Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Các bác giúp em: sắp bị kiện vì bán genuine copy Lightroom 5 trên eBay

Các bác giúp em: sắp bị kiện vì bán genuine copy Lightroom 5 trên eBay

• Bài viết này lúc đầu em định hỏi riêng bác Nikonian2006. Tuy nhiên, em post lên đây để các bác rút kinh nghiệm.
    • Đây là vấn đề luật pháp nên em sẽ trình bày thật kỹ.

1. Em sống tại bang Missouri. Trước đây em thường mua hàng trên BUYDIG.COM, trong đó có một số món họ bán kèm (bundle) với Adobe Lightroom 5. BUYDIG là Adobe authorized dealer cho nên LR5 bán kèm đương nhiên là genuine. Vì dư dùng nên em mang LR5 lên eBay bán lại (em bán tổng cộng 4 bản LR5) Tất cả các bản LR5 em bán đều còn nguyên seal. Có hàng ngàn người cũng làm tương tự như em trên eBay. Mọi thương vụ hoàn tất cách nay hơn 6 tháng.

2. Bỗng nhiên giờ đây em nhân được thư từ văn phòng luật Johnson & Pham từ California. Trong thư nói rằng em bán Counterfeit copy of LR5 trên eBay. Họ yêu cầu cung cấp toàn bộ thông tin tài chánh liên quan đến vụ bán LR5. Đồng thời nói rằng em phải bồi thường $15.000 hoặc họ sẽ kiện ra tòa. Em hú hồn, google về chuyện này thì biết được em không phải là người duy nhất bị dính chưởng.

• Đây là một người bị như em: https://www.reddit.com/r/legaladvice...elling_copies/
    Anh ta phải thuê luật sư, tuy nhiên kết quả cuối cùng thế nào không ai biết.

• Đây là bài viết của một người khác trả lời cho người hỏi ở trên: http://www.resavr.com/comment/adobe-...-sue-me-612493

• Thông tin từ 2 links trên tóm gọn như sau. Luật pháp Mỹ không cấm mua đi bán lại hàng hóa, kể cả hàng hóa nhâp khẩu không chính nghạch (grey market). Bản LR5 em mua từ BUYDIG rồi bán lại trên eBay là legal copy, không phải pirate hay counterfeit. Em quyết định viết thư gởi cho Johnson & Pham với lời lẽ được gợi ý như trong ReSavr link.

3. Hai tuần sau em lại nhận được email từ Johnson & Pham. Họ nói em không phải Adobe authorized cho nên LR5 mà em bán là hàng counterfeit (dù nó là sealed genuine copies). Em nói, em đã trả tiền cho Adobe khi mua LR5 bundle rồi sao lại đi rượt em làm gì. Họ nói Adobe không thu tiền bản LR5 bundle, tức nó là FREE copy. Tuy nhiên trên bao bì ghi rõ ràng là sale in bundle, không hề nói gì tới chuyện FREE COPY.

4. Bây giờ em rất bối rối, không biết có nên cung cấp thông tin tài chính về việc bán LR5 cho họ không? Vì không biết tiếp sẽ như thế nào? Mong bác Nikonian2006 và các bác am hiểu về luật tư vấn và giúp em giải quyết rắc rối này.

Chân thành cám ơn các bác.

Thành thật chia buồn cùng anh khi gặp phải rắc rối này. Quả thật sống ở 1 đất nước như Mỹ phải hiểu biết thì mới sống nổi, cái gì nó cũng lấy luật ra kiện, nên nhìn lại thấy Việt Nam sống khỏe thật Thấy tên hãng luật là thấy có gốc gác Việt lại đi kiện người Việt rồi haizz buồn thay.

Trước khi anh Vũ cho ý kiến khách quan và chuyên môn về luật, em xin góp ý tí xíu, xem như là đang debate luật. Em có nghiên cứu thì quả thật anh có thể vướng vào việc breaking law vì bản chất anh đang bán hàng software (là mặt hàng vô hình) mà anh không phải là authorized dealer cho dù anh đang bán hàng authentic. Nếu là mặt hàng khác không phải software thì anh hoàn toàn vô can, ví dụ như bundle của anh gồm LR5 + printer + printing papers, anh bán printer thì chẳng bố thằng nào kiện được.

"Even if the software within is authentic, it’s still breaking the law. Per the SIIA, “As this prosecution demonstrates, it is both a crime to create counterfeit software and a crime to sell authentic software without authorization."

Về phía Adobe, họ cũng phủi mọi trách nhiệm nếu end user mua từ unauthorized dealer vì không chứng minh được nguồn gốc và chứng từ mua software của họ. Vì thế luật có thể xem anh đang bán pirate/counterfeit cho end user vì họ không nhận được đầy đủ quyền lợi khi mua software từ anh.
    "The first problem is that Adobe does not recognize these venues as valid or authorized resellers, they are fully disregarded. So as a result, Adobe will not officially recognize any of those buyers as actually owning their software.
    Meaning, you think you own the genuine article but effectively you don’t. You can’t provide an accepted proof of purchase – so you can’t formally prove you own the products, can’t ever legally transfer the software to someone else, may not be able to get product support or upgrade to the next version, and so on… You also aren’t able to return the software to get your money back from Adobe like you normally can."

Em xin chờ anh Vũ cho ý kiến thêm.
    Canon 40D
    T* + L

Các bác cũng rành luật thì cũng nên hiểu ca tư vấn này không dễ dàng và theo "luật" thì phải tính phí, hợp đồng tư vấn rõ ràng chứ không nói khơi khơi được . Chia buồn cùng bác chủ, hy vọng bác nikonian2006 có một gợi ý nào đó, chứ dân làm nghề luật mà bác chủ hỏi không như vậy thì cũng hơi khó cho người tư vấn. Mong bác qua được rắc rối này
    70-200f/2.8;24-105f/4;17-40f/4;35f/1.4;430ex2; Đang tìm con 5DMII.

theo tôi bác nên settle với họ. bác gửi cho họ cái receipt bán rồi nói bác sẵng sàng chả lại số tiền đó cho Adobe.
    chữ ký vi phạm chính trị

Bác hãy làm như lời chỉ dẫn của link thứ nhì (http://www.resavr.com/comment/adobe-...-sue-me-612493). Trong khi đó, liên lạc với VP State Attorney General xem đây có phải là một loại frivolous claim hù dọa để kiếm tiền.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác hãy làm như lời chỉ dẫn của link thứ nhì (http://www.resavr.com/comment/adobe-...-sue-me-612493). Trong khi đó, liên lạc với VP State Attorney General xem đây có phải là một loại frivolous claim hù dọa để kiếm tiền.
    bác vô đường link resavr thì thấy câu này ngay đầu trang "This comment was posted to reddit on Mar 19, 2015 at 1:03 pm and was deleted within 1 day, 8 hour(s) and 29 minutes."

tham khảo http://www.ebay.com/gds/How-to-buy-o...7069854/g.html

https://sellercentral.amazon.com/for...=0&sortBy=date
    Được sửa bởi CuteFace lúc 12:13 PM ngày 20-08-2015
    chữ ký vi phạm chính trị

Cám ơn các bác ghé qua và cho ý kiến.

@solo_vivu
    EM biết thế chứ. Em hỏi thế là vì nghĩ rằng trên forum nay chúng ta giúp đỡ nhau được gì thì giúp. Nếu sự việc phải đi đến chổ hợp đồng và tính phí thì đó cũng là chuyện bình thường. Nếu anh Nikonian2006 đứng ra lo việc này hay giới thiệu một law firm khác thì em vẫn yên tâm hơn là đi tìm đại một nơi xa lạ.

Một điều kỳ lạ là rất nhiều người bị dính vụ tương tự, cũng post bài hỏi khắp nơi, cũng có nhiều tư vấn... nhưng không ai hé một lời về việc cuối cùng họ đã giái quyết ra sao???

1. Câu đầu tiên mình xem vụ này thì mình trả lời là what the ...

2. Mình không bao giờ chảnh với mọi người nếu mình giúp được mình sẽ giúp nhưng nhớ là đa số các bạn ở VN có thể không hiểu LS nước ngoài phải làm theo luật pháp không phải muốn nói tự do trên forum là nói mà không bị rủi ro kiện tụng hay bị phạt vì hành nghề ngoài giấy phép đâu. Cho nên đừng nghĩ là mình không nói là mình không muốn giúp.

3. Anh chỉ nói ngắn thôi anh sẽ trở lại sau vì anh bận, sorry.

4. Họ không nói cho em đã solve sao vì luật pháp ở đó và thỏa thuận settlement cấm không cho nói. Hay là em muốn đem lên đi nói ra để như em lại bị kiện vì một chuyện không hề biết là vi phạm. Settlement của ở đây là có ghi confidential tiết lộ ra là nó chơi tiếp một vụ kiện khác đó.

5. Không phải vexatious litigation như anh VK nói đâu, đó là phỏng đoán bừa thôi. VP này nó đã chuyên kiện và nó làm nhiều lắm rồi. Muốn biết có thật không xem tờ giấy và vào trong website PACER dò ra hồ sơ nó gửi nó kiện bạn sẽ biết là có thật không liền. Nó không giả đâu, đây là thật.

6. Anh quay lại sau nhe, đầu tiên anh nói rõ là anh không có quyền nhận vụ này vì anh không có quyền hành nghề ở bang em ở, phải có giấy phép mới được quyền nói là LS. Nếu ở bang anh thì anh kêu mang sang cho anh xem rồi bằng person không có nói online. LS nói chuyện thật kiện thật là không có chuyện advise online để người khác làm theo, làm sai rồi kiện lại anh ha?

7. Em cho anh biết em có việc làm không hay thất nghiệp hay sinh viên. Và nếu có.

8. Dò trong bang em coi luật pháp nó nói về judgment proof ra sao cho anh. Nếu không có việc, anh đố nó đem em ra tòa.

9. Anh quay lại sau nhe, đi dò cái đó trả lời cho anh biết. Nếu có việc làm thì sẽ phải thuê ls anh nghĩ sẽ tốn khoảng ít nhất 500 settle với nó.

Anh quên chỉ nói thêm anh bận không sửa bài được.

Luật pháp ở đây yêu cầu LS nói chuyện thật tranh tụng là phải mang vào trong vp nói không có chuyện nói online, đi kiếm cho anh xem ở đâu LS xứ tư bản tư vấn online xem cho anh. Chỉ có ở VN thôi. Vì chỉ nói trong vp mới được công ty bảo hiểm bồi thường trách nhiệm professional indemnity nó đồng ý bồi thường nếu nói sai gây thiệt hại cho nên LS không thằng nào nói bậy online tư vấn bậy đâu đừng mong đi kiếm. Ở đây nó yêu cầu mỗi lời nói ra mang tính chuyên nghiệp phải chịu trách nhiệm pháp lý không có tự do luật pháp như ở VN đâu.

@ngocrebel, đầu tiên cám ơn bác đã viết topic này để mọi người rút kinh nghiệm.

Tôi cũng đã mua của BUYDIG 1 cái HDD được tặng kèm cái DVD chương trình LR5 có serial number chính thức. Tôi để xài và đăng ký với Adobe không gặp vấn đề gì. Trong thời gian này, tôi thấy trên ebay, các forum photo ở Mỹ cũng có người đăng bán vì dư xài, giá cũng khá rẻ, chỉ $60 so với giá chính thức là $140/bản. Lời lóm không có bao nhiêu mà đòi $15.000 đúng là ... một bài học đắt gía thật !

Bây giờ tôi mới hiểu chính xác cái dòng chử in trên bìa hộp và cả trên cái dĩa DVD nó có ý nghĩa như thế nào !!!
    Not to be sold separately.

Theo tôi, bác nên tìm đến một văn phòng luật sư tại địa phương, tại tiểu bang của bác để tham vấn trước khi cung cấp các thông tin. Luật mổi tiểu bang mỗi khác, thuế cũng khác ... cho nên hỏi ý 1 người ở VN, ở nước khác cũng bằng thừa, mất thời gian vô ích !
    Tôi về VN, có việc cần hỏi luật sư vài câu về luật VN hiện nay, việc đầu tiên là đóng 250 ngàn đồng tiền phí dịch vụ. Sau đó là tính % trên từng vụ việc cụ thể ! Cứ vào quán café gần trường LQD, q3 là thấy các ông thầy cải kiếm tiền % như thế nào liền à.
    Lấy ảnh người khác sử dụng không phép hoặc ảnh mình đã ký bán, cho, tặng, chụp free cho sponsor... đem post public, post facebook của mình cũng bị kiện đấy, bán nhà đền cũng không nổi. Có những văn phòng, agent chuyên làm việc này, họ rà cả các forum VN đó... ( Văn phòng AP ở New York dặn dò, rồi có quy định rỏ trong hợp đồng mua,bán ảnh với tôi ). Dính đến " bản quyền" ở các nước tư bản là ... OMG !!!
    Chúc bác bình tỉnh, tai qua nạn khỏi . Và xin đừng lặp lại sai lầm này nửa nhé.
    1DX 5D3 7D2
    35 135 501.4 (85 300 1635 2470 70200 100400)ii 600EX RT(3) 580EXii STE3RT Gitzo3532S Z1

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng