

Ngoài ra điểm trừ cực lớn của lens 2 là ảnh giống như có 1 lớp sương màu xanh phủ qua ảnh, tuy là yếu nhưng mình không thích - chả đẹp đẽ gì cái này. Nếu từ đặc điểm này nx thì lens 2 có lẽ là T*, vì nó là lens cũ, với những ống kính bị lau và khá cũ thì thường ít nhiều sẽ có (nếu 2 là Samyang mới mà bị vậy thì mình nx như thế là hơi tệ).

Tổng quan:
    Lens 1: Mạnh về độ nét, quang sai (viền tím vs độ rõ ràng, nét của chi tiết), bokeh cũng khá đẹp nếu so với nhiều ống, sáng hơn 1 chút (không nhiều, ko đáng kể).

->Len 1 là một ống kính tốt, thậm chí rất tốt theo tiêu chuẩn hiện nay: nét, chi tiết tốt, ít quang sai (thậm chí cảm giác ít hơn so với 85 1.4 Nano mình đang dùng), bokeh tiêu chuẩn mượt mà ko ảnh hưởng tới chủ thể.

Lens 2: Tương phản mạnh hơn, nhưng khá ổn ở việc giữ chi tiết. Điểm nhấn là bokeh gắt nhưng lại vừa phải, tạo cảm giác nổi bật chủ thể (có tính chất hỗ trợ tốt) -> điểm này là quan trọng khi nx bokeh (chứ ko phải bokeh độc, lạ). Phân màu tốt mà vẫn tạo cảm giác trung thực (xanh lá cây, vàng, xanh da trời,..) Ảnh bạn chụp ít màu đỏ nên khó nx, nhưng cơ bản các tone kia dễ lẫn hơn.

Như vậy Lens 2 không hoàn toàn mạnh về điểm cụ thể nào so với 1, nhưng tổng thể nó mạnh về cảm giác ảnh - điểm này khi chụp thực tế sẽ thấy, vì nó là kết hợp của nhiều yếu tố: độ nét, bokeh, độ tối 4 góc, phân bổ độ nét, chi tiết, vv.... mình đã test bằng cách đưa 1 vài ảnh bác chụp góc giống nhau cho ny và 1, 2 người bạn xem, hầu như họ đều thích ảnh từ lens 2 hơn. Do là ảnh nhỏ nên chỉ dựa vào cảm giác chứ ko thể nhìn kỹ càng những cái chi tiết đc.

Chung quy lại, nếu là mình trước kia sẽ chọn Len 1 (dân kỹ thuật mà :p), hoặc nếu chụp sản phẩm sẽ chọn 1 do chi tiết vs nét tốt hơn nhiều (cơ mà thường mình ko chọn lens 85 để chụp sp).
    Hiện nay khi chơi ảnh khá lâu rồi, sẽ chọn len 2 , mức chấp nhận là giá đắt hơn len 1 gấp rưỡi. Vì về cơ bản có màu sắc vs cảm giác ảnh lens 2 tốt hơn, trong khi độ nét, quang sai ko quá xuất sắc nhưng đủ dùng với ảnh chân dung.
    Bác nhận xét hay quá, em đọc cũng học thêm được nhiều điều. cuối tuần rồi e bận quá ko test được thêm về độ nét, em sẽ tranh thủ test thêm. Cá nhân em rất hài lòng cả 2 lens nhưng e thích chụp lens 1 hơn tí

Vì bận quá nên không có thời gian để test thêm, mình sẽ up dần dần hình chụp cả cho các bác bình.

ẢNh chụp từ lens CONTAX T*

Ảnh chụp từ ROKINON UMC

hôm nay rảnh tí nên lại mang 2 lens ra test nét xem thế nào, lần này mình sẽ ghi rõ ra lens nào là lens nào luôn cho các bác đoán tiếp nhé, ngày mai e sẽ công bố lens 1 và lens 2 là lens gì và có vài nhận xét sơ về 2 lens trong quá trình sử dụng

Hình test em mới chụp trên SONY A5000, stadard, AWB, hình chụp jpec từ máy up flickr luôn ạ.

Lens 1 @1.4

lens 2 @1.4

Lens 1 @2

lems 2 @2

lens 1 @2.8

lens 2 @2.8

lens 1 @4

lens 2 @4

lens 1 @5.6

lens 2 @5.6

lens 1 @8

lens 2 @8
    Được sửa bởi nodoor lúc 06:11 PM ngày 04-10-2015

Tiếp theo các hình test độ nét ở tâm trên A7, lấy nét tại chữ NV trên chữ CONVERST

lens 1 @1.4

lens 2 f1.4

lens 1 @2

lens2 @2

lens 1@2.8

lens2@2.8

lens 1@4

lens2@4

lens1@5.6

lens2@5.6

lens1@8

lens 2 @8

Đáp án ạ:
    LENS 1 là ROKINON: ít viền tím hơn, nét hơn, bokeh mịn mượt hơn, rẻ hơn, to hơn.
    LENS 2 là T* CZ: viền tím nhiều hơn, bokeh vảy, ảnh nổi hơn, mắc hơn, nặng tay hơn, kính nhìn đã hơn.

->> Em vẫn thích chụp CZ hơn nhiều ạ, quyết định bán Rokinon

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng