Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Canon 30D - Bắt đầu cho cuộc dạo chơi DSLR - Máy ảnh ống kính rời

Canon 30D - Bắt đầu cho cuộc dạo chơi DSLR - Máy ảnh ống kính rời

Canon 30D - 4 Triệu cho 1 cuộc dạo chơi DLSR - Máy Ảnh Ống Kính Rời.
    Chắc hẳn 1 điều khi bạn Click vào bài viết này, bạn đang có những tìm hiểu về DSLR - máy ảnh ống kính rời. Và bạn cũng đang phân vân về những khoản tiền để đầu tư vào thiết bị như Body, Lens, Flash, các Phụ Kiện khác như Thẻ Nhớ, Túi Xách, dụng cụ Vệ Sinh bảo quản thiết bị v.v.v.

Bài này mình viết riêng dành cho các bạn mới bắt đầu tìm hiểu về nhiếp ảnh - môn nghệ thuật đang được nhiều đối tượng, nhiều lứa tuổi quan tâm yêu thích, đặc biệt là các bạn trẻ. Hơn hết, bài viết này sẽ rất hữu ích cho các bạn có khả năng kinh tế ít, có thể nói nôm nao là "gom góp tất tần tật" để có được 1 con máy "chụp ra ảnh là được".

Tháng 8/2015... Canon 30D - model nổi tiếng 1 thời của hãng máy ảnh Nhật Bản, từng có giá xuất xưởng tận $1399, từng là niềm mơ ước của những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp thời đó... Bây giờ đã trở nên đơn giản rất nhiều để Các bạn sở hữu em nó! Âu cũng là 1 quy luật của những món hàng công nghệ.

Vâng, đúng như tựa đề bài viết... 4 Triệu đồng cho 1 cuộc dạo chơi DSLR - máy ảnh ống kính rời. Mình đang nói về em máy Canon 30D, sự lựa chọn khá tốt và tinh tế dành cho các bạn yêu thích nhiếp ảnh nhưng khả năng kinh tế có hạn.
    Có rất nhiều lựa chọn để bắt đầu khi các bạn quan tâm đến thể loại nghệ thuật này. Và ngay từ chính các nhà sản xuất, họ cũng đưa rất nhiều dòng sản phẩm phù hợp với từng đối tượng khác nhau. Có thể tham khảo ở 2 hãng máy ảnh lớn nhất hiện nay là Nikon và Canon:

+Nikon có các dòng 4 số như D3000/D5000... dành cho Newbie, Dòng 2 số như D80/D90... Dành cho những ai đã tìm hiểu nhiều về nhiếp ảnh, Dòng 3 số như D200,D300,D300s,D700... Xếp vào Level Semi-Pro dành cho đối tượng đúng như tên gọi của nó, và cao cấp nhất là các dòng 1 số như D3,D3s,D4...v.v.v

+Canon cũng tương tự như vậy, tuy nhiên có chút khác biệt ở cách đặt tên. Họ đặt những máy dành cho Newbie cũng là dòng 4 số như 1000D,1100D... Hơn 1 level là những dòng 3 số như 550D,600D,700D... Dòng 2 số của Canon sẽ có thêm màn hình phụ hiển thị nhanh thông số ở mặt trên máy như 30D,40D,50D... Dòng chuyên nghiệp của Canon có nhiều loại như 5D,5D2... hoặc dòng chuyên cho thể thao,studio như các máy 1D.

Đọc đến đây, sẽ có 1 chút khó hiểu cho các bạn... Vì tại sao mình lại giới thiệu 1 model Canon 2 số, vốn dĩ cũng ra lâu đời rồi... 1 Model khi sản xuất ra, các thợ ảnh thời đó còn chưa sử dụng rành rọt... mà mình lại khuyên các bạn mới bắt đầu chơi nên sử dụng ?
    Câu Trả Lời đơn giản, mình đang viết bài này từ chính kinh nghiệm của 1 người từng "gom góp tất cả" để đến được với cuộc vui này.

Trước nhất, hãy nói về những khác biệt giữa các dòng 4 số hay 3 số ( 1000D,1100D...hay 450D,500D...) và Model Canon 30D. Mình sẽ nói về những ưu điểm của những dòng máy này so với Canon 30D.

-Những dòng 4 số trên, nhà sản xuất nhắm đến khách hàng là những người cần 1 em máy ảnh có khả năng chụp đẹp, dễ sử dụng hoặc nói nôm na là không biết xài máy vẫn có ảnh đẹp 1 cách dễ dàng, hay những người đã chán ngán việc cầm 1 chiếc máy kỹ thuật số nhỏ gọn, họ muốn 1 chút gì đó "Pro". Ngày nay, những dòng máy này trang bị thêm nhiều tiện ích như: wifi, chỉnh sửa hình ảnh trực tiếp v.v.v. Nó khá hay đấy, nhưng với những ai thực sự muốn đến với nghệ thuật nhiếp ảnh thì điều này có thể nói là không cần thiết. Hoặc với những ai hạn hẹp về kinh tế thì cũng không cần phải đầu tư 1 số tiền cho những tính năng "có thể không có cũng được".

-Từ những dòng máy đã ra khá lâu như 1000D hay 450D... có 1 tính năng mà nhà sản xuất phải đưa vào những em máy này đó là LIVE VIEW. Nói nôm na, đây là tính năng cần thiết đối với những ai vừa chuyển từ 1 máy Kỹ Thuật Số nhỏ gọn sang DSLR. Họ đã quen với việc cầm máy lên, nhìn vào màn hình và ấn nút chụp.

-Các thế hệ máy ra càng về sau thì sẽ có thêm nhiều tính năng hay hơn, đặc biệt với dòng máy dành cho người mới bắt đầu thì hãng sản xuất thiên về các khía cạnh thu hút người dùng gia đình như: màn hình cảm ứng, wifi, LIVE VIEW, quay Film, chỉnh sửa hình ảnh trực tiếp ngay sau khi chụp... Kinh nghiệm từ những lần sử dụng của mình cho thấy, những tính năng này cũng khá hữu ích nhưng tùy vào hoàn cảnh sử dụng. Nếu cảm thấy không cần thiết và thường xuyên cần đến, chúng ta không cần phải quan tâm đến. Ví dụ cụ thể là rất nhiều dòng máy sau này trang bị Màn Hình Cảm Ứng, Wifi hay ứng dụng chỉnh sửa hình ảnh... Nhưng chẳng mấy khi người dùng cần đến vì nó không cần thiết lắm, chủ yếu là hoạt động không được hiệu quả như mong đợi... Chúng ta không thể đòi hỏi 1 màn hình touchscreen như iPhone, 1 ứng dụng kết nối mạng nhanh và nhiều tiện ích như 1 chiếc smartphone, hay đơn giản là có thể chỉnh sửa 1 tấm hình với tốc độ chậm trên màn hình tầm 3" có thể làm bạn hài lòng được.

-1 Điều quan trọng cần quan tâm đến, chung cho mọi món đồ công nghệ, không riêng gì DSLR. Cùng 1 số tiền bỏ ra, bạn sẽ có 2 lựa chọn: hoặc là 1 sản phẩm ở đẳng cấp cao nhưng ra đời đã lâu, lựa chọn còn là 1 sản phẩm có tuổi đời mới hơn nhưng ở đẳng cấp thấp hơn. Và để trả lời câu hỏi này thì cả cộng đồng mạng không ai làm ai thỏa mãn hết được grin emoticon. Nếu bạn tin mình, lời khuyên của mình là: xem lại mục đích bạn mua sản phẩm đó là gì? Đừng nghe bất kỳ ai khen cái này,khen cái nọ... vì chính họ đang khen theo nhu cầu của họ, còn bạn thì chưa chắc đã như vậy! Nói nôm na, bạn không thể so sánh 1 chiếc xe côn tay như Exciter và 1 chiếc tay ga như Airblade... mặc dù nó cùng 1 tầm tiền gần như nhau smile emoticon
    ==> Với những Ưu Điểm kể trên, tại sao Mình lại khuyên các bạn lựa chọn dòng máy 2 số, mà cụ thể đối với các bạn có khả năng kinh tế hạn hẹp lại lựa chọn 30D, mà không phải 450D hay 1000D? Bạn hãy chịu khó đọc thêm chút ít bên dưới, mặc dù đã đọc khá nhiều rồi.

***Dưới đây là những Ưu Điểm của 30D so với 1000D,450D...những dòng máy ngang giá tiền nhau. Hay nói rộng ra, đây là những ưu điểm của dòng máy 2 số và dòng máy 4 số của Canon. Các bạn quan tâm Nikon, cũng có thể xem đây là so sánh điểm nổi trội của dòng máy 2 số so với dòng máy 4 số bên Nikon luôn, nó khá giống nhau.

-Liệu các bạn mua 1 bộ máy Ống Kính Rời, để rồi lúc nào cũng giơ máy lên và nhìn vào màn hình để chụp? Thoạt nghĩ nó không là vấn đề gì để nói cả...Nhưng nó là 1 vấn đề khá hay ho đó ạ. Khác biệt đầu tiên kể đến, là 1 lời khuyên dành cho các bạn... Nếu có sở thích đó, hãy chọn cho mình 1 em máy Kỹ Thuật Số dòng cao cấp như Canon dòng G15,G16... hay Sony NEX vì nhu cầu bạn như thế là phù hợp. Mình nói như vậy có nghĩa là, 1 khi bạn đã dùng đến DSLR, Khung Ngắm Quang Học là 1 bộ phận RẤT QUAN TRỌNG!

+Điều thích thú và khác lạ khi bạn cầm trên tay 1 chiếc DSLR, ngoài việc tháo tháo lắp lắp ống kính... đó chính là Nhìn vào Khung Ngắm! Ở đây chính xác là Khung Ngắm Quang Học, mình phải nói cụ thể như vậy vì ở các máy KTS vẫn có khung ngắm, nhưng đó là khung ngắm Điện Tử.
    ===> 1 Ưu Điểm nổi trội đầu tiên của dòng máy 30D so với dòng 4 số đó là: Khung Ngắm TO và SÁNG hơn. Kể cả những em máy đời mới sau này như 650D, 700D... thì khung ngắm vẫn nhỏ hơn rất nhiều, và cảm giác khi bạn bố cục hình ảnh lúc chụp rất khác. Dĩ nhiên, có 1 số bạn vừa vào món ăn chơi này sẽ thấy nó không cần thiết lắm... Nhưng sau 1 vài lần cầm máy và tìm hiểu về nhiếp ảnh, Mình bảo đảm bạn sẽ cảm nhận sự khác biệt này quan trọng thế nào.

- Sự khác biệt tiếp theo cần nhắc đến đó là Màn Hình phụ ở phía trên thân máy. Nếu không có điều kiện cầm trên tay cùng lúc để so sánh các dòng máy, bạn có thể GOOGLE hình ảnh và nhận thấy ngay, phía trên thân máy của các dòng 2 số, sẽ có 1 màn hình PHỤ, đơn sắc và hiển thị tùm lum thông số... Thoạt nhìn có vẻ rối đấy, nhưng đó là đối với những ai lần đầu cầm máy thôi. Còn đối với những ai chỉ cần qua 1 lần đọc về nhiếp ảnh cơ bản, sẽ hiểu đc hết công năng của màn hình này thế nào. Và sau 1 vài buổi đi chụp, sẽ thấy được việc thao tác khi có màn hình PHỤ nó cho hiệu năng ra sao. Đây là 1 bộ phận Cần Thiết và là 1 điểm nổi trội của dòng 2 số, cụ thể là Canon 30D so với các Model 4 số. Kể cả những máy ra sau này như 650D/700D cũng không được trang bị màn hình này. Vì thế, các thao tác tinh chỉnh lúc chụp cũng phức tạp hơn và không nhanh bằng.

-Trên đây là 2 Ưu Điểm nổi trội nhất của Canon 30D so với các Lựa Chọn khác cùng tầm giá. Sẽ còn nhiều ưu điểm nữa, mà xuất phát chính là do nhà sản xuất họ đưa vào để phân biệt đẳng cấp giữa các Level máy với nhau. Mình không nhắc đến nhiều, vì nếu bạn chưa hiểu nhiều về nhiếp ảnh thì đọc cũng không hiểu...Còn nếu bạn hiểu được những điều đó thì ngay từ đầu bài viết này, bạn đã không đọc làm gì grin emoticon. Những ưu điểm cũng rất quan trọng như hỗ trợ nhiều về White Balance, Flash Control, Function Button v.v.v. Mình kể ra, ngay lúc này bạn không cần quan tâm đâu, khi nào có máy rồi, chụp và hiểu cơ bản rồi hẳn tìm hiểu cũng không muộn.

-Ưu Điểm còn lại cần nhắc đến là về Cấu Trúc thân máy. Mình muốn nói đến "Build". Nghĩa là những dòng máy ở LEVEL cao thì lúc nào cũng được sản xuất đặc biệt hơn. Cụ thể là thân máy sẽ chắc chăn hơn, chịu bền cao hơn...vì yêu cầu bắt buộc từ nó là như vậy để phục vụ cho những nhu cầu đòi hỏi về độ bền như: chịu thời tiết, chịu nhiệt độ, chụp nhanh v.v.v. Thêm 1 lưu ý nữa, những dòng máy về sau như 600D,650D,700D v.v.v có thể bắt gặp trường hợp dưới đít máy in tem MADE IN TAIWAN, nhưng chắc chắc 100% các dòng 2 số như 30D,40D,50D thì luôn luôn là MADE IN JAPAN. Dĩ nhiên ngày nay công nghệ sản xuất đã phát triển ở mức cao, việc 1 món hàng MADE IN TAIWAN cũng không là vấn đề gì cả, vì nhiều sản phẩm công nghệ cao ngày nay đã được MADE IN VIETNAM luôn rồi. Nhưng dù gì thì cầm trên tay 1 sản phẩm MADE IN JAPAN vẫn hơn đúng không ạ, nhất là về mặt tâm lý.

Sẽ có 1 vấn đề lớn, là những câu hỏi đại loại về: 30D chỉ có 8Mp, 30D bị hột v.v.v. Mình sẽ không nói nhiều về những câu hỏi đại loại thế này. Có 1 câu kết và cũng là câu trả lời có thể chấp nhận được, khi so sánh DSLR và máy KTS, đừng mang thông số về MegaPixel ra làm thông số so đo. Còn về vấn đề "hột", "chụp đêm bị noise"... Hãy xem lại bạn sẽ cầm chiếc máy ảnh của mình chụp vào ban đêm bao nhiêu lần? Bạn đã hiểu được những kỹ thuật chụp đêm hay chưa? Mình đảm bảo rằng, ngay cả đưa cho các bạn chiếc máy ảnh hiện đại nhất... thì bạn chụp ban đêm không có Kỹ Thuật vẫn "Xấu Òm".
    Nói cũng khá dài dòng, Mình kết lại lời khuyên cho các bạn dễ hình tượng.

-Đối với những bạn có khả năng kinh tế, nhu cầu cần đến quay Video v.v.v. chưa quan tâm lắm đến những Ưu Điểm dòng 2 số mình kể trên. Hãy mua những em máy dòng 4 số. Vì vốn dĩ nhà sản xuất họ cũng đã nghiên cứu thị phần rồi mới phân chia Level máy cho từng khách hàng cụ thể.

-Đối với những bạn có khả năng kinh tế không nhiều, những bạn đam mê nhiếp ảnh và muốn tiềm hiểu sâu về bộ môn nghệ thuật này.,, Tùy vào khả năng của mình, các bạn NÊN chọn những dòng máy 2 số như 30D,40D,50D v.v.v. Đừng ngại vì 1-2 ngày đầu khó tiếp cận sử dụng, hay ngại ngùng chỉ vì 1 vài lần nhìn thấy những hình ảnh "tươi sáng" trên các màn hình lung linh màu sắc của những em máy Model mới mà sợ khi mình xài dòng 2 số đời cũ, chụp xong không dám cho bạn xem hình liền. Những khác biệt giữa dòng máy 2 số và dòng máy thấp hơn sẽ rất quan trọng khi bạn đã chịu khó qua được những khái niệm cơ bản của nhiếp ảnh. Vốn dĩ cuộc chơi nào cũng có bắt đầu và những trải nghiệm... Nếu chịu khó, bạn không phải tốn phí đầu tư vào những thiết bị ở "Bước cơ bản".

Điều cuối cùng trong phần so sánh này, Mình muốn các bạn nên suy nghĩ. 1 bức ảnh đẹp nó không đến từ 1 thiết bị xịn hay từ mẫu đẹp. Nó đến từ cảm xúc người chụp, đến từ khoảnh khắc các bạn ghi lại. 1 Bức ảnh hoàn thiện về thông số nó đến từ kỷ thuật chụp. Những tác phẩm nghệ thuật không bao giờ thiếu theo năm tháng, và những Nhiếp Ảnh Gia họ còn sử dụng các thiết bị Cũ,Cổ hơn chúng ta bây giờ rất nhiều!
    ================================================== ===========

Trở Lại tiêu đề bài viết, Cuộc Dạo Chơi DSLR chỉ với 4 Triệu.
    -Trong tầm giá này, sẽ có rất nhiều lựa chọn. Như đã nói ở trên, Bạn có thể mua dòng 2 số như Canon 30D, hoặc dòng Level mới bắt đầu như 1000D, 450D. Nếu thấy rằng nên lựa chọn Canon 30D, mình sẽ có 1 số lời khuyên dành cho các bạn khi tìm mua Canon 30D vào thời điểm này, T8/2015 khá lâu rồi từ ngày 30D ra thị trường.

-Mua 1 chiếc máy ảnh Cũ, nói rộng ra là 1 món hàng công nghệ Cũ luôn làm bạn trăn trở!

+Nên lựa chọn Nguồn Gốc món hàng thật kỹ. Hiện tại, nguồn hàng xách tay từ USA về rất được Anh Chị Em quan tâm và yêu thích. Tuy nhiên, cũng cần quan tâm hơn vì có nhiều dạng hàng xách tay về. Đó có thể là hàng thanh lý bị lỗi, nhập về theo Lô và sửa chửa lại. Đó có thể là hàng tân trang ngoại hình vì Model đã khá cũ kỹ rồi. Được ưa chuộng và Tin Cậy nhất, đó là Nguồn hàng thu mua từ chính người dùng bên Mỹ. Mua tuyển chọn từng chiếc, đây có thể coi là những chiếc máy An Tâm nhất. Và có thể là trước đó ít được sử dụng nhất, độ mới "nguyên Zin" được cao nhất.

+Chọn lựa mua từ người bán có Cam Kết trách nhiệm, bảo hành bán hàng chu đáo. Đối với những sản phẩm đã ra đời khá lâu như 30D, vấn đề về bảo hành sẽ giúp bạn an tâm hơn khi chọn mua.

+Nếu tìm mua 30D, hãy chú ý về phụ kiện đi kèm. Hình ảnh mình đính kèm trong bài viết có 1 hình để các Bạn thấy rõ các phụ kiện ZIN theo máy. Với chiếc máy giá trị tầm 4 Triệu, các bạn có thể hiểu những phụ kiện như Pin Zin, Sạc Zin, Dây Đeo Zin (3 món này tầm 1 Triệu) nó quan trọng thế nào. Đừng so sánh về giá khi quyết định mua hàng, hãy xem xét kỹ những phụ kiện đi theo máy vì nó khá quan trọng cho độ bền của máy. 1 viên Pin Zin của Canon 30D có thể chụp được tầm 400 tấm, đa phần khi mua hàng cũ ít ai bảo hành Pin,Sạc cho các bạn. Ít chứ không phải không có, 1 số cửa hàng vẫn có chế độ 1 đổi 1 cho Pin đi kèm máy.

+Chú Ý riêng với dòng máy 30D, bạn sẽ không kiểm tra được số tấm ảnh đã chụp "Check Shots". Vì không có phần mềm nào để các bạn sử dụng cả. Vì vậy, khi mua 30D, hãy cẩn thận xem máy, nhất là thị trường giờ việc Sơn Tút Tân Trang máy rất phổ biến, chưa kể đến những Model cũ như 30D rất dễ mua phải hàng đã qua sửa chữa, thay thế linh kiện ngoài không đảm bảo. Máy cũ có thể 1 vài điểm trầy xướt là bình thường, đừng ngại mua 1 em máy cũ nhưng hoạt động tốt, còn hơn quá quan tâm ngoại hình mà phải hàng dỏm. Giá cả mỗi nơi chỉ chênh lệch 1 ít nhưng vấn đề về máy và phụ kiện đi kèm, chế độ bảo hành mới quan trọng.
    ============================================

??? Phải bỏ bao nhiêu cho 1 sự bắt đầu với Canon 30D.
    Hiện tại, giá Body Canon 30D tầm trên dưới 4 Triệu. Với những ai mới bắt đầu. Đừng vội đầu tư quá nhiều vào những Lens mắc tiền, hay các phụ kiện chưa cần thiết như Flash rời, chân máy v.v.v. Bạn cần 2 món sau để bắt đầu môn nghệ thuật này: 1 em Lens hoạt động tốt bất kỳ, và 1 chiếc thẻ nhớ! Nhiêu đó là đủ. Dĩ nhiên khi mua máy, nhớ lấy dây cáp USB vì 30D dùng thẻ chuyên nghiệp loại CF, Laptop của bạn không có khe tiếp nhận này đâu. Bạn dùng dây cáp USB để chép ảnh hoặc trang bị riêng 1 đầu đọc thẻ nhớ.

1 vài Lựa Chọn về Lens để bạn có thể bắt đầu:
    -Các Lens Canon đời cũ như 28-80mm, 38-80mm... Cùng tiêu cự này có thể mua của Sigma, Tamron v.v.v. chịu khó tìm mua giá chỉ từ 300.000 - 600.000
    -Nếu có khả năng hơn, bạn tìm mua Lens Canon 18-55mm đời đầu. Giá tầm 700.000-900.000. Những lens này cho góc chụp rộng hơn, dễ tìm được Lens đẹp hơn vì ra đời sau.
    -Bạn thường thấy những hình ảnh Xóa Phông mịt mù phía sau, những ai mới bắt đầu bắt gặp sẽ thích thú ngay. Những bức ảnh đó được chụp từ những Lens có độ mở lớn, có thể kể đến là lens 50mm khẩu f1.8. Nếu mua lens Canon hàng xài rồi, giá tầm 1.500.000 - 1.900.000. Lens mới tầm trên 2 Triệu.
    -1 Lựa chọn khá hay chỉ mới có từ đầu năm nay, đó là Lens 50mm f1.8 của hãng YongNuo. Lens hàng mới nguyên Hộp với giá chỉ hơn 1 Triệu nhưng cho chất lượng không kém lens Canon là bao nhiêu.

===========================================

Như vậy, với chỉ hơn 4 Triệu, các Bạn có thể bắt đầu cho mình 1 niềm đam mê mới... 1 môn nghệ thuật mà ngày nay đã rất phổ biến. Đừng ngại vì 1 bắt đầu khá "thua thiệt" so với người khác, bạn đến với nhiếp ảnh, cái bạn cần là 1 tâm hồn sáng tác nghệ thuật, 1 kỹ thuật chụp ảnh hoàn thiện...chứ không phải 1 dàn thiết bị đắt tiền, dĩ nhiên nếu có điều kiện thì vẫn hơn.
    Đọc Xong bài viết này, nếu vẫn còn thấy khá mơ hồ... Google ngay, hoặc vào Flick và gõ từ khóa Canon 30D, để xem rất nhiều những hình ảnh Đẹp được chụp từ chính Model này. Họ chụp được, tại sao bạn lại không thể ?
    Mình ít khi viết bài, vì vậy sẽ có 1 vài sai sót. Bài viết cũng đến từ kinh nghiệm chủ quan và những quan sát của mình sau thời gian dài đam mê chụp ảnh. Nếu có gì cần đóng góp, mong các bạn góp ý. Cảm ơn rất nhiều.
    ============================================

Tiện thể, sau thời gian dài theo đuổi đam mê kinh doanh. Nhiều kinh nghiệm từ việc mua hàng bên Mỹ, mình có tuyển chọn nhiều hàng công nghệ, trong đó có máy ảnh DSLR các loại từ US. Đa phần đều được mình tìm mua từ chính người dùng gia đình bên Mỹ, các máy về Việt Nam đều trong tình trạng hoàn hảo, còn mới đẹp. Các bạn quan tâm, có thể tham khảo ở List hàng của mình:
    Www.LiemDSLR.Com - Máy Ảnh/Lens nhập Mỹ - trước kia là LiemSellLens, Seller Uy Tín của Anh Chị Em nhiếp ảnh Toàn Quốc.
    .Chế Độ Bảo Hành Vàng: 12 Tháng cho cả hàng đã qua sử dụng, Pin-Sạc Zin được đổi mới nếu xài không tốt.
    .Ship hàng Miễn Phí các tỉnh/thành cho khách hàng ở xa.
    .Facebook Page: https://www.facebook.com/LiemDSLR
    .Địa Chỉ: 172 Lê Quang Định F14 Bình Thạnh.
    .HotLine: 093.9999.172
    Chúc các bạn sẽ có nhiều niềm vui và trải nghiệm thú vị khi bước vào 1 niềm đam mê mới!
    To be continue
    Phone: 0938 12 23 34 Yahoo! dtqht@yahoo.com

Cám ơn bác đã viết bài rất chi tiết và hữu về con 30D này, newbie mà dùng con này chắc sẽ rất thích vì chi phí hợp lý, vừa túi tiền nhg vẫn có thể chụp ra đc 1 tấm ảnh đẹp.

bài viết rất công phu cho AE newbies

tks a rồi............. :D