View Poll Results: Nikon D810 hay Sony A7R II

Voters
39. You may not vote on this poll
  • Nikon D810

22 56.41%
  • Sony A7R II

17 43.59%
Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 67

Chủ đề: Nikon D810 hay A7R II

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    @brandy_bj: em thì không biết tình hình mấy bác pro thích xài con nào hơn, nhưng mà em google thì thấy hình như bác Phạm Tỵ xài nikon, bác Andre Luu cũng có xài nikon lẫn sony, mà mấy bác này đi lang thang chụp phong cảnh nên hình như không giống với kiểu dân làm nghề mà mấy bác ở trên nói tới :p
    -E cũng ko kết luận pro thi dùng dòng nào hơn, mà e thấy họ dùng tất cả các dòng bác ạ. Phản bác ý bác nào ở trên cứ là dân pro thì phải DSLR, thế dân chơi Leica chắc toàn nghiệp dư?!! Và cũng muốn khẳng định dân làm dịch vụ chưa hẳn đã là dân pro nên cũng ko nên lạm dụng từ pro quá... Phạm Tỵ và Andre Lưu cách đây hơn 1 năm hồi mới nhảy sang MRL vẫn còn giữ lại Nikon, hiện h thì ko còn Nikon nữa đâu bác ạ.

còn bác thanhtungphoto em thấy up nhiều hình sony (hình chụp cái camera sony) lên fb, mà em không biết sony nhẹ hơn được bao nhiêu khi bác đấy lúc đi chụp vẫn dùng cái lens to gấp 5 lần cái camera như thế này :\

(hình fb bác đấy để public nên em post link lên chắc không sao :D)
    -Chắc bác chưa hands on bao h nên bác mới nói cái lens 70-200 FE trong hình to gấp 5 lần con A7R. Cái con lens trong hình nó rất nhỏ gọn và cực kỳ nhẹ so với 70-200 DSLR bác ạ... MRL đa phần là lens nhỏ nhẹ, chỉ có 1 số lens tele cá biệt thì phải dài 1 chút (giới hạn vật lý ko thể ngắn hơn) nhưng vẫn đạt nhu cầu nhẹ và ko quá to.
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

@brandy_bj: em thì không biết tình hình mấy bác pro thích xài con nào hơn, nhưng mà em google thì thấy hình như bác Phạm Tỵ xài nikon, bác Andre Luu cũng có xài nikon lẫn sony, mà mấy bác này đi lang thang chụp phong cảnh nên hình như không giống với kiểu dân làm nghề mà mấy bác ở trên nói tới :p

còn chuyện dùng lens MF thì em cũng thích zeiss nhưng em nghĩ nhiều bác đi chụp dịch vụ chắc không có thời gian xoay vặn rồi :D, với lại MF trên mấy con DSLR này đâu giống MF trên máy film mà phải căng mắt ra, cứ xoay đến khi thấy chấm focus confirm hiện lên là bảo đảm nét, đấy là với con D700 cùi mía với lens Zeiss 100 zf.2 của em, còn mấy lens MF khác thì em không dám nói :p
    nghe nói với hình như ... mà có nhiều thông tin quá bác hen :D

anh Phạm Tỵ là xài Canon 5D II, sau đó chuyển qua Sony Nex 6 lâu rồi nhé bác.
    Cái hình nổi tiếng trên NatGeo là Nex 6 + 24 1.8 CZ đó, chụp từ năm 2013
    https://www.facebook.com/pham.ty.9/p...01733641302818
    Thế mạnh của anh Phạm Tỵ là có cả chụp street life nữa bác ơi :v

anh Andre Luu thì xài đủ loại D800E, 5D3... & qua Sony A7r lâu rồi... lens hồi xưa hay xài là Nikon 14-24 2.8... giờ cũng giải tán hết để xài voit 12, voit 15 III, 16-35 CZ

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -Đọc thấy nhiều bác nói buồn cười ko thể chịu đc... Thứ 1 xin nói là ko nói j nước ngoài mà hiện trong nước rất nhiều người làm dịch vụ chuyển từ DSLR to nặng sang MRL, điển hình là bên Nikon quay phim rất kém mà dân làm dịch vụ thì đa phần để quay phim nữa. Thứ 2 các bác đừng đánh đồng dân làm dịch vụ là dân pro, 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau nhé. Dân pro trong nước thì e biết vài bác như kiểu Hoàng Thế Nhiệm và Phạm Tỵ, Khuơng Andre Luu đều xài MRL. Thứ 3 D810 cũng như 5DsR chưa đủ tuổi đc là dòng pro nha các bác, nó cũng chỉ cùng phân khúc A7R ll thôi - semi pro. Còn pro của Ca và Ni hiện h mỗi hãng chỉ có 1 con thôi thưa các bác.

-Về vụ EVF và OVF thì mỗi con có thế mạnh riêng chứ các bác đừng nghĩ là OVF thì mạnh hơn nhé. Cá nhân bây h e chụp thì có EVF e sẽ thao tác nhanh hơn vì e ko còn phải quan tâm cái thanh đo sáng nữa và quan trọng là 1 số trường hợp e ko phải căng mắt ra lấy MF để mà rồi vẫn out nữa, độ trễ này nọ như nhiều bác nói chưa bao h cảm thấy bị ảnh hưởng... ;)))
    * Bác có thể nói rõ là PRO khác với DỊCH VỤ thế nào không ạ? Ngôn ngữ quốc tế gọi "thợ ảnh dịch vụ" là gì vậy bác?

Theo như em biết:

1/ Proffessional: nếu một người kiếm sống bằng công việc anh ta đang làm thì anh ta là PROFESSION trong công việc đó. "Làm dịch vụ" trong tiếng Anh gọi là Service Provider, nếu người này kiếm sống bằng Service anh ta cung cấp cho khách hàng thì anh ta là Pro. Pro không có nghĩa là tay nghê phải cực cao, kiến thức phải thật rộng hay tên tuổi vang danh tứ hải. Không chỉ những người tên tuổi đình đám nêu trên mới là Pro mà anh Tèo, thợ dưới quê, kiếm cơm bằng nghề ảnh cũng là Pro.

Google từ proffessional ra ngay câu này : "(of a person) engaged in a specified activity as one's main paid occupation rather than as a pastime." Tạm dịch: (người) dấn thân vào một lĩnh vực chuyên biệt như là nguồn thu nhập chính.

2/ Amateur: công việc anh ta làm chỉ mang lại một phần (nhỏ) trong tổng thu nhập của anh ta.

3/ Hobbyist hay Enthusiast: là người làm công việc vì đam mê, không phải vì tiền, thậm chí còn phải chi tiền để làm công việc đó.

* Kể từ DSLR thế hệ thứ 2, Nikon đã xếp D300, D700 và D3 series là PRO. D800 series có cấu tạo và layout body giống với D300 và D700. Ngay trên website của Nikon ghi rõ: D800 là máy ảnh dành cho thợ ảnh chuyên nghiệp, những người đòi hỏi chất lượng ảnh cao nhất". Nếu bác có bảng xếp hạng chính thức cập nhât hơn thông tin của em thì xin chia xẻ để em mở rộng tầm mắt.

* Sự thật không thể chối cãi, mỗi thế hệ EVF ra đời, thợ thầy trên thế giới đều bàn tán mỗi một chuyện, nó gần bằng OVF chưa. Cho đến hiện tại, 8/2015, em không thấy bất cứ phát biểu chính thức nào nói là EVF bằng hay ngon hơn OVF. Nếu bác có nguồn xin trích dẫn cho anh em nhờ.

* Chính bác nói: bác hài lòng với EVF là chuyện cá nhân bác. Những người khác thấy OVF vẫn hơn thì là chuyện bình thường. Chẳng lẽ bác muốn người khác công nhận chủ nghĩa cá nhân của bác to và mạnh hơn của người khác?

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -E cũng ko kết luận pro thi dùng dòng nào hơn, mà e thấy họ dùng tất cả các dòng bác ạ. Phản bác ý bác nào ở trên cứ là dân pro thì phải DSLR, thế dân chơi Leica chắc toàn nghiệp dư?!! Và cũng muốn khẳng định dân làm dịch vụ chưa hẳn đã là dân pro nên cũng ko nên lạm dụng từ pro quá... Phạm Tỵ và Andre Lưu cách đây hơn 1 năm hồi mới nhảy sang MRL vẫn còn giữ lại Nikon, hiện h thì ko còn Nikon nữa đâu bác ạ.

-Chắc bác chưa hands on bao h nên bác mới nói cái lens 70-200 FE trong hình to gấp 5 lần con A7R. Cái con lens trong hình nó rất nhỏ gọn và cực kỳ nhẹ so với 70-200 DSLR bác ạ... MRL đa phần là lens nhỏ nhẹ, chỉ có 1 số lens tele cá biệt thì phải dài 1 chút (giới hạn vật lý ko thể ngắn hơn) nhưng vẫn đạt nhu cầu nhẹ và ko quá to.
    vâng ạ :D, đúng là em chưa thấy con 70-200 e-mount ở ngoài á :P, mà như bác nói lens nó có giới hạn vật lý không thể làm ngắn hay nhỏ hơn được, con 70-200 f4 e-mount của bác thanhtungphoto em thấy nó cũng y chang con nikon 70-200 f4 (sony 840g - nikon 850g)

em nghĩ vì lý do này mà sony chưa làm con 70-200 f2.8 cho e-mount (vì không biết làm thế nào cho nó nhỏ hơn). Zeiss làm 2 cons batis cũng không làm tới f1.4. Mà không biết chuyện khẩu nhỏ này có phải vì cái e-mount nhỏ không nữa, nghe đồn hồi xưa đại diện sigma có nói e-mount quá nhỏ để làm lens FF chất lượng :v

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    nghe nói với hình như ... mà có nhiều thông tin quá bác hen :D

anh Phạm Tỵ là xài Canon 5D II, sau đó chuyển qua Sony Nex 6 lâu rồi nhé bác.
    Cái hình nổi tiếng trên NatGeo là Nex 6 + 24 1.8 CZ đó, chụp từ năm 2013
    https://www.facebook.com/pham.ty.9/p...01733641302818
    Thế mạnh của anh Phạm Tỵ là có cả chụp street life nữa bác ơi :v

anh Andre Luu thì xài đủ loại D800E, 5D3... & qua Sony A7r lâu rồi... lens hồi xưa hay xài là Nikon 14-24 2.8... giờ cũng giải tán hết để xài voit 12, voit 15 III, 16-35 CZ
    em xin lỗi ạ, tại em search google thôi, bác andre luu em có follow trên fb thì thấy bác đấy dùng đủ loại, còn bác phạm tỵ thì do em search bài báo nói bức ảnh bác í chụp bằng nikon D300 đoạt giải nhất nhiếp ảnh ở mỹ năm 2015, em không để ý là bức ảnh đó chụp 3 năm trước nên cứ tưởng mới chụp gần đây :D Mà cái chính em nói là mấy bác này không chụp thể loại mà có khách hàng như bác chủ thớt á :D

http://vtv.vn/van-hoa-giai-tri/buc-a...0811021646.htm
    Được sửa bởi jamesdo lúc 12:32 PM ngày 27-08-2015

em xin lỗi ạ, tại em search google thôi, bác andre luu em có follow trên fb thì thấy bác đấy dùng đủ loại, còn bác phạm tỵ thì do em search bài báo nói bức ảnh bác í chụp bằng nikon D300 đoạt giải nhất nhiếp ảnh ở mỹ năm 2015, em không để ý là bức ảnh đó chụp 3 năm trước nên cứ tưởng mới chụp gần đây :D Mà cái chính em nói là mấy bác này không chụp thể loại mà có khách hàng như bác chủ thớt á :D

http://vtv.vn/van-hoa-giai-tri/buc-a...0811021646.htm
    báo đó ghi sai thông tin đó bạn... hình may lưới đó chụp bằng A7 thì phải... :D

vâng ạ :D, đúng là em chưa thấy con 70-200 e-mount ở ngoài á :P, mà như bác nói lens nó có giới hạn vật lý không thể làm ngắn hay nhỏ hơn được, con 70-200 f4 e-mount của bác thanhtungphoto em thấy nó cũng y chang con nikon 70-200 f4 (sony 840g - nikon 850g)

em nghĩ vì lý do này mà sony chưa làm con 70-200 f2.8 cho e-mount (vì không biết làm thế nào cho nó nhỏ hơn). Zeiss làm 2 cons batis cũng không làm tới f1.4. Mà không biết chuyện khẩu nhỏ này có phải vì cái e-mount nhỏ không nữa, nghe đồn hồi xưa đại diện sigma có nói e-mount quá nhỏ để làm lens FF chất lượng :v
    Yes, khó mà có lens zoom 2.8 cho E-Mount lắm, nếu mà cần lens khẩu to thì người dùng gắn ngàm rồi xài lens A mount cho rồi

ngoài ra, cũng có tin đồn có 24-70 2.8 cho E mount mà cái này thì phải chờ thời gian mới biết được
    Được sửa bởi phongtranvn lúc 01:29 PM ngày 27-08-2015

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    * Kể từ DSLR thế hệ thứ 2, Nikon đã xếp D300, D700 và D3 series là PRO. D800 series có cấu tạo và layout body giống với D300 và D700. Ngay trên website của Nikon ghi rõ: D800 là máy ảnh dành cho thợ ảnh chuyên nghiệp, những người đòi hỏi chất lượng ảnh cao nhất". Nếu bác có bảng xếp hạng chính thức cập nhât hơn thông tin của em thì xin chia xẻ để em mở rộng tầm mắt.
    -Xin lỗi, bác tìm hiểu kỹ giùm nhé... D800 D800E D810 vẫn chỉ là phân khúc sem-pro mà thôi bác ạ. Bên Canon 5D ll 5D lll cũng chỉ là phân khúc semi pro, nhưng 7D và 7D ll thì lại là phân khúc pro đó bác. Full frame của 2 hãng Ni Ca bây giờ dòng pro chỉ có 1Dx và D4s.

* Sự thật không thể chối cãi, mỗi thế hệ EVF ra đời, thợ thầy trên thế giới đều bàn tán mỗi một chuyện, nó gần bằng OVF chưa. Cho đến hiện tại, 8/2015, em không thấy bất cứ phát biểu chính thức nào nói là EVF bằng hay ngon hơn OVF. Nếu bác có nguồn xin trích dẫn cho anh em nhờ.

* Chính bác nói: bác hài lòng với EVF là chuyện cá nhân bác. Những người khác thấy OVF vẫn hơn thì là chuyện bình thường. Chẳng lẽ bác muốn người khác công nhận chủ nghĩa cá nhân của bác to và mạnh hơn của người khác?
    -Tôi chỉ nói mỗi con có thế mạnh riêng nhé bác, bác đừng nghĩ là OVF nó mạnh hơn trên mọi phuơng diện. Đúng là tôi hài lòng với EVF là chuyện cá nhân tôi, nhưng xin lỗi nhà bác là tôi cũng chả áp đặt mọi người phải công nhận mà bác bảo tôi lôi chủ nghĩa cá nhân to và mạnh vào đây. Buồn cười lắm bác ạ... Đa phần những ai đã làm quen với EVF từ DSLR sang, làm chủ đc nó thường đều cảm thấy thích và ko muốn quay lại OVF, bác chủ thớt này cũng là 1 người hiện giờ thích nghi EVF hơn. OVF có thể là hình ảnh thực, độ trễ ít nhưng những ứng dụng EVF mang lại thì OVF ko bao h có thể có đc.

-Xu thế của lens MRL là làm nhỏ gọn hết sức có thể, còn nếu xài lens to thì xài qua Sony ngàm A. 70-200 FE cũng là làm nhỏ gọn hết sức có thể về độ dài cũng như trọng lượng rồi, nhưng như e nói lens tele zoom muốn chất ảnh đỉnh cao sẽ vướng phải giới hạn vật lý nên nó chỉ nhỏ đc đến như thế. MRL có thể linh động sử dụng nhỏ gọn nếu bác muốn (như A7 và lens 35/2.8 55/1.8) và có thể to hơn 1 chút nếu điều kiện phải dùng tele bắt buộc... Về cụ Sigma nói E mount quá nhỏ để làm FF chất lượng thì e ko đồng tình lắm, nó vẫn làm lens FF chất lượng cỡ nhỏ được như con Zeiss 35/2.8 Zeiss 55/1.8 tuy nhiên thứ đánh đổi cái nhỏ gọn ở đây chính là độ mở thôi.
    Được sửa bởi brandy_bj lúc 03:25 PM ngày 27-08-2015
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

@brandy_bj

* Bác chịu khó dùng 1 ngón tay click 1 cái vào 1 link bên dưới nhé.

http://www.nikonusa.com/en/Nikon-Pro...fessionalDSLRs

Máy ảnh của Nikon sản xuất, không biết bảng phân loại của Nikon đối với bác có giá trị không?

* Em chưa phát biểu câu nào ngụ ý: OVF hơn EVF về mọi mặt. Do cái "EVF có Điện" nên có vài thuộc tính riêng. Ở trên, chính em cũng nói Focus Peak của Sony A7 là độc đáo mà. Tuy nhiên, bác nên nhớ, nó cho ta hình ảnh giả lập hiển thị trên LCD, trong khi OVF là ta nhìn thẳng vào thế giới thực. Bác có biết người ta nói đến chuyện thay kính chiếu hậu xe hơi và cửa kính máy bay (chổ phi công ngồi đó) bằng màn hình LCD từ hồi nào không? Rồi sao? We are not there yet. Em biết bác không đánh giá cao lời em nói, vậy bác chịu khó dùng ngón tay hồi nãy click thêm 1 cái nữa vào link bên dưới và dành chút thời gian đọc nhé..

http://www.dslrbodies.com/newsviews/...vf-debate.html

Em chưa phát biểu câu nào ngụ ý: OVF hơn EVF....
    Vậy cái câu này của cậu là gì?
    "Sự thật không thể chối cãi, mỗi thế hệ EVF ra đời, thợ thầy trên thế giới đều bàn tán mỗi một chuyện, nó gần bằng OVF chưa. Cho đến hiện tại, 8/2015, em không thấy bất cứ phát biểu chính thức nào nói là EVF bằng hay ngon hơn OVF."
    Cậu nghĩ người VN không ai biết đọc?

Mấy bác cứ cãi... em ở ngoài học khôn tí :X...

Trang 4 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng