View Poll Results: Nikon D810 hay Sony A7R II

Voters
39. You may not vote on this poll
  • Nikon D810

22 56.41%
  • Sony A7R II

17 43.59%
Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 67

Chủ đề: Nikon D810 hay A7R II

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    em không có sony mà chỉ vài lần xài ké con a6000 của nhỏ em, không biết có phải do quen dslr không nhưng em thấy dùng con a6000 đi chơi thì tiện, giơ lên chụp như điện thoại khỏi suy nghĩ gì, nhưng còn như đi chụp hình thật thì em thấy không thoải mái lắm vì em cứ cảm giác focus bằng live view em không điều khiển chính xác được điểm focus (chắc do em xài không quen máy nữa), và thêm cái là có lần em chụp trời đang nắng nhìn màn hình nó cứ lóa lóa chứ không rõ như nhìn vào viewfinder của dslr =.=
    chắc tại bác ko quen,e h chụp quen EVF rồi, h nhìn OVF bên DSLR hơi chuồi chuồi tý. em có pót lên dpreview thfi đa phần là chọn D810 hết. Focus trên A7 e thấy cũng tốt rồi, trên A7RII chắc chứn là tốt hơn.

Quote Được gửi bởi Crazy Shot View Post
    Chung quy lại thì cái máy cũng chỉ là phương tiện thôi, chụp máy nào cũng ra hình đẹp hết tùy cách quen dùng của mọi người, riêng em thì chụp cưới nhất là ngoại cảnh thì máy phải chịu được sự sử dụng ở cường độ cao và máy lúc nào cũng on sẵn sàng bấm máy bất kỳ khi nào muốn, còn mirrorless thì em thấy rất là e ngại khi phải mở máy với sensor liveview full time trong lúc đâu phải lúc nào cũng bấm máy liên tục còn bảo em tắt mở khi cần thì thôi làm sao còn hứng mà chụp.
    vâng,vì hiện tại cũng đg dùng dòng A7 nên em hơi nghiêng về sony,chỉ sợ nhất là khách nhìn máy đoán ! A7 e cũng từng đi chụp cả ngày,cũng ko có vđ gì lắm. căn bản chưa dùng Nikon nên em muốn tham khảo các bác dùng nikon.

túm lại bác chủ thích sony thì cứ sony mà phang + đeo thêm bộ trang sức cho nó pro... như Canon 1d...+ lens 70-200, thế là yên tâm mà chụp.

Bác chủ dùng sai mục đích đối tượng của NSX thì ko phát huy hiệu quả kinh tế

Xe ga ko thể đem thồ

Đi cày thì phải dùng trâu dùng bò

tiểu thư sang chảnh nằm nhà

Đi chơi đi phựot phải là tiểu thư

Quote Được gửi bởi linhngo View Post

Xe ga ko thể đem thồ

em ko hiểu ý bác )
    thế bác nói cho e hiểu D810 mục đích gì , A7R II dùng mục đích gì ?

Quote Được gửi bởi linhngo View Post

Xe ga ko thể đem thồ

-Chả hiểu bác này nói j... Biết SH với Vespa ở nước ngoài nó đưa Pizza hoặc thậm chí thồ hàng ko bác. =))
    A7R ll + A7K
    Zeiss (16-35/2.8ZA Loxia21-50 FE35/1.4ZA Batis85 135ZA)
    Roto light - Neo

Vote cho A7RII:

- Bác chủ đã quen với A7xx thì không còn gì phải lăn tăn nâng cấp A7RII.

p/s: Về bác nào cứ lôi Body nhỏ làm cái cớ không chọn thì thật sự buồn cười !!! Quan trọng từ body nhỏ muốn lên bự rất dễ chỉ cần gắng thêm Battery grip, ngược lại bự muốn nhỏ thì...!! bó tay ==> Body nhỏ với vẫn luôn lợi hơn ^^.
    Sony A7ii - CZ55f1.8 - SEL28f2 - Nissin i40

nếu có điều kiện thì đổi gió xem sao
    5d mak3 .24-70L, D610 , 24-70 N

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    Chào các bác,
    các bác cho em hỏi, nếu làm dịch vụ bây h thì nên chọn Nikon D810 hay A7R II , hiện tại tài chính không thành vấn đề quá, có thấy là Nikon D810 yếu thế hơn A7R II đôi chút, nhưng em chỉ sợ khách hàng chê A7R II gắn GRIP ko đủ to thôi.

Bản thân em đang nghiêng về A7R II , các bác cho em ít lời khuyên với
    Hi Bác,

Em đang dùng A7-II + một số lens Zeiss (native). Theo lẽ thường thì em sẽ khuyên bác dùng A7rII.
    Theo em thì A7rII là một cái máy tốt, tích hợp nhiều công nghệ hiện đại. Khả năng AF được cải thiện "Đáng kể" so với dòng A7 khác. Tuy nhiên, không có nghĩa là nó hoàn hảo và vượt trội so với Nikon D810.

Nếu vấn đề tài chính không cần tính tới và việc trọng lượng nặng hay nhẹ cũng không cần quan tâm thì bác nên cân nhắc mấy điểm sau:

1) Điểm khác biệt lớn nhất giữa Sony với Ni-Ca là chất lượng file RAW. Hiện nay Sony chưa có file RAW uncompress 14bit như CA-NI. Sony dùng thuật toán 11+7 và một số chế độ thì chỉ còn 12bit. Con số này là "Vô nghĩa" với hầu hết người dùng. Nhưng lại "Cực kỳ quan trọng" Với một số ít người. Tuy nhiên, theo em thì đây vẫn là điểm yếu của Sony khi bước chân vào dòng Pro.

Hiện tại thì chất lượng file RAW, hay nói chính xác hơn là khả năng lưu đầy đủ thông tin thì ngoài Sigma với Sensor Foveon ra thì NIKON đứng đầu.

2) Khả năng đo sáng: Điểm mạnh nhất của Nikon so với tất cả các hãng khác với công nghệ 3d color matrix metering trong khi các hãng khác vẫn đo sáng theo thang xám (Gray Scale).4

3) Khả năng Auto Focus: Đến tại thời điểm này thì Mirroless vẫn chưa có thể so với DSRL về điểm này được. Sony cũng chỉ nói đến "Tốc độ" AF thôi mà họ tránh nói đến cái gọi là "Accurate - Sự chính xác" của AF. Xin nói thêm là Nhanh và Chính xác là hai phạm trù khác nhau. Với A7-II thì việc miss focus vẫn xảy ra khoảng 2~10% (phụ thuộc vào nhiều tình huống khác nhau).

4) Hệ sinh thái lens và phụ kiện: Cái này thì vẫn là điểm yếu của Sony đến hiện tại. Đặc biệt là trigger cho Studio thì cực kỳ lằng nhằng và đắt tiền.

Tuy nhiên, một tính năng phải nói là "Thuốc độc bảng A" của A7rII là Silent Shutter. Nếu phải tác nghiệp trong môi trường yêu cầu im lặng tuyệt đối thì chỉ có A7S và A7rII làm được. Tuy nhiên, ở VN hình như chưa có chỗ nào yêu cầu như vậy. Kể cả các buổi hòa nhạc thính phòng thì các bác vẫn xoành xoạch như điên ấy mà.

Em chắc là các SonyFans sẽ phản đối những ý kiến trên. Cái đó cũng là bình thường thôi. Lựa chọn thế nào là do bác.

Tạm thời thế đã.

Quote Được gửi bởi Schumacher View Post
    Hi Bác,

Em đang dùng A7-II + một số lens Zeiss (native). Theo lẽ thường thì em sẽ khuyên bác dùng A7rII.
    Theo em thì A7rII là một cái máy tốt, tích hợp nhiều công nghệ hiện đại. Khả năng AF được cải thiện "Đáng kể" so với dòng A7 khác. Tuy nhiên, không có nghĩa là nó hoàn hảo và vượt trội so với Nikon D810.

Nếu vấn đề tài chính không cần tính tới và việc trọng lượng nặng hay nhẹ cũng không cần quan tâm thì bác nên cân nhắc mấy điểm sau:

1) Điểm khác biệt lớn nhất giữa Sony với Ni-Ca là chất lượng file RAW. Hiện nay Sony chưa có file RAW uncompress 14bit như CA-NI. Sony dùng thuật toán 11+7 và một số chế độ thì chỉ còn 12bit. Con số này là "Vô nghĩa" với hầu hết người dùng. Nhưng lại "Cực kỳ quan trọng" Với một số ít người. Tuy nhiên, theo em thì đây vẫn là điểm yếu của Sony khi bước chân vào dòng Pro.

Hiện tại thì chất lượng file RAW, hay nói chính xác hơn là khả năng lưu đầy đủ thông tin thì ngoài Sigma với Sensor Foveon ra thì NIKON đứng đầu.

2) Khả năng đo sáng: Điểm mạnh nhất của Nikon so với tất cả các hãng khác với công nghệ 3d color matrix metering trong khi các hãng khác vẫn đo sáng theo thang xám (Gray Scale).4

3) Khả năng Auto Focus: Đến tại thời điểm này thì Mirroless vẫn chưa có thể so với DSRL về điểm này được. Sony cũng chỉ nói đến "Tốc độ" AF thôi mà họ tránh nói đến cái gọi là "Accurate - Sự chính xác" của AF. Xin nói thêm là Nhanh và Chính xác là hai phạm trù khác nhau. Với A7-II thì việc miss focus vẫn xảy ra khoảng 2~10% (phụ thuộc vào nhiều tình huống khác nhau).

4) Hệ sinh thái lens và phụ kiện: Cái này thì vẫn là điểm yếu của Sony đến hiện tại. Đặc biệt là trigger cho Studio thì cực kỳ lằng nhằng và đắt tiền.

Tuy nhiên, một tính năng phải nói là "Thuốc độc bảng A" của A7rII là Silent Shutter. Nếu phải tác nghiệp trong môi trường yêu cầu im lặng tuyệt đối thì chỉ có A7S và A7rII làm được. Tuy nhiên, ở VN hình như chưa có chỗ nào yêu cầu như vậy. Kể cả các buổi hòa nhạc thính phòng thì các bác vẫn xoành xoạch như điên ấy mà.

Em chắc là các SonyFans sẽ phản đối những ý kiến trên. Cái đó cũng là bình thường thôi. Lựa chọn thế nào là do bác.

Tạm thời thế đã.
    cám ơn bác đã chia sẻ ! em thì vẫn đg trong quá trình suy sét, đầu tháng 10 sẽ quyết :( cũng 1 chín 1 mười nên cũng khá đau đầu .A7 nó mạnh ở cái ibis quá :D nên em mới phân vân. vs cả đg dùng quen evf h quay lại ovf thấy sợ ko quen lại nổi

Quote Được gửi bởi banhbaochiendon View Post
    cám ơn bác đã chia sẻ ! em thì vẫn đg trong quá trình suy sét, đầu tháng 10 sẽ quyết :( cũng 1 chín 1 mười nên cũng khá đau đầu .A7 nó mạnh ở cái ibis quá :D nên em mới phân vân. vs cả đg dùng quen evf h quay lại ovf thấy sợ ko quen lại nổi
    IBIS rất hay nếu dùng với lens không có chống rung. Mà tính năng này rất hay đối với "Dân chơi" vì có thể "Thẩm du" các lens MF từ thời máy phim. Còn với dân làm nghề thì em nghĩ nó cũng không phải là cái "Must Have" đâu ạ.

Nói về cái Viewfinder thì em chả thấy ông "Chuyên nghiệp" nào "Sợ" OVF cả, ngược lại thì có. EVF kiểu gì nó cũng bị trễ đi một chút. Nếu căn khoảnh khắc theo cái EVF thì sẽ bị chậm. Tất nhiên là điều này cũng là "Vô nghĩa" với phần lớn người dùng máy ảnh. Tuy nhiên, với những người chụp các đối tượng di chuyển tốc độ cao thì em khẳng định với bác là không thể dùng EVF được.

Việc lựa chọn là của cá nhân mỗi người thôi. Tuy nhiên, bác hỏi người "Chơi" thì chắc là đa số sẽ chọn A7rII. Còn bác hỏi người "Làm nghề" thì em có thể chắc chắn là đa số sẽ chọn D810.

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng