View Poll Results: Nikon D810 hay Sony A7R II

Voters
39. You may not vote on this poll
  • Nikon D810

22 56.41%
  • Sony A7R II

17 43.59%
Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 67

Chủ đề: Nikon D810 hay A7R II

"Làm nghề" nó cũng có dăm bảy đường khác nhau.

- Nếu bác chủ làm nghề theo kiểu chụp phong cảnh rồi bán ảnh thì dùng máy gì cũng được. Mà theo đường này thì có lẽ là A7rII cho gọn nhẹ (trừ khi bác hay phơi phóng các kiểu thì lại phải D810, hoặc bác thấy rằng 14bit màu và DR rộng là một điều kiện cần thiết thì cũng D810).

- Nếu làm nghề theo kiểu chụp ảnh thể thao, chuyển động nhanh: Nikon D810
    Lý do: Căn khoảnh khắc chuyển động nhanh bằng EVF sẽ bị chậm.

- Nếu bác chủ làm nghề theo kiểu chụp wildlife, chim chóc, hổ báo,... : Nikon D810
    Lý do cũng như trên thôi ạ. Hơn nữa là body Sony hiện chưa có khả năng weather sealed nên không thể chụp trong điều kiện trời mưa được. (Body của Sony không hề có bất kỳ gioăng cao su nào, đặc biệt là các khe giao tiếp như usb, thẻ nhớ, nắp pin,... rất dễ bị nước vào).

- Nếu làm nghề theo kiểu chụp sự kiện, kỷ yếu, cưới xin, ....: Nikon D810
    Lý do: Khả năng Autofocus của A7rII mặc dù đã cải thiện rất nhiều, nhưng chưa thể so với Nikon D810 trong điều kiện ánh sáng yếu được.

- Làm nghề chỉ chụp trong Studio, strobist: Máy nào cũng được.

- Làm nghề theo kiểu chơi là chính, còn kiếm được đồng nào hay đồng đó: Sony A7rII.

Ý kiến cá nhân em như vậy ạ !

Quote Được gửi bởi J-Nikonian View Post
    Bá brandy lại cố chấp mù quáng
    https://flic.kr/p/rphEFt
    Nó dài hơn 17-40 và xêm xêm 16-35 nhé. Lens Fe 16-35 mìh đã hands-on ở phú quang khi đi mua lens
    Xem thằng a7 bé tẹo gắn vào thô kệch kinh khủng.
    Chả thấy nhẹ nhõm đc tí nào?
    -Một con phi 77 còn 1 con phi 72 mà vẫn cãi cố là nó to dài hơn 17-40, bác soi lại kỹ cái hình đi nhé. Thik thì ra lại store cầm 2 con trên tay mà đọ, thêm nữa con 16-35F4 L đời mới dài hơn cả con 17-40F4 L đời cũ chút đó và cũng là phi 77.. Còn lại thì tôi xin coppy và in đậm lại cái điều mà tôi nói xong bác nhảy vào sồn sồn xem tôi là thằng cố chấp mù quáng hay bác là thằng đọc hiểu có vấn đề, tiếng Việt ko thông?!

"-brand_bj: Xu thế của lens MRL là làm nhỏ gọn hết sức có thể, còn nếu xài lens to thì xài qua Sony ngàm A. 70-200 FE cũng là làm nhỏ gọn hết sức có thể về độ dài cũng như trọng lượng rồi, nhưng như e nói lens tele zoom muốn chất ảnh đỉnh cao sẽ vướng phải giới hạn vật lý nên nó chỉ nhỏ đc đến như thế. MRL có thể linh động sử dụng nhỏ gọn nếu bác muốn (như A7 và lens 35/2.8 55/1.8) và có thể to hơn 1 chút nếu điều kiện phải dùng tele bắt buộc... Về cụ Sigma nói E mount quá nhỏ để làm FF chất lượng thì e ko đồng tình lắm, nó vẫn làm lens FF chất lượng cỡ nhỏ được như con Zeiss 35/2.8 Zeiss 55/1.8 tuy nhiên thứ đánh đổi cái nhỏ gọn ở đây chính là độ mở thôi.

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    2. Mong các bác nhớ cho, tuy ở đây không có trọng tài nhưng các qui luật vật lý thì phải tôn trọng, nếu chỉ đem cảm tính hoặc kinh nghiệm cá nhân ra mà cãi thì GHÊ quá. Cố gắng nói có sách, mách có chứng chứ cứ phô trương tinh thần tự tin QUÁ độ thì nguy hiểm quá.

Ví dụ, Nikon nói D800 series là pro body mà có người cứ khăng khăng là không phải.
    -Xin lỗi bác là việc Nikon nó xếp cái máy D800 trên trang web của nó như thế là việc nó nâng bi và PR nhưng thực tế các trang web đánh giá uy tín như DXO mark nó chỉ xếp D800 D810 vào dòng semi-pro ngang hàng với 5Dll 5Dlll A99 và A7R ll thôi bác ạ... Cái người phô trương tinh thần tự tin quá độ, đem kinh nghiệm cá nhân ra cãi từ đầu đến h e thấy có bác là nhất.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    công nghệ sensor sony giờ thì bá đạo nhất rồi, mà sao em để ý dù sony làm sensor cho nikon (giả sử thế, em không tìm thấy chỗ nào rã camera nikon ra để xác nhận điều này) nhưng các sensor trên máy nikon đều có dynamic range cao hơn rõ rệt. Em không có ý khen thằng nikon ở đây nhưng với em thì em thấy dynamic range quan trọng nhất vì lỡ có chụp ngược sáng mà không có flash thì có thể chụp tối một tí rồi về nhà kéo shadow lên, còn color depth em không biết có ai có thể thấy sự khác biệt không. Với các bác thì thế nào ạ :D
    -Chả có cái nào là quan trọng nhất giữa dải tuơng phản, độ sâu màu và dải iso cả bác ạ, mỗi cái nó có vai trò đỉnh của nó trong từng thể loại ảnh khác nhau. Người ta đã xếp dải tuơng phản là thế mạnh cho landscape, độ sâu màu là thế mạnh cho chân dung, dải iso cao là thế mạnh cho chụp low light và chụp khi cần tốc cao phân biệt rồi. Color Depth nếu ai chụp chân dung nhiều sẽ hiểu rõ cái thế mạnh cực lớn của nó khi thay đổi đời máy. Ví như e đang chụp A7 ll lên A7R ll thì phải nói màu của A7R ll so với A7 ll như bố với con (làm màu RAW lúc hậu kỳ và ra màu thành phẩm)... Chuyện cùng sensor Sony sản xuất mà Sony và Nikon cho ra các chỉ số ko giống nhau cũng là điều dễ hiểu, cơ bản là vì chip xử lý thuật toán ra RAW mỗi hãng là khác nhau.

wow, cám ơn bác, vây nikon vẫn tự sx sensor cho mấy con dòng D4
    -Theo như e đc biết thì Nikon hiện h ko có tự sx sensor cho mình nữa đâu bác ạ. Mấy con dòng pro như D4 Nikon cũng mua của 1 hãng thứ 3 mà e quên tên rồi, cái này google chắc có nhiều trang đề cập... Nikon và Sony đi đêm với nhau nhưng trong lịch sử có nhiều lần cơm ko lành canh ko ngọt rồi nên Nikon nó vẫn có các đối tác riêng cho mình chứ ko phụ thuộc hoàn toàn Sony.
    Được sửa bởi brandy_bj lúc 06:24 PM ngày 28-08-2015
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Quote Được gửi bởi brandy_bj View Post
    -Chả có cái nào là quan trọng nhất giữa dải tuơng phản, độ sâu màu và dải iso cả bác ạ, nó có vai trò đỉnh trong từng thể loại ảnh khác nhau. Người ta đã xếp dải tuơng phản là thế mạnh cho landscape, độ sâu màu là thế mạnh cho chân dung, dải iso cao là thế mạnh cho chụp low light và chụp khi cần tốc cao phân biệt rồi... Color Depth nếu ai chụp chân dung nhiều sẽ hiểu rõ cái thế mạnh cực lớn của nó khi thay đổi đời máy. Ví như e đang chụp A7 ll lên A7R ll thì phải nói màu của A7R ll so với A7 ll như bố với con (làm màu RAW lúc hậu kỳ và ra màu thành phẩm).
    vâng :D, dynamic range cho landscape thì hiển nhiên rồi, còn cái color depth thì như bác nói chắc phải đổi đời máy và làm hậu kì nhiều mới thấy sự khác biệt được :D , thật ra em dùng D700 có lần cũng bị posterization, không nhớ lúc đó là raw hay jpg :D

vâng :D, dynamic range cho landscape thì hiển nhiên rồi, còn cái color depth thì như bác nói chắc phải đổi đời máy và làm hậu kì nhiều, thật ra em dùng D700 có lần cũng bị posterization, không nhớ lúc đó là raw hay jpg :D
    -Đổi 1 đời máy nếu chênh 0,5-1 bit màu đã là thay đổi cực nhièu để nhận ra rồi bác... Kể cả DR thì bác cũng phải hậu kỳ sâu thì bác mới có thể nhận ra đc máy này hơn máy kia chứ đơn cử 2 máy từ RAW xuất thẳng JPG chắc chắn bác cũng ko thể phân biệt đc DR con nào cao hơn, CD con nào sâu hơn cả.
    A7R ll + A7K
    Roto light - Neo

wow, cám ơn bác, vây nikon vẫn tự sx sensor cho mấy con dòng D4

mấy chuyện dynamic range, ADC, gamma compression gì đó thì em biết, còn cái trên bác nói là sao em không hiểu. Theo em biết máy phim có cái split focus screen, em cũng đã mua 1 cái về định dùng trên D700 với lens MF mà sau thấy không cần. Nhưng cái peak focus trên sony thì có gắn cái split focus screen lên OVF cũng làm sao đạt được hả bác :D
    Focus screen có nhiều loại khác nhau trong đó split screen là phổ biến nhứt. Nó giúp MF dễ dàng hơn. Công dụng của Peaking focus cũng là giúp MF dễ dàng hơn. Cho nên em nói là "tính năng tương tự" chứ em đâu có nói gắn cái focus screen lên là OVF có peaking focus.

@brandy_bj

1. Trong post #28, bác mở đầu: "Đọc thấy nhiều bác nói buồn cười ko thể chịu đc..." Đó chê cười ý kiên cá nhân người khác. Ngay sau đó trong cùng một post bác lại nói "cá nhân em..."

2. Những điều tui nói ở trên không phải ý kiến cá nhân mà tui có REPUTABLE LINK đàn hoàn, hoặc các qui luật về vật lý, cơ sở khoa học. Nếu bác có nguồn tốt hơn, cập nhật hơn thì xin dẫn cho anh em xem chứ cứ phang chày với cối ra thì GHÊ quá.

3. Nikon là nhà sản xuất, bảng phân loại của họ bác cho là dzỏm. DxO thì bác cho là Chánh án. Bác chịu khó tìm hiểu thêm đi nhé, REPUTATION của DxO tuột dốc thảm hại từ nhiều năm nay rồi.

http://www.dslrbodies.com/newsviews/...n-dxomark.html

Và còn vô số nữa

https://www.google.com/webhp?sourcei...rust%20dxomark

4. Về Nikon sensor em có nguồn wiki post ở trên https://en.wikipedia.org/wiki/Compar...n_DSLR_cameras
    Có thể nó không chính xác 100%, rất mong bác có thể cung cấp nguồn tin cậy hơn, chứ cứ phán đại thì chán quá. Hay là bác muốn nói tới Aptina? Mong bác có thể tìm ra thông tin tốt để mọi người mở rộng tầm mắt

5. Chúc mừng bác trở thành người chiến thắng trong cuộc tranh luân này vì phương pháp "Chày cối" không phải là sở trường của tui.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 10:57 PM ngày 28-08-2015

Làm dịch vụ như chụp cưới thì Ca-Ni vẫn ưu thế nhận diện tốt hơn bác ah. Ngoài ra thì xét thêm tiêu chí lens bác hay xài. Nếu len 24 => 70 thì cầm Sony ngon, còn len 70-200 + 2.8 thì e tin là cầm DSLR thoải mái hơn... A7 mark ii cải thiện phần báng tay cầm để cầm nắm tốt hơn, mà nếu xài len tele dài thì DSLR vẫn ngon hơn.
    Được sửa bởi cieumeo lúc 10:43 PM ngày 28-08-2015
    If your pictures aren't good enough, you're not close enough - Robert Capa

tranh luận với tinh thần học hỏi nhen mấy bác ... đừng nóng :X em xem qua thấy học hỏi được nhiều hơn là tra net

Hơi lạc đề tí, nhưng để giảm căng thẳng..mình có thắc mắc tí..ko biết tỏ tường cùng ai..

Tra cái bản Nikon DSLR của bác ngocrebel thì sensor của máy Nikon nhiều máy đều là của sensor của Sony..
    Mình hỏi ngu: Nếu cùng là sensor của sony sao máy Nikon và Sony ra ảnh mổi hảng có tone "màu" đặc thù khác nhau?
    Giả sử ảnh của 2 máy mà bác chủ so sánh nếu so ảnh thì có thể nhận ảnh nào của máy nào ngay..
    Mình chỉ nôm na gọi tone "màu" (dỉ nhiên là phải có dynamic range..hay gì gì đó).

Thế thì cái gì tạo nên cái "tone màu" đặc trưng của 2 dòng máy Sony, Nikon?
    Sensor hay Lens?

Thank các bác
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Chúc mừng bác trở thành người chiến thắng trong cuộc tranh luân này vì phương pháp "Chày cối" không phải là sở trường của tui.
    -E xin bác ạ, "chày cối" mới là phong cách sở trường của bác...

Quote Được gửi bởi phanhung View Post
    Hơi lạc đề tí, nhưng để giảm căng thẳng..mình có thắc mắc tí..ko biết tỏ tường cùng ai..

Tra cái bản Nikon DSLR của bác ngocrebel thì sensor của máy Nikon nhiều máy đều là của sensor của Sony..
    Mình hỏi ngu: Nếu cùng là sensor của sony sao máy Nikon và Sony ra ảnh mổi hảng có tone "màu" đặc thù khác nhau?
    Giả sử ảnh của 2 máy mà bác chủ so sánh nếu so ảnh thì có thể nhận ảnh nào của máy nào ngay..
    Mình chỉ nôm na gọi tone "màu" (dỉ nhiên là phải có dynamic range..hay gì gì đó).

Thế thì cái gì tạo nên cái "tone màu" đặc trưng của 2 dòng máy Sony, Nikon?
    Sensor hay Lens?

Thank các bác
    -Sensor có nhiệm vụ là ghi nhận ánh sáng nhưng mã hóa nó sang dữ liệu thô của ảnh số (tức là RAW) và cho ra 1 file mỳ ăn liền (JPG của máy) thì là nhiệm vụ của chip xử lý và rõ ràng là Nikon và Sony sử dụng con chip của riêng mình. Ngược lại các đời máy cùng là Sony dù có sensor khác nhau nhưng cho ảnh gốc ra màu na ná nhau cũng là do thuật toán xử lý màu của các đời chip các máy đó là gần như nhau. Ví dụ A7 A7ll A7R của Sony e thấy tone màu rất giống nhau ở ảnh gốc, chỉ có A7S e thấy tone màu là hơi khác chút (chắc thuật toán chip khác biệt nhiều so với mấy con kia và tất nhiên sensor nó cũng khác là hiển nhiên).
    Được sửa bởi brandy_bj lúc 01:47 AM ngày 29-08-2015
    A7R ll + A7K
    Roto light - Neo

Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng