Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Xin chia sẻ kinh nghiệm - từ các bác đã từng leo đèo Bảo Lộc & Prenn

Xin chia sẻ kinh nghiệm - từ các bác đã từng leo đèo Bảo Lộc & Prenn

Tháng 9 này mình sẽ làm 1 tour từ Bình Dương đi Đà Lạt.

Cung đường dự kiến:

1. Nếu đủ khỏe:
    Ngày 1 - Bình Dương - Bảo Lộc
    Ngày 2 - Bảo Lộc - Đà Lạt

2. Nếu ko đủ khỏe

Ngày 1 - Bình Dương - Nam Cát Tiên
    Ngày 2 - Nam Cát Tiên - Bảo Lộc - Di Linh
    Ngày 3 - Di Linh - Đà Lạt

Đoạn đường bằng thì mình ko ngán - ngán 2 chỗ là đèo Bảo Lộc và Prenn - vì mình chưa leo đèo nào cao và dài như thế

Cho hỏi có các nào từng leo 2 đèo này chưa? Xin chia sẻ:
    - các kinh nghiệm cần lưu ý khi leo 2 đèo này
    - trung bình leo 2 đèo này mất bao nhiêu lâu?

Cảm ơn

Đoạn từ Biên Hòa đi Đà Lạt có rất nhiều dốc, ngay từ Biên Hòa đã xuất hiện dốc rồi. Nếu bác không quen thì cứ đĩa nhỏ và líp lớn nhất quay đều quay đều là tới, mệt đâu nghỉ đó, không được vội vì càng cố nhấn pedan thì càng dễ bị căng cơ đùi. Đèo Bảo Lộc chênh độ cao từ chân đến đỉnh khoảng 750m, đèo Prenn khoảng 400m. Tuy nhiên, bác cần lưu ý các con dốc: trước khi đến đá chồng ngay Định Quán, từ đồi chè chỗ Di Linh( dốc 16 thì phải) trở đi. Nghỉ thì cứ tối đến đâu kiếm nhà nghỉ ở đó. Mình leo Bảo Lộc hết 1h45' và Prenn khoảng 1h.
    Được sửa bởi DaiDuong lúc 03:00 PM ngày 19-08-2015

Quote Được gửi bởi DaiDuong View Post
    Đoạn từ Biên Hòa đi Đà Lạt có rất nhiều dốc, ngay từ Biên Hòa đã xuất hiện dốc rồi. Nếu bác không quen thì cứ đĩa nhỏ và líp lớn nhất quay đều quay đều là tới, mệt đâu nghỉ đó, không được vội vì càng cố nhấn pedan thì càng dễ bị căng cơ đùi. Đèo Bảo Lộc chênh độ cao từ chân đến đỉnh khoảng 750m, đèo Prenn khoảng 400m. Tuy nhiên, bác cần lưu ý các con dốc: trước khi đến đá chồng ngay Định Quán, từ đồi chè chỗ Di Linh( dốc 16 thì phải) trở đi. Nghỉ thì cứ tối đến đâu kiếm nhà nghỉ ở đó. Mình leo Bảo Lộc hết 1h45' và Prenn khoảng 1h.
    cảm ơn bác DaiDuong chia sẻ - theo mình nhớ ko lầm thì ra đến ngã 3 Trị An là bắt đầu có dốc - xe mình là xe road - dù líp lớn nhất mình gắn lên đến 30 răng (so với thường road chỉ là 25) và dĩa nhỏ nhất là 36 răng - nhưng cũng hơi lo cho phần leo dốc.
    giờ đang tích cực tập leo dốc chạy lên khu Bến Cát và thử thách với các quãng đường dài hơn, đạp liên tục ko nghỉ chừng 70-80km...hy vọng là tháng 9 này mình sẽ thực hiện được dự định này.
    Sẽ cố gắng ngày 1 lên đến ít nhất là Madaguoi - google ra thì quãng đường là 144km - hy vọng xuất phát sớm, trung bình đạp 20km/h + 2 tiếng nghỉ ngơi - khoảng 2h chiều tới nơi. Nếu còn sức thì leo đèo Bảo Lộc - ko thì ở Madaguoi đến sáng rồi đạp tiếp.
    Hiện giờ đang là lý thuyết - chưa biết thực tế ra sao
    Ko chừng lại mua vé Phương Trang/ Thành Bưởi...

Chào bác dangchuong,
    Từ Bình Dương đi Đà Lạt phải xấp xỉ 300km vì từ TPHCM cũng đã là 320km rồi. Với cự ly cung đường như vậy chắc bác phải đạp từ 2 đến 3 ngày đường mới tới. Thật ngưỡng mộ bác và cũng mong muốn làm được như bác (ít nhất là quyết tâm đi)
    Bác cho em hỏi một chút về vấn đề còn thắc mắc : thông thường em thấy mọi người đi du lịch xe đạp thì chọn Mountain bike hoặc Touring bike, nếu đi xe Road thì hạn chế mang theo đồ đạc, không biết bác sẽ mang theo đồ cá nhân như thế nào, mong bác chia sẻ với em. Em cũng có một cái xe road (em đoán vậy vì nó là Sirrus Specialize, bánh 700, niềng xe bằng nhôm và nhỏ) và cũng muốn một chuyến đi xa xa một chút, nhưng lại có khúc mắc như trên.

Cám ơn bác.
    Sony alpha A100 + Sal 18 - 55

Vụ này của bác hay đây. Ủng hộ bác nhưng có lẽ bác nên lên kế hoạch 3 ngày là đẹp nhất. Đi road thì bác sẽ rất khó để thực hiện kế hoạch đấy. Bác mang balo trên lưng sẽ rất nóng và khó chịu.

Quote Được gửi bởi porcupine View Post
    Chào bác dangchuong,
    Từ Bình Dương đi Đà Lạt phải xấp xỉ 300km vì từ TPHCM cũng đã là 320km rồi. Với cự ly cung đường như vậy chắc bác phải đạp từ 2 đến 3 ngày đường mới tới. Thật ngưỡng mộ bác và cũng mong muốn làm được như bác (ít nhất là quyết tâm đi)
    Bác cho em hỏi một chút về vấn đề còn thắc mắc : thông thường em thấy mọi người đi du lịch xe đạp thì chọn Mountain bike hoặc Touring bike, nếu đi xe Road thì hạn chế mang theo đồ đạc, không biết bác sẽ mang theo đồ cá nhân như thế nào, mong bác chia sẻ với em. Em cũng có một cái xe road (em đoán vậy vì nó là Sirrus Specialize, bánh 700, niềng xe bằng nhôm và nhỏ) và cũng muốn một chuyến đi xa xa một chút, nhưng lại có khúc mắc như trên.

Cám ơn bác.
    hi bác - cảm ơn bác ủng hộ tinh thần - mình đạp xe cũng khá lâu rồi và cũng đi 1 vài chỗ xa xa - tuy nhiên chưa khi nào có "tham vọng" như lần này...vì vậy lên đây xin chia sẻ từ các bác.

về việc mang đồ:
    - xe mình là xe road - tuy nhiên là sườn thép (bác xem bên post "khoe xe" - mình có khoe đó...he he) - và xe có bát để gắn yên xe
    - nếu ko có chỗ gắn yên thì bác có thể dùng baga dạng gắn vào sườn và cốt yên
    - tất nhiên là ko thể thồ đồ như xe touring hay MTB
    - mình sẽ ko đeo balo trên vai - vì như vậy sẽ rất mỏi và ảnh hưởng đến thể lực rất nhiều
    - xe của mình là dạng có thể thay bánh 700 x 28 để chạy nên đỡ lo việc vỏ xe hơn loại mình hay chạy hàng ngày là 700 x 23
    - chuyến này mình dự định bắt đầu ngày 16 - ngày 19 thì bà xã mình và 3 nhóc con nhà mình đi máy bay lên - nên đồ đạc khi đạp xe mình hạn chế mang nhiều - chỉ mang vài bộ đồ đạp xe và áo pull + quần short thôi - ko mang áo lạnh...he he

sẽ cố gắng hoàn thành và có report chia sẻ cho vui

Quote Được gửi bởi tranmanhhoan View Post
    Vụ này của bác hay đây. Ủng hộ bác nhưng có lẽ bác nên lên kế hoạch 3 ngày là đẹp nhất. Đi road thì bác sẽ rất khó để thực hiện kế hoạch đấy. Bác mang balo trên lưng sẽ rất nóng và khó chịu.
    hi bác - cảm ơn bác ủng hộ - mình sẽ ko mang balo mà chở 1 tí đồ gọn nhẹ thôi - tất nhiên phải có máy chụp hình...

vụ đạp xe road đi xa - cũng nhiều bác làm rồi - mình cũng từng đi vài lần - ko có vấn đế gì - tất nhiên khi leo dốc cao và dài thì sẽ "căng" hơn là đi touring hay MTB - ngược lại xe lại nhẹ hơn...cố gắng mấy bác nhà nghề đạp từ Nha Trang lên Đà Lạt được thì mình cũng "lết" qua nổi 2 cái đèo Bảo Lộc và Prenn.

theo mình - đạp xe - tinh thần là yếu tố vô cùng quan trọng nên đang cố lên "doping" tinh thần đây bác

hi các bác - mình đã hoàn thành Bình Dương - Bảo Lộc; đúng lý ra xuất phát ngày 16/9 - dự kiến chậm nhất là 18/9 lên dến Đà Lạt.

Ngày 16/9 mưa bão tưng bừng - ngày 17/9 mình mới xuất phát

Đi cung đường từ Bình Dương, dọc hồ Trị An - ra quốc lộ 20 ngã mỏ đó Sok Lu

Sau đó Bảo Lộc thẳng tiến - xuất phát từ 5h sáng - chừng 9h là mình đến Gia Kiệm - nhìn đồng hồ cũng chừng 87km

Rồi cứ túc tắc đạp dần - lên đến chân đèo Chuối là 2h - lết đến chân đèo Bảo Lộc là 3h25 - leo đèo Bảo Lộc hết 1h35 phút.

Đến chân đèo là gần 190km rồi - lúc đó đuối rồi - nhìn cái đèo, tự nhủ bản thân: cái này là trở ngại cuối cùng rồi - đạp lên đến đây là phải qua đèo này...

Thế là cứ đạp 300m - 500m lại đứng xuống nghỉ chừng 2p đến 3p - ko dám đạp căng quá - lỡ chuột rút thì khổ

Xe mình xe road - đạp mấy đèo khác ko sao - đạp lên đèo Bảo Lộc đúng thật là...quá căng

Có lúc còn nghĩ - hay là dắt bộ - nhưng rồi quyết tâm ko - và cứ áp dụng chiến thuật 300 - 500; lết đúng 1h35p thì lên đến hết đèo...

Do ngày mai phải đi du lịch phục vụ Vợ + con - nên phải quay về - ko thì cũng lết lên Đà Lạt

Sáng nay mình đạp vào thác Dambri rồi đạp ra Bảo Lộc - gửi xe đạp lên xe Thành Bưởi và qua về lại Bình Dương

Nhìn chung là mệt - nhưng vui vì mình đã đạt được mục tiêu đề ra

Quote Được gửi bởi dangchuong View Post
    hi các bác - mình đã hoàn thành Bình Dương - Bảo Lộc; đúng lý ra xuất phát ngày 16/9 - dự kiến chậm nhất là 18/9 lên dến Đà Lạt.

Ngày 16/9 mưa bão tưng bừng - ngày 17/9 mình mới xuất phát

Đi cung đường từ Bình Dương, dọc hồ Trị An - ra quốc lộ 20 ngã mỏ đó Sok Lu

Sau đó Bảo Lộc thẳng tiến - xuất phát từ 5h sáng - chừng 9h là mình đến Gia Kiệm - nhìn đồng hồ cũng chừng 87km

Rồi cứ túc tắc đạp dần - lên đến chân đèo Chuối là 2h - lết đến chân đèo Bảo Lộc là 3h25 - leo đèo Bảo Lộc hết 1h35 phút.

Đến chân đèo là gần 190km rồi - lúc đó đuối rồi - nhìn cái đèo, tự nhủ bản thân: cái này là trở ngại cuối cùng rồi - đạp lên đến đây là phải qua đèo này...

Thế là cứ đạp 300m - 500m lại đứng xuống nghỉ chừng 2p đến 3p - ko dám đạp căng quá - lỡ chuột rút thì khổ

Xe mình xe road - đạp mấy đèo khác ko sao - đạp lên đèo Bảo Lộc đúng thật là...quá căng

Có lúc còn nghĩ - hay là dắt bộ - nhưng rồi quyết tâm ko - và cứ áp dụng chiến thuật 300 - 500; lết đúng 1h35p thì lên đến hết đèo...

Do ngày mai phải đi du lịch phục vụ Vợ + con - nên phải quay về - ko thì cũng lết lên Đà Lạt

Sáng nay mình đạp vào thác Dambri rồi đạp ra Bảo Lộc - gửi xe đạp lên xe Thành Bưởi và qua về lại Bình Dương

Nhìn chung là mệt - nhưng vui vì mình đã đạt được mục tiêu đề ra

Ngưỡng mộ quá đi bác dangchuong oi, một ngày mà đạp hơn 200km, leo cả đèo Chuối và Bảo Lộc, thử tưởng tượng thôi cũng đã thấy ý chí của bác thật tuyệt vời (đi một mình dễ nản hơn đi theo đoàn).

Dù chưa lên đến Đà Lạt nhưng với mục tiêu 2 hoặc 3 ngày thì chắc chắn bác sẽ đạp tới nơi thôi, chúc mừng bác đã hoàn thành mục tiêu đề ra. Hóng những chuyến đi tiếp theo của bác.
    Sony alpha A100 + Sal 18 - 55

Quote Được gửi bởi porcupine View Post
    Ngưỡng mộ quá đi bác dangchuong oi, một ngày mà đạp hơn 200km, leo cả đèo Chuối và Bảo Lộc, thử tưởng tượng thôi cũng đã thấy ý chí của bác thật tuyệt vời (đi một mình dễ nản hơn đi theo đoàn).

Dù chưa lên đến Đà Lạt nhưng với mục tiêu 2 hoặc 3 ngày thì chắc chắn bác sẽ đạp tới nơi thôi, chúc mừng bác đã hoàn thành mục tiêu đề ra. Hóng những chuyến đi tiếp theo của bác.
    cảm ơn bác porcupine

một số hình ảnh - mình ít chụp vì lo đạp...

như đã nói, xe mình là xe road - nên phải dùng baga cốt yên - mình tận dụng túi máy chụp hình, bỏ đồ vào cột vào bằng dây chằng...nói chung là ko chuyên nghiệp như các bác đi touring

phía trước tất nhiên là có thêm túi máy chụp hình - chỉ mang theo em máy nhỏ OMD E5 - Nikon thì ở nhà hết

các bác có thể thấy là mình bọc nylon nhiều lớp - lý do là mình xuất phát ngày 17/9 - trước đó vài ngày mưa tầm tã - nên "cẩn tắc vô ưu" vậy

bên dưới là lộ trình của mình

xuất phát từ khu ngã tư chợ Đình - Bình Dương; đi dọc theo tuyến DT743 - lên cầu Hóa An qua Biên Hòa - từ đó đi đường Đồng Khởi - đi thẳng dọc theo bờ hồ Trị An - đạp thẳng qua mỏ đá Sok Lu và bắt ra QL 20 đi Bảo Lộc

Tổng quãng đường chừng 200km

xin tạm dừng 1 tí - chút nữa mình post hình tiếp

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng