Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 32

Chủ đề: Pentax K-S2 - Chiếc máy ảnh phù hợp cho cả gia đình

Quote Được gửi bởi Aimazi View Post
    Bác có thể cho em biết lý do được ko ạh :D
    Cái này có thể do sở thích mỗi người khác nhau, khó nói lắm bác ạh. Vấn đề k phải đẹp-xấu mà thích và k thích thôi. Nhưng hình như còn do cái lens nữa thì phải. Trong thớt ảnh chân dung mộc thấy bác mujahideen chụp với K5 IIs và lens FA màu nhìn phê ghê.

Quote Được gửi bởi alexa View Post
    có lẽ vì màu sắc nhàn nhạt, hơi thiếu sức sống, em cũng không khoái những tấm chụp chân dung và phong cảnh như bác zorrotran

nếu cùng xem bài review con Samsung NX3000 đợt trước của bác và con Pen Ks2 này thì em sẽ chọn con Samsung ;)
    Dạ, cảm ơn bác, vấn đề màu nhạt hay đậm là do môi trường mà bác chụp, một phần cũng là do setting trên máy, em thì thích nhẹ nhàng để dễ hậu kỳ về sau nên chọn mode Neutral chứ không phải Standard trên máy.

Về môi trường, nếu bác gối chủ thể vào 1 background không thích hợp thì ảnh sẽ giống như bác thấy, còn đặt vào môi trường thích hợp thì bác tham khảo thêm bên dưới:

Quote Được gửi bởi hertford View Post
    Ảnh vậy mà không nét hả bác nguoiduathu, chắc bác phải coi lại cái màn hình của bác.
    hihi cảm ơn bác chắc là em phải coi lại cái màn hình thật

@aimazi: em thích phong cách review bài này của bác, rất chân thực. Những bài review thiết bị gần đây của vnphoto màu sắc như kiểu instagram khiến em cảm thấy chóng mặt.

@zorrotran: ảnh thế này là mộc rồi bác ạ. Và có vẻ bác Aimazi cũng đã dùng những lens thuộc loại tốt nhất của pentax rồi.

Về hình ảnh trong bài này mình thích màu mấy cái hình hoa lá côn trùng hơn hình phong cảnh và người.
    Em cũng cùng ý kiến này. Mấy tấm chụp cận cảnh cho cảm giác chất liệu khá trung thực. Nhưng mấy tấm chụp da người thì không có gì đặc sắc.
    Những lens theo trường phái hơi soft soft thường đánh đổi độ nét để cho ra chất liệu da trung thực và bokeh dịu dàng. Nhưng lens pentax thì chả hiểu họ đánh đổi độ nét để làm gì?

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Em cũng cùng ý kiến này. Mấy tấm chụp cận cảnh cho cảm giác chất liệu khá trung thực. Nhưng mấy tấm chụp da người thì không có gì đặc sắc.
    Những lens theo trường phái hơi soft soft thường đánh đổi độ nét để cho ra chất liệu da trung thực và bokeh dịu dàng. Nhưng lens pentax thì chả hiểu họ đánh đổi độ nét để làm gì?
    Dạ, em cảm ơn bác. Tuy nhiên em vẫn có chổ chưa hiểu rõ ý của bác về skintone của Pentax nên cảm thấy băn khoăn ghê gớm :D

✔ Thứ 1 là vì em nhận thấy rằng Pentax K-S2 cho ra hình ảnh khi chụp chân dung rất đẹp, em ko cần phải hậu kỳ nhiều khi so với Nikon, Canon (nói riêng về các dòng DSLR) mà em đã từng xài và đang xài nên mới có cảm hứng chụp ảnh và viết về chiếc máy này nhiều như vậy.

✔ Thứ 2 là bác có thể cụ thể hơn ý của bác hoặc đơn giản hơn là 1 hình minh họa nào đó để em tham khảo và hiểu hơn được không ạh?

Cảm ơn bác.

Quote Được gửi bởi Aimazi View Post
    Dạ, em cảm ơn bác. Tuy nhiên em vẫn có chổ chưa hiểu rõ ý của bác về skintone của Pentax nên cảm thấy băn khoăn ghê gớm :D

✔ Thứ 1 là vì em nhận thấy rằng Pentax K-S2 cho ra hình ảnh khi chụp chân dung rất đẹp, em ko cần phải hậu kỳ nhiều khi so với Nikon, Canon (nói riêng về các dòng DSLR) mà em đã từng xài và đang xài nên mới có cảm hứng chụp ảnh và viết về chiếc máy này nhiều như vậy.

✔ Thứ 2 là bác có thể cụ thể hơn ý của bác hoặc đơn giản hơn là 1 hình minh họa nào đó để em tham khảo và hiểu hơn được không ạh?

Cảm ơn bác.
    Em cũng đang dùng 1 body pentax, công nhận là xử lý jpeg hay. Nhiều lúc đổ vào lightroom để cứu 1 số ảnh, nhưng sau đó bỏ cuộc vì em k0 canh cho skintone đẹp như file jpeg được (trình lightroom của em chỉ ở mức cơ bản)

Cái vụ chất liệu, ý em là thế này.
    Ví dụ tấm ốc sên của bác

Nhìn ảnh có thể cảm nhận được làn da con ốc sên thế nào: con này da ẩm ướt nhưng không nhớt, nếu bỏ vào miệng nhai có thể thịt nó hoặc là sần sật, hoặc là rất dai (bác nào ăn ốc sên rồi vào xác nhận giùm cái, em chưa thử bao giờ)

Qua tới lớp vỏ: Con này sạch sẽ, vỏ khá mỏng, mịn nhưng không trơn láng. Em còn tưởng tượng với chất liệu như vậy nó sẽ ám mùi hoa và nó có mùi thơm nữa kìa. Em còn cảm nhận vỏ nó mỏng bằng con ốc mà ngày xưa người ta làm mành cửa, khá mỏng, lấy muỗng gõ nhẹ là vỡ.

Còn mấy tấm chân dung thì diễn tả làn da không tốt như vậy. Em không cảm nhận được da khô hay da ẩm hay da nhờn? Da mỏng hay da dày?

Ví dụ như Nikon, đa số lens rất là nét, nhưng diễn tả làn da không tốt, đó là sự đánh đổi. (Zeiss cũng theo trường phái này)
    Còn những lens mang phong cách soft soft dịu dàng thường diễn tả nước da rất sinh động. Thế nhưng pentax thì k0.

Em không có ý khen chê, nhưng quả thật phong cách tạo lens của pentax rất lạ. Em chưa cảm thụ được.
    Được sửa bởi nguoiduathu lúc 01:44 PM ngày 14-09-2015

Quote Được gửi bởi nguoiduathu View Post
    Em cũng đang dùng 1 body pentax, công nhận là xử lý jpeg hay. Nhiều lúc đổ vào lightroom để cứu 1 số ảnh, nhưng sau đó bỏ cuộc vì em k0 canh cho skintone đẹp như file jpeg được (trình lightroom của em chỉ ở mức cơ bản)

Cái vụ chất liệu, ý em là thế này.
    Ví dụ tấm ốc sên của bác

Nhìn ảnh có thể cảm nhận được làn da con ốc sên thế nào: con này da ẩm ướt nhưng không nhớt, nếu bỏ vào miệng nhai có thể thịt nó hoặc là sần sật, hoặc là rất dai (bác nào ăn ốc sên rồi vào xác nhận giùm cái, em chưa thử bao giờ)

Qua tới lớp vỏ: Con này sạch sẽ, vỏ khá mỏng, mịn nhưng không trơn láng. Em còn tưởng tượng với chất liệu như vậy nó sẽ ám mùi hoa và nó có mùi thơm nữa kìa. Em còn cảm nhận vỏ nó mỏng bằng con ốc mà ngày xưa người ta làm mành cửa, khá mỏng, lấy muỗng gõ nhẹ là vỡ.

Còn mấy tấm chân dung thì diễn tả làn da không tốt như vậy. Em không cảm nhận được da khô hay da ẩm hay da nhờn? Da mỏng hay da dày?

Ví dụ như Nikon, đa số lens rất là nét, nhưng diễn tả làn da không tốt, đó là sự đánh đổi. (Zeiss cũng theo trường phái này)
    Còn những lens mang phong cách soft soft dịu dàng thường diễn tả nước da rất sinh động. Thế nhưng pentax thì k0.

Em không có ý khen chê, nhưng quả thật phong cách tạo lens của pentax rất lạ. Em chưa cảm thụ được.
    Đọc lời bác em thấy mình như dân quê lên tỉnh... thiệt cao siêu quá.... đến giờ thì chắc là em lờ mờ định nghĩa được cái từ "skintone"...
    đúng là biển học mênh mông....

Lâu lâu em vào góp tí ảnh

Cám ơn bác Aimazi về bài review chi tiết! Ảnh bác chụp rất đẹp! , em rất thích mấy bức chân dung.

Em đang đắn đo giữa con K-S2 này và con Nikon D5500, các bác cho em một lời khuyên với. Cám ơn các bác nhiều!

Quote Được gửi bởi Ivan the Supid View Post
    Cám ơn bác Aimazi về bài review chi tiết! Ảnh bác chụp rất đẹp! , em rất thích mấy bức chân dung.

Em đang đắn đo giữa con K-S2 này và con Nikon D5500, các bác cho em một lời khuyên với. Cám ơn các bác nhiều!
    K-S2 thì em đã có viết đầy đủ về nội dung và hình ảnh rồi, giờ lựa chọn thì do bác thích cái nào thì chiến cái đó thôi!

Em chỉ nói nhỏ thế này, máy ảnh Pentax bao giờ tính năng cũng luôn nổi trội hơn các dòng cùng phân khúc. Lí do là vì sao, bởi vì Marketing họ không mạnh bằng đối thủ nên họ chỉ cần cách tập trung vào chất lượng sản phẩm nổi trội để khẳng định với những khách hàng quan tâm về giá trị thực sự của chiếc máy ảnh thôi.

E cũng mê chiếc Pentax K-s2 này lắm, chưa có điều kiện rinh e nó về. Nếu bác nào có người quen ở Nhật có thể nhờ xách tay về, em thấy trên amazon Nhật bán giá 13.921.582đ gồm 01 body và 02 ống kính (18-50mm và 50-200mm). link đây ạ: http://fado.vn/jp/s/search/?rh=k:pen...ds=pentax+k-s2
    Được sửa bởi contrau1985 lúc 11:13 AM ngày 20-10-2016

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng