Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Nhật kí của một gã Khùng...!

Hành trình của một gã Khùng...!

Trước khi kể về câu chuyện khùng của em, em xin nhắn nhủ đôi lời đến các bác, các bạn và các em sẽ và đang chơi máy ảnh DSLR rằng. Ko có cái máy ảnh nào hoàn hảo, chỉ có những con người sử dụng cái máy đó hoàn hảo mà thôi. Đừng bao giờ tin tưởng ảnh trên các trang mạng để áp dụng mua máy ảnh cho mình, vì phần lớn những tấm hình ta xem và cảm thấy đẹp thì đều đã qua chỉnh sửa, ít nhất là ánh sáng và màu sắc. Nếu có thể, hãy trải nghiệm thực tế qua bạn bè đã sử dụng chiếc máy mình định mua hơn là ngồi đọc rì viu hay đánh giá của các anh hùng bàn phím. Nếu điều kiện cho phép, hay mua những thứ chính hãng. Cuối cùng là học thuộc tất cả những chức năng mà cái máy mình đã mua và học cách chụp ảnh cho thật tốt..... Lúc đó bạn sẽ là người hoàn hảo để bảo cái máy làm theo í mình...!

Em....! Một kĩ sư điện thanh, ngoài đam mê Hiend ra em còn một đam mê bất diệt một thứ đó là máy ảnh, ơ chả hiểu thế nào mà em cứ nhìn thấy những ai cầm máy ảnh, hay những con người đứng sau ống ngắm em cảm thấy họ rất thân thiện và đầy chất nghệ sĩ. Vâng, chắc có lẽ là thế thật vì hầu như tất cả các bác ở trên đây đều là những nghệ sĩ thực thụ, ngoài trừ một số ít là chém gió như em hehe...!
    Em đến với máy ảnh DSLR một cách rất đột ngột và bất ngờ, chiếc DSRL đầu tiên em mua, nó chả nằm trong dự tính hay lộ trình gì cả, chỉ vì em thấy nó to, đẹp, giá hợp lí là em vợt... Nói thế chứ ko phải em ko biết gì về máy ảnh số đâu ạ, nào là canon, nikon, pentax, fuli, sony... Nào là lens fix, lens zoom, hãng nọ hãng chai, hàng fo hàng hãng, nào là phân giải, iso, khẩu độ, crop hay cả full frame, em biết hết, biết tất, thậm chí còn thuộc lòng...Nhưng trải nghiệm thực tế thì em lại chả biết đếch gì....!
    Em yêu hãng máy ảnh Canon, chắc vì tại cái tên mà đâu đâu em cũng nhìn thấy, những chiếc ống kính tele màu trắng luôn nổi bật và ko thể lẫn vào đâu giữa đám đông. Không thể chối cãi được sự thật đó và những hình ảnh đó luôn luôn ẩn hiện trong đầu em, vâng, em phải quyết mua canon..Và rồi em cũng mua nó thật, đó là cái máy canon DSLR đầu đời của em EOS 20D và ống kính 17-85is 2 khẩu.
    11990450_898457570202106_7795651252821850365_n by Seung Man Lee, Flickr에서

Đơn giản là vì cái máy rất đẹp, được làm bằng chất liệu mang rê nhôm, sơn nhám, độ phân giải 8 mê ga píc seo, cái ống kính có bộ chống rung IS.... Nhưng lại quyên mất rằng nó có hai khẩu độ, đối với người mới tập tọe chụp ảnh bằng DSLR thì cái 2 khẩu này cực khó kiểm soát, nhưng không sao, cùng lắm là cứ bật auto lên mà tỉa.. Đang vui với duyên mới đầu đời thì em lại lên mạng tìm thêm tài liệu để tìm cách kiểm soát cái máy, và tình cờ tìm được một thông tin kiểm tra sénor cho máy ảnh cũ, chả lạ gì khi một người như em lại ko làm ngay cái việc đó, em tháo ống lens, đậy nắp và chụp.... Ôi thôi. Khi mở ảnh xem lại thì phát hiện ra rằng có 2 chấm đỏ rất to ở ngay gữa khung hình. không được rồi, em phải đổi máy khác, em ko thích, chỉ đơn giản vậy thôi.... Nhưng làm sao để tống cái máy này đi, đây mới là việc khó. Cái máy khá rẻ và còn rất đẹp ngoại trừ bị chết mấy pixel, giờ bỏ thì thương, vương thì ko an lòng, trước khi có í định đổi máy khác và tìm cách tống khứ em nó thì ngày nào em cũng mang ra nghịch, biết rằng cái máy đồi với mình giờ như đồ bỏ nên em nghịch ko tiếc tay, em moi móc, vặn xoay, tới lui chỉ trừ có tháo ra là em chưa làm.. À và như thế, em biết được rằng máy ảnh của canon rất dễ thao tác, các tiện ích rất dễ truy xuất và điều khiển cũng rất tiện tay... Lại thêm yêu canon... Chốt hạ tại đây, em sẽ lại mua canon tiếp. Ở nơi này máy ảnh thì nhiều, nhưng người biết ta dùng máy ảnh thì rất ít, nên chả biết hỏi ai, thôi thì lại google và intenet, thế là một mớ kiến thức ảo nữa lại được nhồi nhét vào đầu, nào là chất ảnh này kia, nào là mục đích, nào là công nghệ , nào là crop hay FF.... Ơ mà em thì chả mong mình sẽ trở thành nhiếp ảnh gia, chả mong ảnh của mình được giải nọ thưởng kia, nên cũng chả cần đến full frame làm gì, em chỉ cần cái máy có tốt độ thật nhanh để mục đích lúc đó là đi tỉa gái ngoài công viên hehehe, lên mạng xem ảnh thì lại càng mê canon hơn vì cái màu trắng của ảnh canon lúc nào nó cũng rất sáng, màu da người thì mịn màng, trắng hồng rất đẹp... Còn thứ gì đẹp và xấu nữa thì em ko cần biết, nhu cầu lúc đó của em chỉ cần đến thế mà thôi. Sau khi đẩy được cái máy 20D về cho ông cụ ở nhà chụp gà qóe em lại có cơ hội mua máy mới, và đích đến lần này em nhắm thẳng canon 7D và ống kính 24- 105 IS F4 L. Tại sao lại phải là L và phải có IS, ấy là cũng nghe giang hồ đồn là nó cho ra chất ảnh trắng hồng trên da mẫu hay nói toạc ra là chụp gái da nó đẹp hehehe và cơ bản là em thích cái máy của mình phải có đầy đủ chức năng, nhất là IS, ơ thế thì quất và múc luôn còn chờ gì nữa nhể? Đúng sở thích của em lun, tuy nhiên là cái lens này có bị bệnh đứt vòng zoom nọ kia nhưng em kệ, vợt!
    11988666_898457586868771_936449405738395766_n by Seung Man Lee, Flickr에서

Vậy là em lại vui với duyên mới, một chiếc máy thuộc diện rất tốt trong dòng máy crop của canon, nếu như không có hôm ấy, chắc giờ này em vẫn giữ em nó lại để khỏi phải kể thêm với các bác mấy trang a4 phía sau nữa. Bộ đôi này về cơ bản thì cho chất ảnh rất đẹp, tuy nhiên cũng chỉ đẹp so với các máy cùng dòng, nó đáp ứng được tuốt các nhu cầu của em chụp trong điều kiện ánh sáng tốt, còn ánh sáng yếu thì thôi rồi khỏi nói ạ, hôm ấy là sinh nhật 2 tuổi con gái em, anh em bạn bè đông đủ ngồi ăn nhậu ở 1 nhà hàng, cuối buổi nhậu, cả nhà chụp vài pô ảnh làm kỷ niệm, hôm í em oai như cóc, cầm máy ảnh chụp.... Ánh sáng trong nhà hàng lúc đó ko tốt lắm, em để chế độ auto focus, cái máy cứ í ạch rặn tới rặn lui ko lấy được nét, mẫu thì toàn người đã ngấm rượu, vừa đứng vừa hô.. xong chưa, xong chưa, mỏi chân quá... Ơ mẹ kiếp cái máy ôn vật này, nó cứ ì ra đấy, thôi đành vặn tay vậy.... Mất hết hứng luôn, cuối hôm đó về xem lại ảnh thì hỏng gần hết, với lại cái máy này chụp iso tầm 400 trở lên là ảnh rất nhiễu, và hình như ống kính EF mà gắn lên body crop hình nó cứ soft soft, ko được căng nét như những hình ảnh em thấy trên mạng, cộng với các thánh internet phán nữa nên em lại chán ngán và có í định đổi máy nữa.... Tính em thế, cái gì em ko thích là em đổi ( dĩ nhiên là vật chất ạ, chứ con người thì ko bao giờ nhé). Nhưng cái của nợ này nhiều tiền gấp mấy lần cái của nợ trước, ko thể đem cho, mà bán thì phải tìm được khứa, mà cái xứ này hình như là nơi để người ta chui vào nhà máy chứ mấy ai mua máy ảnh như mình ngoại trừ mấy cái máy du lịch.... Thôi được rồi, đã có í thì kiểu gì cũng xong... Và một ngày đẹp trời tháng 3 năm 2015 đã đến, và cũng là bắt đầu của một chuỗi ngày đau khổ, ăn không ngon ngủ không yên vì máy ảnh của em... Khi đã tìm được một cu em mua bộ canon 7D với giá rất lỗ em đã lên lịch cho kế hoạch mới cả tuần trời, lần này sẽ lên full frame, nhưng máy nào, canon hay nikon, một câu hỏi luôn chiếm nhiều chất xám nhất của em và luôn ko cho ra đáp án, kì thực em thích canon, vì những thứ em đã kể ở trên và có nhiều người sử dụng nên yên tâm hơn, nhưng máy 5DM2 hay 6D lại là một vấn đề và cả hai máy này lại ko có đèn cóc, thứ mà em thích nhất trên máy ảnh, em ko thích cái flas to đùng gắn lên thân máy, nó quá cồng kềnh và chuyên nghiệp, em ko muốn. Giải pháp thứ 2 là chọn nikon, đáp ứng được cái thiếu của canon nhưng cái màu da hồng mịn kia lại ko có, phải chi có máy NiCa gộp cả hai thứ đó vào thì tốt.... Cuộc chiến so sánh bắt đầu, đầu tiên là 5d2 với 6D chọn cái nào/ lúc này vừa kết hợp mạng intenet và test thực tế thì 5d2 cho ảnh đẹp hơn 6D, 6D thì lại wifi, công nghệ mới nọ kia.... Tạm thời thì chưa lấy cái nào và có lấy thì 1 trong hai cái, cái nào cũng được. Em tạm gác canon nhảy sang Nikon, vì lúc này cũng được nhồi nhét rất nhiều kiến thức ảo của Ni vào sọ não rồi cộng thêm cái đèn cóc nữa nên ni- ca là 50-50. Vấn đề tiếp theo sau khi đã xác định được thân máy thì mua lens nào, em thích 24 70 L của canon nên ngày nào cũng vào góc ảnh Lờ 24 ở đây để xem, ô, cũng đẹp, ra tiệm xem thử thì mới tá hỏa là nó ko có IS... ( trả giá vì ko trải nghiệm ạ, chỉ học vẹt trên mạng là đây ). Thôi hỏng rồi, chính sách đề ra là phải có chống rung vì tay ko được khỏe, toàn gõ phím thế này cơ bắp đâu mà giữ máy cho chắc được... Tạm thời dẹp Ca, quay sang ống của Ni thì 24 70 của Ni cũng ko có chống rung, hỏi thì biết là dòng này hai hãng ko có chống rung, chỉ có 24 70 của tamron mới có... Lại mất phương hướng, thôi đành tìm hiểu cái ống Tảmon xem sao, ui trời, lên mạng đọc và xem thì ngất trên cành quất luôn vì cái ống này thế nọ thế chai, ảnh sắc nét vv và vv... Thôi cũng được đấy vì cũng chả còn lựa chọn nào khác nếu muốn có chống rung cộng với mấy câu bồi thêm rằng Tam 24 70 cắm lên nikon thì sắc nét vô cùng, thế thì còn gì để nói, vừa là ff, lại có đèn cóc, lại có chống rung... Em quyết định rút ví trả tiền cho bộ đôi Nikon D610 và Tamron 24 70VC.
    11899939_898457600202103_8276372264202416504_n by Seung Man Lee, Flickr에서

Bài đã dài, em xin tiếp ở bài 2 ạ.
    Được sửa bởi Tô Ngọc Thành lúc 11:07 AM ngày 03-09-2015
    Nikon D761 & 27-72N...!

Hi bác!
    Em like cái story của bác!
    Ko ai dám tâm sự thật lòng như bác đâu..
    ..Chộp 10 rớt out nét, mờ, tối thui hết 8..Ngáp phải rùi còn 2 up tự sướng!
    Chứ chả ai dám vạch áo cho người xem lưng dủng cảm như bác cả..

Tiếp đi bác! Em hóng bác đây!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Cái sở thích qoái gở của em là.. Bất cứ thứ gì, nó phải đẹp thì em mới ưng, còn xấu là em đá... Hí hửng mang bộ Ni-Tam về em bắn lia lịa, dùng mãi Ca rồi nên giờ cầm máy Ni cũng hơi bỡ ngỡ nên chủ yếu cũng để ở các chế độ bán tự động và chưa can thiệp nhiều vào menu nên ảnh cho ra tấm chột tấm qòe, tấm xanh tấm đỏ... Nhưng rõ ràng là nó vàng vàng, nhất là trên da người, ôi ko được rồi, trước nay đều đọc trên các trang mạng rằng full frame luôn luôn cho ảnh đẹp hơn crop đã đành, cái ống Tam kia cũng là xuất xắc thế mà giờ nó lại cho ra cái thứ ảnh mà có trong mơ em cũng chả tưởng tượng ra, em buồn va thất vọng lắm, lại thêm được các thánh động viên rằng ảnh của Ni đã thiên màu vàng, Tam cũng bị ám vàng thì hai thứ này ko vàng mới là lạ, phải tìm cách khắc phục hoặc sống chung với lũ. Màu da mẫu hồng hào trắng mịn kia nó ăn sâu vào suy nghĩ của em bấy lâu, giờ ko sao dứt ra được để chấp nhận sự thật ấy và một hành trình mới lại bắt đầu, em muốn vẫn là Ni mà ảnh phải có màu hồng như Ca. Về body thì bản thân cái 610 đã rất tốt về độ sắc nét lẫn công nghệ nên em ko thể đổi thêm nữa ngoại trừ khi phát hiện ra điều gì vậy là chỉ còn cách đổi lens, Tam thì vàng, Ni thì ko có chống rung, giờ biết tìm cái nào để cho ra thứ mình cần, em tức tốc vác máy lên nhà bán, trình bày nguyện vọng và lại được thánh bán hàng bồi thêm cho một mớ kiến thức nữa và ngày hôm đó em đồng í đổi sang ống kinh sigma 70- 200 HSM các thêm một cơ số tiền... Ko sao, tiền mà mua được sự yên tâm thì cũng nên làm có phỏng các bác!
    11923230_898458023535394_6059148294045803201_n by Seung Man Lee, Flickr에서

Phải nói rằng cái ống Sig này cho ảnh rất sắc nét, chi tiết và nổi khối lại có chống rung tất hiệu quả.(sánh ngang với nikon 70 -200 vr1 mà sau này em cũng đổi), nó cho ra màu da người gần giống với máy Ca nên em rất ưng ý, nhưng chỉ duy nhất là màu sắc của nó cứ bền bệt ám đất cộng thêm cái vỏ nhựa và cái auto focus nó cứ soành soạch, em chụp bộ đôi này được 2 buổi, lúc tác nghiệp con gái em nó giằng máy nghịc nên quyệt cái lens vào tường gạch làm trầy xước 1 khúc, cộng thêm cái màu ám đất nữa nên em lại tống khứ em nó đi. Ko còn kiễn nhẫn với Nikon được nữa, lần này em đổi lại sang Canon, và đính ngắm đã vẽ ra từ trước, em đổi sang máy 6D và ống kính 70-200 IS f2.8L , chắc các bác thắng mắc sao lại cứ mua ống dài làm gì nhỉ? Vì mục đích của em đã trình bày ở bài trước rồi nhé với lại nó có chống rung.
    11159149_837969792917551_1390544794_o by Seung Man Lee, Flickr에서

Bộ đồ chơi mới, em đổi vội vàng vì biết chắc rằng nó rất đẹp vì gôgle bảo thế và dù cho nó có ko đẹp thì hàng vạn người dùng Canon cũng đã chứng minh rồi, em ko cần đắn đo, chỉ cần trả thêm tiền khấu hao là ôm máy về, hồ hởi với bộ máy mà ngay lúc đầu em đã định lấy nên em cũng chả cần sỏ dây đeo vào, em bấm máy như chưa bao giờ được bấm từ chỗ mua máy về nhà. Cũng phải được vài trăm tấm, ấy là toàn phong cảnh với mấy thị đi đường, về đến nhà cũng đã 9h đêm, em lôi ra bấm tiếp với mấy mẫu ở nhà rồi sau đó rút thẻ xem ảnh trên máy tính..... Thật là thảm họa và ko thể tin vào mắt mình, mấy trăm cái ảnh mà cái nào cũng rung, nhòe, mất nét, màu ám đất, em hoảng hồn quá, kiểm tra lại bộ phận chống rung của ống kính xem có hoạt động hay ko, có, nó vẫn kêu re re khi em gí sát tai vào và hình ảnh ngắm sống nó cũng rất tĩnh ko bị đung đưa như khi ta tắ IS, vậy là chức năng chống rung hoạt động bình thường, kiểm tra chế độ lấy nét, ok hoạt động tốt... Ơ thế qoái nào nhỉ, lại lên mạng vọc, các thánh lại phán, ống này chỉ nét ở khẩu nhỏ, còn khẩu 2.8 thì a,b,c.... Lại chán trường ghê gớm, em ngồi định thần lại tất cả và vọc đến tận đêm khuya, set ở các khẩu nhỏ to đủ cả, WB cũng làm các kiểu, cuối cùng ngủ quyên lúc nào ko hay và sáng hôm sau, ko í kiến em vác 6D và lens 70 -200L 1 lên đổi lại máy cũ là NI D610. Đến đây chắc các bác thắc mắc có phải ko ạ, dĩ nhiên là em có cái cớ là vì đã sử dụng qua Ni một thời gian rồi, mặc dù Ni cho màu da ko đẹp nhưng ảnh của Ni rất sắc nét, có lẽ cái tần số mắt của em đã quen với ảnh của Ni nên giờ nhìn ảnh Ca nó cứ ảo ảo rất khó chịu. Có lẽ thằng ku bán máy ko thể ngờ được rằng em lại vác máy lên đổi, đến đây nó ko thể bỏ mặc em muốn đổi gì thì đổi, nó quay sang tư vấn và hỏi vấn đề, em trình bày toạc hết móng lợn ra, lúc này nó mới hiểu í và tư vấn lấy ống kính của Nikon mà cụ thể là ống kính 70-200 vr1. Em đồng í gí tiền và lấy ống và cái body cũ D610 lại.
    11889946_898457683535428_5739542966601273496_o by Seung Man Lee, Flickr에서
    Cái ống 70-200VR màu trắng rất đẹp, rất gần với thần tượng của em là tele canon. Và quả thật ko ngoài lời tư vấn của ku bán máy, đây là một ống kính rất tốt, cho ảnh sắc nét, tách khối, màu sắc rất rực rỡ và ảnh rất có chiều sâu... Quá ưng so với dự kiến. Em yên tâm ra về và chụp choẹt sau đó.... Tuy nhiên đến tầm này thì giá trị của cái máy đã quá thấp so với sồ tiền đã bỏ ra, nên dù gì vẫn còn 1 lăn tăn đó là ko biết nó đã "xịn" chưa!
    ----Vẫn còn vài trang nữa, nhưng em hết hành chính, ngày mai viết nốt hầu các bác ạ.-----
    Nikon D761 & 27-72N...!

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Hi bác!
    Em like cái story của bác!
    Ko ai dám tâm sự thật lòng như bác đâu..
    ..Chộp 10 rớt out nét, mờ, tối thui hết 8..Ngáp phải rùi còn 2 up tự sướng!
    Chứ chả ai dám vạch áo cho người xem lưng dủng cảm như bác cả..

Tiếp đi bác! Em hóng bác đây!
    Cám ơn bác đã động viên ạ.
    Nikon D761 & 27-72N...!

Nhìn nụ cười méo mó rạng ngời của em khi cầm bộ máy mới chắc hẳn các bác cũng đoán được em vui đến nhường nào. Sau 2 tháng đổi tới đổi lui cuối củng em cũng vui vầy với em nó được một thời gian, ấy là những buổi chụp ảnh dã ngoại chụp gấu nhà và cũng ko ít những lần chộp được những cảnh hớ hênh của những thị đàn bà vô í và những khoảnh khắc rất đời thường giản dị. Những tấm hình chụp ra đã ko còn ai chê tránh, em thầm nghĩ, sẽ dừng lại và yên tâm với em nó...
    TNT_8427 by Seung Man Lee, Flickr에서

Đang vui và phấn khởi với em nó thì em lại chợt buồn, chiếc ống kính nikon 70-200VR1 cho ảnh rất đẹp và thiết kế rất tốt, cả bề ngoài lẫn bên trong có thể nói nó là một ống kính tốt nhất em được sử dụng lúc bấy giờ, nhưng nó lại có một lỗi chết người đó là trục trặc mô tơ lấy nét, thi thoảng nó ko tự động lấy nét và muốn cho nó tự động thì phải vặn về vô cực rồi nhấn cò, lúc đó nó mới hoạt động chở lại, thật ko thể yên tâm giữ em nó lại, mặc dù em nó rất tốt. Em lại suy nghĩ miên man, sửa hay đổi.... Lúc này lại nhờ tới mạng intenet và biết rằng bệnh này nếu hỏng thì chỉ có vặn tay và hơn thế nữa, auto focus của nó cũng kêu khá to lại thêm tối 4 góc. Sau khi biết thêm được những thông tin đó, em lại ê chề và quyết định xuống tiền đổi ống khác. Đổi ống gì đây? Đến đây em đã ngấm đòn nên cũng đã rút ra được rất nhiều kinh nghiệm xương máu, sau một hồi so sánh và em thấy đúng là ống kính của Nikon rất tốt và khỏi trần chờ em nhắm thẳng Nikon 70-200 VR2.
    IMG_7598 by Seung Man Lee, Flickr에서

Đã được nhồi nhét rất nhiều ngôn ngữ ảo về em nó, nào là Nano, nào là ED nhiều thấu, nào là chống tán xạ nọ kia, em yên tâm đổi và chả chút phân vân, lần này thì chắc cú mèo vì đây là một ống kính tốt nhất của Nikon, đúng là không phí công mày mò và đã trả bao nhiêu phí ngu. Em đã hài lòng với nó và có lẽ cũng ko phải hết lời khen ngợi vì việc đó đã có các trang web rì viu làm rồi.
    ảnh chụp từ 70-200vr2
    TNT_1339 by Seung Man Lee, Flickr에서
    Nhưng cuộc chơi vẫn chưa dừng lại ở đây, nó lại phát sinh ra nhiều thứ nữa, mời các bác đón đọc hồi sau nhé.
    Nikon D761 & 27-72N...!

Dài quá.
    Đọc lướt cứ thấy bác chủ thoắt cái lại Ni lông, thoắt cái lại Cà lông. Lại phải quay lại đọc lại xem chuyện gì đã xảy ra :-)
    Nhưng em chốt lại được vài điểm:
    1 và quan trọng nhất, là bác có xiền. Phải có tiền mới đổi đi đổi lại được. Chúc mừng bác.
    2. Gấu nhà bác hiền. Gấu nhà em cứ thấy em rước cái gì mới về là lại nhảy rú lên như cái còi. Thôi lại chúc mừng bác phát nữa.
    Bác phải lấy làm may là được đổi nhiều máy nhiều ống đấy nhé :-)

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Dài quá.
    Đọc lướt cứ thấy bác chủ thoắt cái lại Ni lông, thoắt cái lại Cà lông. Lại phải quay lại đọc lại xem chuyện gì đã xảy ra :-)
    Nhưng em chốt lại được vài điểm:
    1 và quan trọng nhất, là bác có xiền. Phải có tiền mới đổi đi đổi lại được. Chúc mừng bác.
    2. Gấu nhà bác hiền. Gấu nhà em cứ thấy em rước cái gì mới về là lại nhảy rú lên như cái còi. Thôi lại chúc mừng bác phát nữa.
    Bác phải lấy làm may là được đổi nhiều máy nhiều ống đấy nhé :-)
    Hi Bác, còn 3 cái Cà Lông với 1 cái Ni Lông nữa ạ.... Thank bác đã ủng hộ.
    Nikon D761 & 27-72N...!

Quote Được gửi bởi Tô Ngọc Thành View Post
    Trong cái mặt của bác ngố ngố đang sướng với súng ống mới..buồn cười thật..Mình like!

Bác thế còn đòi gì..chân dài súng to đùng đùng nhìn pro quá đi chứ..
    Mình vẩn chưa hiểu sao bác cứ đòi VR? 24-70mm tiêu cự ngắn ko có VR thì củng được, có sao?
    Tay ko chắc ko quen thì lúc bóp cò rán nín thở gồng lên tí có sao?
    Người khác làm được thì bác củng phải làm được thôi, đúng ko?

Thấy bác chỉ có súng to súng dài..ko biết có Lens fix chưa?
    50mm 1.8G, 85mm 1.8G là 2 con Lens fix ngon bổ rẻ của Nikon..
    Nếu chưa có thì em nghỉ bác nên thử..
    Lens fix ko VR nhưng nhẹ nhàng dể chụp, ra ảnh ko thua cái 70-200 VR2 của bác đâu..

..24-70mm mới có VR cho bác đây!
    http://www.dpreview.com/products/nik...-70_2p8e_ed_vr
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=198707
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

hít bác nhiều thịt..........

Bác thế còn đòi gì..chân dài súng to đùng đùng nhìn pro quá đi chứ..
    Mình vẩn chưa hiểu sao bác cứ đòi VR? 24-70mm tiêu cự ngắn ko có VR thì củng được, có sao?
    Tay ko chắc ko quen thì lúc bóp cò rán nín thở gồng lên tí có sao?
    Người khác làm được thì bác củng phải làm được thôi, đúng ko?

Thấy bác chỉ có súng to súng dài..ko biết có Lens fix chưa?
    50mm 1.8G, 85mm 1.8G là 2 con Lens fix ngon bổ rẻ của Nikon..
    Nếu chưa có thì em nghỉ bác nên thử..
    Lens fix ko VR nhưng nhẹ nhàng dể chụp, ra ảnh ko thua cái 70-200 VR2 của bác đâu..

..24-70mm mới có VR cho bác đây!
    http://www.dpreview.com/products/nik...-70_2p8e_ed_vr
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=198707
    Mục đích của em là to và dài..Nên len fix em chưa ngắm đến mặc dù có trải nghiệm phần sau rồi, nhưng đích ngắm của em nếu fix cũng sẽ phải N ạ.
    Nikon D761 & 27-72N...!

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng