View Poll Results: Nikon D810 hay Sony A7R II

Voters
39. You may not vote on this poll
  • Nikon D810

22 56.41%
  • Sony A7R II

17 43.59%
Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 67

Chủ đề: Nikon D810 hay A7R II

Bác thớt chuột bạch thử Miroless Sony làm nghề đi.

Cẩn thận vụ camera error, thẻ nhớ hỏng mất hết hình chụp là thè lữoi
    Được sửa bởi maphuy lúc 05:52 PM ngày 24-08-2015

Ngoài các tiêu chí về kỹ thuật mà các bạn khác đã trình bày. Mình nói thêm về tâm lý khách hàng đối với đồ nghề của dân chuyên. Trừ khi bạn là nhiếp ảnh gia có tiếng - lúc đó bạn chụp gì cũng được. Hoặc bạn chụp những lĩnh vực mà khách hàng của bạn là những người có trình độ: hi-fashion, editorial, coporate (hơi miễn cưỡng). Còn lại đa số khách hàng đều rất amateur, vẫn có tâm lý yên tâm khi nhìn thấy trang thiết bị hoặc cơ sở hạ tầng hoành tráng. Nếu máy của bạn giống giống máy ảnh mà họ có ở nhà thì không được hay lắm :-)
    Happy shooting

* Các hãng máy ảnh cố gắng cải tiến cái EVF để có được những ưu điểm của OVF. Đằng này bác lại sợ OVF không bằng EVF!

* Sony vẫn đang phải chạy như điên hòng đuổi kịp CaNikon. Khi Sony tung ra A7 series, Trey Ratcliff (HDR expert) vì quá phấn kích nên tiên đoán là mirrorless sẽ xử tử DSRL. Nhưng chỉ một năm sau ông ta đã xin rút lại phát biểu trên.

* Trên thế giới cũng có những Wed_Pho_Pro dùng mirorless nhưng chắc chắn là ít hơn CaNikon nhiều.

* Nếu bác quen với hệ Sony và ngại thay đổi thì cứ sony mà tiến tới. Nếu muốn khám phá những chân trời mới thì mạnh dạn xắn tay áo nhảy vào. Làm nghề tức là PRO, nghĩa là bất cứ máy nào, lens nào cũng có thể dùng được, có thể không hoàn toàn quen tay nhưng chớ có e dè. Các Wolrd_Class_Wed_Pho_Pro đào tẩu SoNiCa từa lưa chứ đâu phải chỉ có mình bác. DSLR và moirrorless khác nhau một trời, sao lại e ngại mỗi cái viewfinder? Em là DSLR_er, cũng từng cầm qua A7, cũng được giới thiệu những chức năng "ưu việt" của A7. Em thấy cái nào D800 cũng làm được thậm chí dễ hơn (ergonomic). Chỉ có mỗi một thứ em nể A7 là PEAK FOCUS hổ trợ cho manual focus.

* Em khuyên bác nên thuê D810 + 24-70 + 70-200 chụp thử chừng một tuần rồi hãy quyết định. Bác nên nhớ, đặc tính và chất lượng của trang thiết bị đôi khi không qua nổi sở thích cá nhân. Hệ thông ống kính quan trọng hơn cái body. Về điểm này Ni-So=3-0. Em nghĩ, thật vớ vẩn nếu có bất cứ nghi ngờ gì về D810. Câu hỏi thật ra là: Bác có khoái nó hay không chứ không? Chứ không phải D810 vs A7RII cái nào hơn?

Mirrorless chụp cưới đây ;-)
    A99 2470za

https://www.flickr.com/photos/photo-...-29602034@N05/

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    A99 2470za

A99 lại là câu chuyện khác bác ơi.

Em đoán là tất cả các bác khuyên mua A7rII đều không phải dân "Làm nghề" ảnh.

Một điểm nữa cần lưu ý với A7rII là hiện tượng Hot pixel khi phơi sáng lâu và hiện tượng máy tự shutdown khi đang quay phim vì quá nóng.

Khả năng AF của A7rII rất ấn tượng. Nhưng chỉ ấn tượng so với dòng A7XXX thôi ạ. Hơn nữa, chỉ cần bước từ ngoài sân vào trong nhà là các bác sẽ thấy sự khác biệt lớn về khả năng AF của MRL với DSLR. Mà đã làm nghề thì thời gian chụp indoor trong điều kiện ánh sáng yếu chắc sẽ rất lớn. Hơn nữa, với các sự kiện thì chả mấy khi người ta có thời gian "Posing" cho các bác đâu ạ.

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    A99 2470za

a99 không được coi là mirrorless nhé. Hơn nữa không ai bảo mirrorless thì không chụp chuyên nghiệp được. Vấn đề là mức độ thuận tiện và phù hợp với người mới khởi nghiệp. Thiếu gì nhiếp ảnh gia chụp mirrorless, nhưng họ là ai còn mình là ai?
    Happy shooting

Mình thấy làm nghề, PRO, chụp sự kiện... có anh thanhtungphoto, đào tẩu từ Canon qua Sony mirrorless đó các bác.
    Mới thấy anh ấy múc A7r2 :D

-Đọc thấy nhiều bác nói buồn cười ko thể chịu đc... Thứ 1 xin nói là ko nói j nước ngoài mà hiện trong nước rất nhiều người làm dịch vụ chuyển từ DSLR to nặng sang MRL, điển hình là bên Nikon quay phim rất kém mà dân làm dịch vụ thì đa phần để quay phim nữa. Thứ 2 các bác đừng đánh đồng dân làm dịch vụ là dân pro, 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau nhé. Dân pro trong nước thì e biết vài bác như kiểu Hoàng Thế Nhiệm và Phạm Tỵ, Khuơng Andre Luu đều xài MRL. Thứ 3 D810 cũng như 5DsR chưa đủ tuổi đc là dòng pro nha các bác, nó cũng chỉ cùng phân khúc A7R ll thôi - semi pro. Còn pro của Ca và Ni hiện h mỗi hãng chỉ có 1 con thôi thưa các bác.

-Về vụ EVF và OVF thì mỗi con có thế mạnh riêng chứ các bác đừng nghĩ là OVF thì mạnh hơn nhé. Cá nhân bây h e chụp thì có EVF e sẽ thao tác nhanh hơn vì e ko còn phải quan tâm cái thanh đo sáng nữa và quan trọng là 1 số trường hợp e ko phải căng mắt ra lấy MF để mà rồi vẫn out nữa, độ trễ này nọ như nhiều bác nói chưa bao h cảm thấy bị ảnh hưởng... ;)))
    Được sửa bởi brandy_bj lúc 05:01 PM ngày 26-08-2015
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

@brandy_bj: em thì không biết tình hình mấy bác pro thích xài con nào hơn, nhưng mà em google thì thấy hình như bác Phạm Tỵ xài nikon, bác Andre Luu cũng có xài nikon lẫn sony, mà mấy bác này đi lang thang chụp phong cảnh nên hình như không giống với kiểu dân làm nghề mà mấy bác ở trên nói tới :p

còn chuyện dùng lens MF thì em cũng thích zeiss nhưng em nghĩ nhiều bác đi chụp dịch vụ chắc không có thời gian xoay vặn rồi :D, với lại MF trên mấy con DSLR này đâu giống MF trên máy film mà phải căng mắt ra, cứ xoay đến khi thấy chấm focus confirm hiện lên là bảo đảm nét, đấy là với con D700 cùi mía với lens Zeiss 100 zf.2 của em, còn mấy lens MF khác thì em không dám nói :p

còn bác thanhtungphoto em thấy up nhiều hình sony (hình chụp cái camera sony) lên fb, mà em không biết sony nhẹ hơn được bao nhiêu khi bác đấy lúc đi chụp vẫn dùng cái lens to gấp 5 lần cái camera như thế này :\

(hình fb bác đấy để public nên em post link lên chắc không sao :D)

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng