Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: [Hỏi] Có nên từ Canon qua Sony ko ?

[Hỏi] Có nên từ Canon qua Sony ko ?

Dạo này thấy bạn bè, người quen dần dần chuyển Sony A7, A7r gì đó, về nội công m nó nghe đồn khen quá trời, m thì trung thành với canon, và cũng ít để ý đến tính năng dòng sony cho lắm, nghe thiên hạ đồn mà lung lay ý chí, vì tiêu chí m là chụp hình du hí, chụp chung chung ko chuyên về gì, mà cũng chẳng có giỏi j hết :( cần những con gọn nhẹ như con Sony nữa chứ ? vậy nên hay ko ? có bác nào đào tẩu qua sony hay ngược lại gì cho m vài ý kiến nghe ngóng thử xem sao nhé. tks

Nói ra thì mất công cãi nhau chứ bác thích thì cứ chuyển qua, biết đâu thích hơn thì ở lại luôn. Còn không thì bán và trở về Canon. Tiền lỗ coi như học phí vậy. Nên hay không nó chủ quan lắm.
    I'm a Canikonian

Bác có vẻ không có chủ kiến lắm nhỉ, dễ bị lung lay thật. Có câu là "nếu bạn đã yêu người thứ 1 thì sẽ ko phân vân vs người thứ 2", em nghĩ bác cũng như vậy rồi, thế thì cứ nhích thôi, nhảy wa Sony thử cho biết. Như bác lightmatters nói, thik thì ở, ko thì trở lại

Quote Được gửi bởi khiemcx View Post
    Dạo này thấy bạn bè, người quen dần dần chuyển Sony A7, A7r gì đó, về nội công m nó nghe đồn khen quá trời, m thì trung thành với canon, và cũng ít để ý đến tính năng dòng sony cho lắm, nghe thiên hạ đồn mà lung lay ý chí, vì tiêu chí m là chụp hình du hí, chụp chung chung ko chuyên về gì, mà cũng chẳng có giỏi j hết :( cần những con gọn nhẹ như con Sony nữa chứ ? vậy nên hay ko ? có bác nào đào tẩu qua sony hay ngược lại gì cho m vài ý kiến nghe ngóng thử xem sao nhé. tks

Bác chơi đủng định thích gọn nhẹ, không chụp chuyên nghiệp cái gì thì Sony là lựa chọn hay. Bộ A7 với Loxia rất gọn nhẹ.

Con người chụp chuyên nghiệp thì cái quan trọng nhất là sự thích ứng. Mà đa số người chơi Canon bảo thủ không muốn chuyển đi đâu vì đã quá quen thuộc với hệ sinh thái Canon bao gồm cả thao tác, cầm nắm, ống kính... Tiêu biểu là em.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Nói ra thì mất công cãi nhau chứ bác thích thì cứ chuyển qua, biết đâu thích hơn thì ở lại luôn. Còn không thì bán và trở về Canon. Tiền lỗ coi như học phí vậy. Nên hay không nó chủ quan lắm.
    Mấy năm trước, khi 5D2 còn giá >40tr, Fujifilm ra X-Pro 1 nhỏ gọn giá <40tr, em có người quen chuyển từ 5D2 qua X-pro 1, giờ e thấy 5D2 bán lại ~ 20tr, còn X-pro 1 thấy rao ~ 10tr, học phí cũng hơi phải chăng.

Sony mirrorless cứ 6 tháng thì ra 1 body mới, năm ngoái mới nghe A7 nổi ầm ầm, cách đây vài tháng thằng quen e bán A7 mới 100% trầy trật mấy tháng mới đi được (lúc đó A7r II chưa ra), mà nó phải mua adpator để chuyển chụp với lens Ultra-wide của Canon mới vui.

Em cũng chơi thử Fujifilm, rờ Sony mirrorless tí, rồi lại quay về Canon. "Đi cho biết đó biết đây" như bác nói, hehe.
    Được sửa bởi benkhang lúc 04:12 PM ngày 26-08-2015

Cũng đang có vấn đề như bác chủ topic. Nhưng xác định chắc chắn 1 điều là vấn đề này chỉ có tự mình giải quyết. Hỏi box canon thì sẽ đa phần là không, hỏi box sony thì sẽ nói có
    Dạo này A7 II và A7rII ra dân tình dùng Sony tha hồ bàn tán trong khi bên dslr Canon lại chỉ bổ sung thêm phân khúc khác chứ những dòng như 6D hay 5DIII chưa thấy được update gì cả
    Ps: có 1 số nhiếp ảnh gia nói rằng dslr sẽ chết trong 1 thời gian ngắn.

Quote Được gửi bởi shynbee View Post
    Bác có vẻ không có chủ kiến lắm nhỉ, dễ bị lung lay thật. Có câu là "nếu bạn đã yêu người thứ 1 thì sẽ ko phân vân vs người thứ 2", em nghĩ bác cũng như vậy rồi, thế thì cứ nhích thôi, nhảy wa Sony thử cho biết. Như bác lightmatters nói, thik thì ở, ko thì trở lại
    vì "đi học" thì lộ phí và học phí này khá cao nên học diễn đàn trước rồi mới tính ra được bạn ah

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Bác chơi đủng định thích gọn nhẹ, không chụp chuyên nghiệp cái gì thì Sony là lựa chọn hay. Bộ A7 với Loxia rất gọn nhẹ.

Con người chụp chuyên nghiệp thì cái quan trọng nhất là sự thích ứng. Mà đa số người chơi Canon bảo thủ không muốn chuyển đi đâu vì đã quá quen thuộc với hệ sinh thái Canon bao gồm cả thao tác, cầm nắm, ống kính... Tiêu biểu là em.
    bạn nói quá đúng hệ sinh thái từ canon nó rất ư là đơn giản, như cầm qua nikon thì thôi mò mẫm chít dịch mới ra ... khoái ở canon chỗ này , con sony thì chẳng biết thế nào chứ m nó ra liên tục nhìn đuối quá

Quote Được gửi bởi ciaociao View Post
    Cũng đang có vấn đề như bác chủ topic. Nhưng xác định chắc chắn 1 điều là vấn đề này chỉ có tự mình giải quyết. Hỏi box canon thì sẽ đa phần là không, hỏi box sony thì sẽ nói có
    Dạo này A7 II và A7rII ra dân tình dùng Sony tha hồ bàn tán trong khi bên dslr Canon lại chỉ bổ sung thêm phân khúc khác chứ những dòng như 6D hay 5DIII chưa thấy được update gì cả
    Ps: có 1 số nhiếp ảnh gia nói rằng dslr sẽ chết trong 1 thời gian ngắn.
    hỏi để tự mình rút ra quyết định đó ... chứ dân tình kể cả studio, mấy bác chụp dịch vụ cũng cầm m nó cũng nhiều ... dslr muôn năm bạn ơi :P

theo mình thì mua thêm con sony đó trước, dùng thấy ổn hãy bán canon. Chơi ảnh sướng 10 thì chơi máy cũng sướng 8-9, chả mất mát gì cả.

Ko nên bác ạ! Em từ canon qua sony a6000-> a7r cảm nhận cá nhân ko thích chút nào. Len thì đắt mà chất lượng ko đc như mong đợi. Nói như bác benkhang toàn dùng ngàm chuyển mà ngàm có rẻ đâu ạ. E thấy nhiều bác mua sony về dùng lens Mf (nói về sở thích e ko bàn nhưng ko đủ đk mua af thì chắc có) vì af của sony toàn khẩu f4 là chính.
    Chưa nói đến sony nó ra model nhanh và nhiều. Tính thanh khoản thấp, em về với canon mà lỗ 8t cho body a7r còn bh chính hãng hết t1/2016 chụp đc 2975 kiểu.
    Vài lời "tâm huyết" với bác )
    Còn Gà Lắm...

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng