Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Có Budget 20tr, nên lấy Mirror Less + Lens nào ?

Có Budget 20tr, nên lấy Mirror Less + Lens nào ?

Em đang có 20tr, đang chơi D600 vừa bán muốn chuyển qua Mirror less để đi du lịch
    Các anh cho em hỏi với tầm từ 20tr-25tr nên lấy Mirror less nào để có chất ảnh tốt ? (Ưu tiên Fuji - Sony)

Em nghĩ nếu có lens tầm 17-50 1 khẩu là tốt nhất ạ, cảm ơn mọi người

P/S: Em chấp nhận mua second hand ạ

Các bác có thể giúp em so sánh giữa các cặp

NEX 7 VS X-E2

X-E2 VS X-E1

Không ạ? cảm ơn nhiều
    Được sửa bởi donnghia lúc 11:04 AM ngày 18-08-2015

vote X-E2 body + 18-55 tầm 20tr

vote fuji m1 và lens 23 .14 or 35 .14.
    hoac a7 2nd ( 16tr) dư 4 tr chơi sao cũng đươc

e cũng có chung dự định như bác trong tầm 20tr.
    e đang suy nghĩ nên chơi MF hay chơi AF để tiết kiệm bác ạ
    MF thì nhiều dòng và hãng tìm hiểu đau đầu quá. nói chung là có nhiều sự lựa chọn .
    e để ý thấy body a7 2nd khoảng 16tr đổ lại.
    nhưng về lens nữa. em chỉ muốn 2 lens . 1 phỏng cảnh góc rộng . 2 là ống fix chân dung tiêu cự 35 trở lên.
    cũng khó để chọn thật. mong các bác tư vấn thêm

quan điểm cá nhân (cá nhân thôi ạ) là chơi ảnh không phải chơi máy ảnh trong điều kiện kinh phí hạn hẹp (tạm coi dưới 20tr) thì nên chơi theo tỷ lê Body/Lenses = 1/2 . tức là ví dụ 20tr thì nên bỏ 7tr ra cho body và 14tr cho lenses. Nhiều lúc nghĩ, thôi cứ cố mua cái body thật xịn xìn xin rồi sau này có tiền mua lens thêm cho đủ bộ dẫn đến việc cực kỳ tốn kém về cả thời gian và tiền bạc, mà các bác đều đã biết là chơi ảnh mà thiếu lenses nó khó chịu như thế nào rồi ạ. Thiết nghĩ việc đầu tư cho a7 sau đó thừa có đúng 4tr mua lens thì ko biết thú chơi sẽ ntn?

Quote Được gửi bởi mrcohu View Post
    quan điểm cá nhân (cá nhân thôi ạ) là chơi ảnh không phải chơi máy ảnh trong điều kiện kinh phí hạn hẹp (tạm coi dưới 20tr) thì nên chơi theo tỷ lê Body/Lenses = 1/2 . tức là ví dụ 20tr thì nên bỏ 7tr ra cho body và 14tr cho lenses. Nhiều lúc nghĩ, thôi cứ cố mua cái body thật xịn xìn xin rồi sau này có tiền mua lens thêm cho đủ bộ dẫn đến việc cực kỳ tốn kém về cả thời gian và tiền bạc, mà các bác đều đã biết là chơi ảnh mà thiếu lenses nó khó chịu như thế nào rồi ạ. Thiết nghĩ việc đầu tư cho a7 sau đó thừa có đúng 4tr mua lens thì ko biết thú chơi sẽ ntn?
    Chuẩn lens 7tr đầu tư body, còn lại đầu tư lens là hợp lý ạ. Tới giờ em vẫn hài lòng với X-e1, 18-55. Vì chất ảnh nó ra quá tốt so với giá tiền.

cám ơn bác đã tư vấn. vì hiện tại e vẫn đang làm ra tiền ạ chi tiêu các khoản e vẫn dư ra 4-6 tr . khi xưa tiền nhiều ko có chịu mua giờ tiêu hết rồi đam mê lại nổi dậy đúng cái lúc kẹt .
    các bác mua máy ảnh cũng nên tính cho kỹ xem kinh tế mình như thế nào nữa , bởi vì đã lao vào là tốn kém lắm. e lúc xưa cũng vậy ko có điều kiện cũng đua đòi . rồi cũng bán đi trang trãi nợ nần
    nếu bác dành dụm được nhiêu đó tiền thì kiếm em nào 1 lens duy nhất cho khoẻ như x100 chẳng hạn. khi đã có công ăn việc làm tiền vào như nước rồi tính mua hàng ngon.
    còn ít tiền thì chơi body tàn tàn +Mf cũng được

Quote Được gửi bởi mrcohu View Post
    Bác nói chí phải, hồi ban đầu e cũng định mua body xịn trước, xài tạm lens kit cũng đc, nhg nghĩ lại thấy ko ổn tí nào nên lại thôi, dành đủ tiền rồi mua full luôn chứ nhìn cái body thôi cứ thấy ngứa ngáy trong người mà lại ko có lens để chụp thì ức chế vô cùng

cái này e bó phép vì chưa cầm qua lần nào. nhưng theo e e thích hệ lens fujinon hơn. nói e nào cũng được đó bác .. nghệ thuật là sáng tac. còn thiết bị là phụ thôi bác ah... các dòng máy m43 hay apsc điều ok hết... kết dáng e nào quất e đó. e chỉ ước mỗi điều là cái màn hình xe1 nó lật được

vậy cuổi cùng bác Andy quyết định lấy Fuji hay sony vậy bác?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng