Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30

Chủ đề: Lẩu ..nhiếp ảnh ! ABC đến XYZ với Ánh sáng, Bố cục...

Quote Được gửi bởi PNCD View Post
    mình thấy bạn có chịu khó sáng tạo, tìm tòi và có tinh thần học hỏi cao đấy chứ ^_^ bạn làm mình nhớ tới những ngày đầu tập chụp, cũng là chụp cho bà xã. Kinh nghiệm của riêng mình thì như vầy, bạn xem học được gì thì áp dụng vào nhé.

- Nhiếp ảnh là một môn nghệ thuật, muốn chụp đẹp, trước tiên bạn phải hình dung được cái ảnh ở trong đầu của mình cái đã.
    - Để tăng cao khả năng hình dung của mình, nên xem thật nhiều ảnh, cả xấu lẫn đẹp.
    - Xem ảnh phải xem như thế nào? đầu tiên là xem những tấm ảnh mình thích trước, những tấm ảnh mà mình cho là đẹp, tự hỏi nó đẹp vì yếu tố nào, có yếu tố nào mà mình chưa làm được như trong bức ảnh đẹp đó? Như ánh sáng, bố cục, tạo dáng ...
    - Sau khi xem và phân tích ảnh đẹp xong thì mình chuyển qua phân tích ảnh "xấu" và lặp lại y chang những bước ở trên. Tại sao nó xấu? nó xấu ở điểm nào? mình có bị dính những lỗi như vậy trong ảnh không?
    - Tiếp theo sau khi đã rút kinh nghiệm rồi thì mình bắt đầu đọc về những vấn đề kỹ thuật sử dụng máy. Lấy nét thế nào cho tốt, chụp ngược sáng thì đo sáng vào đâu, tốc độ bao nhiêu là đẹp ... những bài như vậy diễn đàn có nhiều bài tranh luận rồi, bạn vào những topic đó để xem cách mọi ng tranh luận và rút ra kinh nghiệm cho bản thân. tốt nhất là hình dung nó ra ngay trong đầu chứ đừng lấy giấy viết ghi lại, bạn hình dung càng chi tiết chừng nào bạn càng nhớ dai chừng đó, viết giấy sau cũng vứt xó chả bao h xem lại.
    - Tập quan sát về màu sắc. Phân tích những tone màu chủ đạo của bức ảnh, điều kiện môi trường lúc chụp những bức ảnh đó ra sao, có giống với hoàn cảnh chụp của mình không. Cái này thì mỗi người có một cảm nhận riêng tùy theo sở thích và gu thẫm mỹ, em xin phép ko bàn sâu.
    - Học hậu kỳ cho ảnh. Bây h là thời đại kỹ thuật số rồi, tệ lắm cũng vọc vạch được mấy chức năng cơ bản như tăng sáng hay giảm sáng rồi tăng tương phản, tăng bão hòa màu ... chỉ cần chỉnh được mấy thông số đó, ảnh đã đẹp lên rất nhiều, còn cắt ghép, giả lập nguồn sáng ... thuộc thể loại manip rồi, cái đó thì phải bỏ ra mấy trăm giờ mới tu luyện được, không phải chuyện một sớm một chiều, đừng quan tâm
    _ Sau cùng, cũng là quan trọng nhất: vác máy lên và chụp, chụp, chụp, chụp, chụp. Chụp thật nhiều ảnh tới khi nào bác cảm thấy góc máy của mình nó chán chết được thì bác bắt đầu thay đổi góc máy, chụp từ dưới lên, từ trên xuống, tiến gần lại chủ thể, lùi ra xa chủ thể ... bác sẽ thấy hình của mình nó có sự thay đổi, chỉ khi bác quen với 1 góc máy cơ bản nhất là đứng ngang bằng tầm mắt với người mẫu, bác sẽ nhận ra sự thay đổi rõ ràng của hiệu ứng tiêu cự và góc chụp.

Hãy chụp thật nhiều ảnh mà bác thích, rồi từ từ sẽ có ảnh đẹp thôi, chúc bác giữ mãi đam mê của mình.
    Cảm ơn bác vì đã chia sẻ kinh nghiệm

Quote Được gửi bởi PNCD View Post
    mình thấy bạn có chịu khó sáng tạo, tìm tòi và có tinh thần học hỏi cao đấy chứ ^_^ bạn làm mình nhớ tới những ngày đầu tập chụp, cũng là chụp cho bà xã. Kinh nghiệm của riêng mình thì như vầy, bạn xem học được gì thì áp dụng vào nhé.

- Nhiếp ảnh là một môn nghệ thuật, muốn chụp đẹp, trước tiên bạn phải hình dung được cái ảnh ở trong đầu của mình cái đã.
    - Để tăng cao khả năng hình dung của mình, nên xem thật nhiều ảnh, cả xấu lẫn đẹp.
    - Xem ảnh phải xem như thế nào? đầu tiên là xem những tấm ảnh mình thích trước, những tấm ảnh mà mình cho là đẹp, tự hỏi nó đẹp vì yếu tố nào, có yếu tố nào mà mình chưa làm được như trong bức ảnh đẹp đó? Như ánh sáng, bố cục, tạo dáng ...
    - Sau khi xem và phân tích ảnh đẹp xong thì mình chuyển qua phân tích ảnh "xấu" và lặp lại y chang những bước ở trên. Tại sao nó xấu? nó xấu ở điểm nào? mình có bị dính những lỗi như vậy trong ảnh không?
    - Tiếp theo sau khi đã rút kinh nghiệm rồi thì mình bắt đầu đọc về những vấn đề kỹ thuật sử dụng máy. Lấy nét thế nào cho tốt, chụp ngược sáng thì đo sáng vào đâu, tốc độ bao nhiêu là đẹp ... những bài như vậy diễn đàn có nhiều bài tranh luận rồi, bạn vào những topic đó để xem cách mọi ng tranh luận và rút ra kinh nghiệm cho bản thân. tốt nhất là hình dung nó ra ngay trong đầu chứ đừng lấy giấy viết ghi lại, bạn hình dung càng chi tiết chừng nào bạn càng nhớ dai chừng đó, viết giấy sau cũng vứt xó chả bao h xem lại.
    - Tập quan sát về màu sắc. Phân tích những tone màu chủ đạo của bức ảnh, điều kiện môi trường lúc chụp những bức ảnh đó ra sao, có giống với hoàn cảnh chụp của mình không. Cái này thì mỗi người có một cảm nhận riêng tùy theo sở thích và gu thẫm mỹ, em xin phép ko bàn sâu.
    - Học hậu kỳ cho ảnh. Bây h là thời đại kỹ thuật số rồi, tệ lắm cũng vọc vạch được mấy chức năng cơ bản như tăng sáng hay giảm sáng rồi tăng tương phản, tăng bão hòa màu ... chỉ cần chỉnh được mấy thông số đó, ảnh đã đẹp lên rất nhiều, còn cắt ghép, giả lập nguồn sáng ... thuộc thể loại manip rồi, cái đó thì phải bỏ ra mấy trăm giờ mới tu luyện được, không phải chuyện một sớm một chiều, đừng quan tâm
    _ Sau cùng, cũng là quan trọng nhất: vác máy lên và chụp, chụp, chụp, chụp, chụp. Chụp thật nhiều ảnh tới khi nào bác cảm thấy góc máy của mình nó chán chết được thì bác bắt đầu thay đổi góc máy, chụp từ dưới lên, từ trên xuống, tiến gần lại chủ thể, lùi ra xa chủ thể ... bác sẽ thấy hình của mình nó có sự thay đổi, chỉ khi bác quen với 1 góc máy cơ bản nhất là đứng ngang bằng tầm mắt với người mẫu, bác sẽ nhận ra sự thay đổi rõ ràng của hiệu ứng tiêu cự và góc chụp.

Hãy chụp thật nhiều ảnh mà bác thích, rồi từ từ sẽ có ảnh đẹp thôi, chúc bác giữ mãi đam mê của mình.
    Bác này chia sẻ nhiều kinh nghiệm rất hay và rất tâm huyết! Rất cảm ơn bác đã chia sẻ!
    Đối với mình thì nhiếp ảnh vừa có tính khoa học vừa có tính nghệ thuật. Nếu nắm vững được tính khoa học của nó thì ảnh rất đẹp về bố cục, ánh sáng, màu sắc,... nhưng cũng phải có tính nghệ thuật thì ảnh nó mới có hồn, mang tính cá nhân trong đó. Mà 2 cái này muốn đạt được trình độ thì chỉ có học, học, học,... + xem, xem, xem,... + chụp, chụp, chụp,... thôi. Nhiều khi cũng là ăn may khi bắt được khoảnh khắc đẹp (nhất là đối với ảnh streetlife), nhưng càng có kinh nghiệm thì độ ăn may càng nhiều! Ảnh chụp về cũng phải biết xem và đánh giá lại, chứ đừng nên giữ lại hết và up hết lên mạng cả những bức ảnh xấu, chỉ up lên những bức mà mình thấy là được thôi, để mọi người đánh giá cho ý kiến, rồi rút kinh nghiệm và đi chụp lại, thay đổi các thông số của máy để xem ảnh ra như thế nào. Ngay cả khi chụp cùng một cảnh, một nhân vật nếu chưa có nhiều kinh nghiệm thì cũng nên thay đổi các thông số của máy như tiêu cự, khẩu độ, tốc độ và các góc máy khác nhau để về nhà xem trên máy tính sẽ thấy kiểu nào đẹp nhất, ghi các lưu ý ra giấy hoặc lưu vào đầu rồi cứ sau này mà áp dụng thôi! Nói chung là chụp ảnh thật sự phải có tâm huyết và nghiêm túc thì mới được! Kể cả là chụp chơi chơi để giải tỏa stresss, mỗi khi nhìn thấy tấm ảnh mình chụp đẹp thì nó cũng sướng!

Quote Được gửi bởi Jp Dung View Post
    Em đến với chụp hình ( không gọi là nhiếp ảnh được các bác ợ, hi) để giải tỏa căng thẳng là chính, toàn chụp người nhà, nhưng rất vui, khi chụp chân dung, cái gì em cũng bỡ ngỡ, từ bố cục đến tạo dáng cho mẫu....Chụp mẫu nhà có ưu điểm là mẫu tự nhiên, không ngại ngùng, nhưng nói nhỏ nhé, tai hại nhất là nếu chụp bà xã xấu, sẽ không còn cơ hội nâng cấp bộ gear!!!!!!! ( he he...). Các bác chia sẻ kinh nghiệm cho em chụp nhanh tiến bộ hơn chút ạ.
    Ô hô! Té ra cũng có người như mình.! Phải chụp lên lên tay nghề xíu con gấu nó mới mở túi cấp phát cho lens mới.

Vài ý kiến cá nhân thôi bác nhé.

Tấm này hơi thiếu contrast. Nếu ánh sáng kia thì có khi bác chuyển hẳn thành high key lại hay hơn.

Khoảng giữa 2 mẫu bị một object khá rối cả về ánh sáng và đường nét làm phân tán sự chú ý của người xem. Với những ảnh setup thì mình có thể lựa chọn được cả tiền cảnh và hậu cảnh. Nên tránh để những chủ thể không mong muốn lọt vào khuôn hình.

em hay tập dùng flash đánh fill.
    2.
    1558596_599116976826643_614606233_n by Jp dung truong, on Flickr
    Ánh sáng mặt trời tạo nên Rimlight rất đẹp. Nhưng flash lại thành key light mất rồi, không còn là fill light nữa nên làm mất đi shadow của chủ thể, làm hình bị mất cảm giác 3D. Fill light chỉ dùng khi chủ thể có vùng tối quá mà chúng ta cần làm sáng lên một chút. Với trường hợp này thì nếu dùng TTL thì bác nên giảm đi khoảng 1,7 đến 2 stop của flash.

Lưu ý là đánh giá chất lượng ánh sáng (cường độ, góc chiếu, mềm hay gắt) bằng việc nhìn vào vùng shadow của bức ảnh.

flash cóc kích flash đánh rời, amatuer nhà nghèo

5.
    1553142_658346244208074_1063131615_o by Jp dung truong, on Flickr
    Tấm này ý tưởng tốt nhưng key light hơi thiếu. Nên tăng sáng của flash thêm khoảng 1 stop nữa. Thứ hai nữa là có vẻ như bác dùng "Soft box" nhưng hướng sáng chưa được đẹp. Nên đánh flash từ phía trên bên phải (của người chụp) một chút nữa và có thể dùng hắt sáng (thùng xốp làm hắt sáng cũng tốt) để giảm shadow dưới cằm của mẫu.

2 flash rời + 1 softbox tự chế bằng thùng xốp trái cây
    6.
    haha11 by Jp dung truong, on Flickr
    Tấm này đẹp. Chỉ có điều là bóng sáng của tóc lại lấn át sự chú ý vào khuôn mặt mẫu. Nên dùng soft để giảm sáng trên tóc đi một chút nữa và tăng contrast thêm một chút để làm cho hình thêm tý "Dramatic"

1 flash + ánh sáng cửa sổ

7.
    1548103_676728725703159_1505014800_o by Jp dung truong, on Flickr
    Out nét và cháy sáng.
    Tấm này quá tệ.

1 flash + phản quang bằng tường màu trắng
    8.
    1535699_668178943224804_1066000033_n by Jp dung truong, on Flickr

Tấm này cũng hỏng.

Chụp chân dung thì quan trọng nhất là hai mắt phải nét (trừ fine art được làm mờ có chủ ý). Tối thiểu thì mắt gần phía người chụp phải nét. Thứ hai nữa là không gian giữa hai bên không cân đối, cảm giác phía bên trái hơi bị bí.

ánh sáng chính + đèn cầy, fill = flash
    9.
    _GDN9366 by Jp dung truong, on Flickr
    Ánh sáng lên chủ thể như vậy là được rồi. Tuy nhiên, background quá rối, góc chụp cũng không tốt (góc máy hơi cao làm cho mẫu bị lùn xuống).

Với tấm này nên chọn background khác, ít nhất thì cũng đợi cho mấy cái xe chạy qua đã. Dịch máy sang phải và hạ thấp máy xuống một chút. Có thể lại gần mẫu hơn để đặc tả vào khuôn mặt và đèn nến trên tay, mở khẩu rộng để làm giảm ảnh hưởng của background.

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123