Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: X-E2 So với A6000 thì hơn kém gì?

X-E2 So với A6000 thì hơn kém gì?

Đầu tiên em xin nói là em không có ý định gây war

Chỉ là vừa đổi từ FF D600 qua Mirrorless nên muốn xin tư vấn giữa 2 em này có gì hơn kém, vui lòng không quá thiên vị bên nào dùm em vì em thực sự cần một so sánh cụ thể để ra quyết định.

EM biết đây là bOx FUJI nên có thể hơi thiên vị, nhưng mong các anh giúp em để quyết định tốt nhé, tất cả vì một cộng đồng Mirror less vững mạnh mà

P/S: Budget em tầm dưới 20 triệu và em sẵn sàng dùng 2nd ạ!

Thua a6000 khá là nhiều.
    Thứ 1: tốc độ AF
    Thứ 2: là công nghệ mới
    Còn xe2 hơn:
    Thiết kế cái này tuỳ người
    Hệ thống lens phong phú hơn
    Cảm giác cầm nó lạ và cuốn hút lắm hỏi các bác fujji sẽ rõ hehehe.
    Cuối cùng là màu sắc. Cảm nhận của em là fuji đẹp hơn, hoài cổ hơn, pha chút gì đó lạ lẫm, ma mị mà đầy đặc trung của fuji
    You never know what you've got till it's gone.

Quote Được gửi bởi Prince23 View Post
    Thua a6000 khá là nhiều.
    Thứ 1: tốc độ AF
    Thứ 2: là công nghệ mới
    Còn xe2 hơn:
    Thiết kế cái này tuỳ người
    Hệ thống lens phong phú hơn
    Cảm giác cầm nó lạ và cuốn hút lắm hỏi các bác fujji sẽ rõ hehehe.
    Cuối cùng là màu sắc. Cảm nhận của em là fuji đẹp hơn, hoài cổ hơn, pha chút gì đó lạ lẫm, ma mị mà đầy đặc trung của fuji
    Vậy XE2 thua khá nhiều so với A6000.
    Nhưng lại hơn rất nhiều, haha.
    Trong cuộc rong chơi, tôi đã gặp Nhiếp ảnh.
    Trong cõi Nhiếp ảnh, tôi đã mê Foveon.

em nào cũng được nhưng theo em e sẽ chọn xe2 . hoặc xe 1 tiền dư đầu tư lens ...

thêm cái là evf và lcd đẹp hơn a6000

Khó nói, khó so sánh..về tất cả. Chỉ có điều mình bỏ hẳn Sony vì chất màu của nó không có cái riêng, nó cứ "chung chung" làm sao ấy. (Chỉ giữ lại mỗi em compact W7 - cũ nát nhưng ưng ý toàn diện-xin đừng lộn với WX7 nhé..).
    It's NOT the camera, it's HOW you USE it!

Ra store mà thử bác ơi, mỗi con một vẻ, được cái này thì mất cái kia, nó bù sớt nhau qua lại
    Riêng e thì thích công nghệ của Sony hơn, và thích cái kiểu dáng hoài cổ của Fuji :D
    Nikon D700 + Af-s 28mm f/1.8G Nano + Af-s 50mm f/1.8 G

Em chưa được dùng X-E2 nhưng đã mua A6000 khi nó được ra mắt vài tháng và hiện giờ thì đang dùng X-E1 nên xin được đưa ra chút quan điểm cá nhân 1 cách khách quan nhất theo đúng tiêu chí của bác dựa vào kinh nghiệm sử dụng thực tế.

A6000 lấy nét nhanh, tốc độ chụp và lưu ảnh cao hơn, EVF to rõ hơn X-E1 (nhưng X-E2 đã cải thiện vấn đề này nên chắc cũng tương đuơng) còn 1 vấn đề về EVF là A6000 có thêm eyecup nên chụp ngoài nắng tốt hơn. Hệ thống điều khiển Trinavi tiện dụng hơn nhưng không có nghĩa là X-E1 kém, Sony cho tùy chỉnh tốt hơn trong việc điều khiển máy nên em đánh giá cao vấn đề này, A6000 cho khả năng bù sáng lên +5 còn X-E1 chỉ +2 còn X-E2 hình như chỉ là +3 nên vẫn yếu thế, ảnh ra sắc nét hơn X-E1 (không biết là do cảm biến 24mpx hay do mật độ điểm ảnh lớn 350dpi vs 72dpi cũng có chỗ X-E1 đạt mật độ 96dpi) còn X-E1 là bản nâng cấp nên chắc không hơn nhiều, việc lấy nét tay trên Sony thì tốt hơn Fuji nên nó đã làm hồi sinh lại 1 kho đồ M42 và MF cổ, thiết kế rất nhỏ và nhẹ tiện dụng cho việc mang vác ngược lại thì có cảm giác hụt hụt nhất là khi gắn ống kính lớn, nhưng cái báng cầm to nên cảm thấy thoải mái khi cầm, màn hình lật được. Ngoài ra thì A6000 có thêm wifi, nfc, cài thêm được ứng dụng nữa.

Fujifilm trong việc điều khiển có vòng chỉnh khẩu ngay trên ống kính (cái này em rất thích) và vòng chỉnh tốc trên thân máy (tuy nó không chia nhỏ ra được như bánh xe của Sony) nên cũng không kém hơn Trinavi A6000 là mấy, Có đường chân trời ảo tiện dụng, thiết kế ôi phải nói là nó quá quyến rũ và với người không biết thì mình bảo đây là cái máy ảnh film cổ nên chất lượng ảnh không được tốt nên họ sẽ không chú ý hay nhờ mình chụp hộ :-). Chất ảnh đặc trưng nhất là màu xanh thì mát mắt còn chất lượng ảnh thì cũng tương đương nhau cả. Việc xóa ảnh trên máy tốt hơn Sony nhưng muốn cắm vào máy tính qua day usb thì hơi khó. Hệ thống ống kính do Fuji phát triển tốt hơn của Sony và Zeiss cũng có ống kính cho Fujifim, do việc tự đầu tư ống kính riêng nên giá rẻ hơn là thuê người khác làm hộ nhưng chất lượng thì rất tốt, tiếng màn chập êm hơn, gắn mác là Made in Japan (cả máy và ống kính).

Nói tóm lại: sau khi chuyển từ A6000 sang X-E1 thì em cũng không hối ận.

em đang kiếm em e1 +kit. giá 600 trên B&h. thì ko có bản silver .. đau cái đầu. kết màu bạc chứ ko thích màu đen.
    tìm hiểu bấy lâu nay đúng vào phút chót quyết định bấm nút order thì ko có cái màu ứng ý

Quote Được gửi bởi andyquang4b View Post
    em đang kiếm em e1 +kit. giá 600 trên B&h. thì ko có bản silver .. đau cái đầu. kết màu bạc chứ ko thích màu đen.
    tìm hiểu bấy lâu nay đúng vào phút chót quyết định bấm nút order thì ko có cái màu ứng ý
    Bác mua rồi đánh giá B&H giúp em với nhé, em cũng mua X-E1 ở đây nhưng có vẻ như không phải là hàng brand new thì phải.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng