Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Lính mới cần giúp đỡ về pentax ME SUPER

Lính mới cần giúp đỡ về pentax ME SUPER

Chào các bác :D em vừa mua con pentax me super kèm lens sigma xq 39~80mm f3.5 về tập tành chụp ảnh thử. em cũng chưa bao giờ dùng dslr bao giờ nên có thể coi như em bắt đầu từ con số 0 lĩnh vực chụp ảnh luôn các bác ạ. Cho em hỏi khi cái viewfinder của em có một hình tròn ở giữa ạ( hình như là vòng focus phải không ạ?), lúc em để khẩu độ là 8 chụp ngoài trời thì vòng tròn này nó nửa sáng nửa đen
    Còn khi em để khẩu mở sáng nhất thì cả hai phần của vòng tròn mới sáng hết. thi thoảng lệch mắt một tí thì nó lại xuất hiện đen nhưng chỉ một chút thôi ạ
    Các bác cho em hỏi như vậy có nghĩa là sao vậy ạ? khi em chụp phong cảnh thì lấy nét rất khó và hầu như em không biết đã lấy được nét chưa. em có đọc qua cách lấy nét trong manual rồi ạ. Sáng nay em vừa mới xong cuộn film đầu đời của mình nên cũng háo hức không biết ảnh em chụp như thế nào nữa :D Tiện cho em hỏi luôn lens của em lens sigma xq 39~80m f3.5 có chụp được vật không ạ? em đọc trên mạng thì họ bảo là lens đa tiêu cự, kiểu lai giữa normal và wide.
    Mong các bác chỉ giáo thêm, em cảm ơn nhiều ạ :D

Chào bạn, tôi chỉ là amateur thôi nhưng cũng có duyên dùng qua mấy cái máy film Pentax như ME Super của bạn. Cái vòng tròn bạn nói là cơ chế hỗ trợ lấy nét của máy film ngày xưa, và được gọi là nét cắt - hoa dâu gồm 2 phần: hình tròn bên trong có vạch chia đôi là nét cắt - vành tròn bên ngoài có hình vân là hoa dâu.
    1/ Nét cắt là phần hình tròn bên trong được chia thành 2 nửa, hỗ trợ lấy nét các hình có dạng đường liền mạch (cái cột, sợi dây, nét chữ, rìa khuôn mặt, rìa cánh tay....). Khi chưa đúng nét thì các đường liền mạch này bị đứt quãng và lệch nhau khi nhìn chủ thể qua phần nét cắt này, bạn xoay focus cho đến khi đường liền mạch đó được liền như nó vốn thế thì đúng nét.
    2/ Phần hoa dâu là phần vành bên ngoài, hỗ trợ lấy nét các hình không liền mạch. Khi chưa đúng nét thì vật thể bị nhòe không nhìn rõ, khi đúng nét thì hình nhìn qua đó rõ ràng không bị vỡ nhòe nữa.

Để thử bạn cứ lấy một cái hộp bánh kẹo có hình ảnh và chữ để trên mặt bàn trong khoảng gần 1-2m (nơi có anh sáng tốt) để làm quen lấy nét theo từng cơ chế trên, khi quen rồi thì việc kết hợp 2 cơ chế sẽ giúp bạn lấy nét đúng.
    Hiểu biết sơ sài thế nên tôi cũng chỉ có thể chia sẻ với bạn như thế. Bác nào hiểu rõ hơn nếu thấy tôi có gì chưa đúng xin vui lòng chỉ bảo để anh em cùng học hỏi theo.

Quote Được gửi bởi bum0208 View Post
    Chào bạn, tôi chỉ là amateur thôi nhưng cũng có duyên dùng qua mấy cái máy film Pentax như ME Super của bạn. Cái vòng tròn bạn nói là cơ chế hỗ trợ lấy nét của máy film ngày xưa, và được gọi là nét cắt - hoa dâu gồm 2 phần: hình tròn bên trong có vạch chia đôi là nét cắt - vành tròn bên ngoài có hình vân là hoa dâu.
    1/ Nét cắt là phần hình tròn bên trong được chia thành 2 nửa, hỗ trợ lấy nét các hình có dạng đường liền mạch (cái cột, sợi dây, nét chữ, rìa khuôn mặt, rìa cánh tay....). Khi chưa đúng nét thì các đường liền mạch này bị đứt quãng và lệch nhau khi nhìn chủ thể qua phần nét cắt này, bạn xoay focus cho đến khi đường liền mạch đó được liền như nó vốn thế thì đúng nét.
    2/ Phần hoa dâu là phần vành bên ngoài, hỗ trợ lấy nét các hình không liền mạch. Khi chưa đúng nét thì vật thể bị nhòe không nhìn rõ, khi đúng nét thì hình nhìn qua đó rõ ràng không bị vỡ nhòe nữa.

Để thử bạn cứ lấy một cái hộp bánh kẹo có hình ảnh và chữ để trên mặt bàn trong khoảng gần 1-2m (nơi có anh sáng tốt) để làm quen lấy nét theo từng cơ chế trên, khi quen rồi thì việc kết hợp 2 cơ chế sẽ giúp bạn lấy nét đúng.
    Hiểu biết sơ sài thế nên tôi cũng chỉ có thể chia sẻ với bạn như thế. Bác nào hiểu rõ hơn nếu thấy tôi có gì chưa đúng xin vui lòng chỉ bảo để anh em cùng học hỏi theo.
    ôi em cảm cảm ơn bác nhiều lắm ạ :D mãi mới có người giải đáp câu hỏi. cho em hỏi con pentax của bác khi để khẩu trung bình tầm 8 thì một nửa hình tròn nó thành màu đen không ạ? hay đó là do cách mình nhìn vào viewfinder bác nhỉ? Tiếc quá em là mem mới nên không cho bác xem được ảnh( hình như trên 5 post mới được phép đăng ảnh thì phải ạ).

Nếu tôi nhớ k nhầm thì khẩu chỉ khép lại khi bạn bấm chụp thôi, khi bạn ngắm lấy nét thì luôn là khẩu max để bạn có thể lấy nét được. Nửa hình tròn bị đen là do góc nhìn thôi bạn ạ. Bác trao đổi trong các thread khác vài lần là đủ số post ngay. Chúc vui.

hóa ra là vậy. em cảm ơn bác nhiều lắm ạ :D

Chổ trắng đen ấy là do cấu tạo của tấm focus screen, Khẩu to thì ánh sáng vào nhiều thì hiện tượng đen sẽ bớt đi.
    Theo như bạn miêu tả thì mình dự đoán là con lens của bạn đã bị đụng tay đụng chân gì đó ở cần đá khẩu ( khả năng nhỏ hơn là ở body) bạn nên chụp hình đít lens lên thì mình sẽ đoán ra được. Thân ái.
    Cục sắt 7D + K1000 + Ricoh Kr-5 super II + Pentax LX....hoài niệm
    Pancake canon + pentax lens

Máy và ÔK của nguyentc98 hoàn toàn bình thường.
    Với máy chụp phim vòng tròn cắt chéo để lấy nét khi ngắm bị nửa trắng nửa đen là do khi ngắm trục quang học của mắt và trục quang học của ÔK không song song với nhau. Khi dùng quen cách cầm máy, cách ngắm lấy nét ngay ngắn hiện tượng đó sẽ hiếm khi sảy ra. Khi dùng ÔK zoom lớn, ÔK càng nhiều lăng kính hay độ dài vật lý càng lớn thì hiện tượng đó càng dễ sảy ra. Nếu bạn lắp ÔK 50 /1,7 chẳng hạn sẽ không bao giờ có hiện tượng như vậy.