Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Kỹ thuật lấy nét khi chụp chân dung toàn thân thời trang

Kỹ thuật lấy nét khi chụp chân dung toàn thân thời trang

Thân các anh em trên, mình tập chơi DSLR Nikon D3000 để chụp ảnh thời trang với mẫu thiệt, mình đã nghiên cứu trên diễn đàn này nhiều nhưng còn nhiều chỗ mình chưa hiểu, hy vọng các huynh có thể tư vấn mình dùm.
    Theo như các bạn nói lấy nét center là rõ nhất, như vậy khi chụp mẫu mình chọn lấy nét center ngay mắt mẫu (lúc này mắt mẫu nằm ở giữa khung hình), sau đó mình khóa nét --> bố cục mẫu lại 1/3 thì mắt mẫu nằm ở 1/3 khung hình.
    Như vậy cho mình hỏi khi chụp chỗ nào nét nhất, điểm khóa nét ban đầu (không còn nằm trên mắt mẫu nữa) hay mắt mẫu tại vị trí 1/3. Nếu vậy thì có khác gì khi ta dùng joystick để chọn điểm lấy nét ở 1/3 sau khi đã bố cục xong?

Mình chụp khẩu f/5.6, cách mẫu 1.5m, mẫu các nền 1m, tiêu cự 35, xài ống kít
    1. Lấy nét và bố cục
    Vì mình chụp thời trang nên mẫu ở giữa, không cần bố cục, khi lấy nét thì mình nên chọn chế độ lấy nét điểm mắt hay ngay ngực mẫu, vì mình phân vân thế này.
    --> Nếu lấy nét vô mắt, khi chụp thì liệu có nét hết tới chân mẫu không?
    --> Nếu lấy nét vô mắt sau khóa nét --> xoay ống kính xuống ngực mẫu thi điểm nét nhất lúc này nằm ở đâu?
    2. Vị trí camera
    Mình nên để độ cao camera ở giữa ngực mẫu hay ngang mắt mẫu?
    Mong các bạn tư vấn giúp

1/ Bác lấy nét ở đâu thì khi xoay máy theo hình cầu, nếu vị trí đặt máy không đổi thì điểm lấy nét chỗ cũ vẫn nét vì lúc này bán kính từ máy đến mắt mẫu không thay đổi. Để chắc ăn rằng vị trí đặt máy không đổi thì bác nên xài tripod.

2/ Chụp thời trang bác nên xài tiêu cự từ 50 trở lên để tránh méo hình. Bác nên tìm hiểu Depth of Field (DOF) để biết được khoảng cách nét.

3/ Vị trí đặt camera tùy thuộc vào chụp nguyên người, bán thân hay headshot. Chụp toàn thân nên đặt máy ngang hông. Bán thân đặt máy ngang ngực. Headshot đặt máy ngang mắt. Tuy nhiên nguyên tắc này sẽ thay đổi tùy theo vóc dáng mẫu.

Quote Được gửi bởi AmatuerFoto View Post
    1/ Bác lấy nét ở đâu thì khi xoay máy theo hình cầu, nếu vị trí đặt máy không đổi thì điểm lấy nét chỗ cũ vẫn nét vì lúc này bán kính từ máy đến mắt mẫu không thay đổi. Để chắc ăn rằng vị trí đặt máy không đổi thì bác nên xài tripod.

2/ Chụp thời trang bác nên xài tiêu cự từ 50 trở lên để tránh méo hình. Bác nên tìm hiểu Depth of Field (DOF) để biết được khoảng cách nét.

3/ Vị trí đặt camera tùy thuộc vào chụp nguyên người, bán thân hay headshot. Chụp toàn thân nên đặt máy ngang hông. Bán thân đặt máy ngang ngực. Headshot đặt máy ngang mắt. Tuy nhiên nguyên tắc này sẽ thay đổi tùy theo vóc dáng mẫu.
    Hi bạn, khi mình lấy nét vào mắt khóa nét sau đó xoay xuống ngang hông thì không phải hình cầu, như vậy còn nét nữa không?

Quote Được gửi bởi geniepro View Post
    Hi bạn, khi mình lấy nét vào mắt khóa nét sau đó xoay xuống ngang hông thì không phải hình cầu, như vậy còn nét nữa không?
    Khi lấy nét xong thì khoảng cách từ ống kính đến mẫu ban đầu (ngay con mắt) là 11,6 mét và sau đó khoá nét thì bác di chuyển nhu thế nào ko cần biết thì khoảng cách nét nhất là từ ống đến đúng 11,6 mét. Trong trường hợp của bác thì cái lớp nét sẽ nằm xa về sau 1 tí xíu (vài cm) thì chẳng quan trọng, vì khoảng cách quá xa + DOF dày (khẩu nhỏ) thì túm lại ... hình bình thường, đúng nét.
    Nói không với FF vì không có tiền
    https://www.flickr.com/photos/cklam1209

nếu như DOF quá mỏng mà bác bố cục lại thì dễ bị out, còn khẩu 5.6 thì em nghĩ bố cục lại không cần phải lo đâu ạ

chụp thời trang yêu cầu kĩ thuật khá cao và nắm chắc về ánh sáng lẫn bố cục. Còn như bác có vẻ như chưa hiểu rõ lắm về các thông số trong máy ảnh thì khả năng chụp cái đó không khả quan lắm. B nên tìm 1 người nào đó chuyên chụp thời trang để hỏi trực tiếp và thực hành luôn chứ các thông tin ko thực tế vẫn chỉ là lý thuyết thôi b ạ
    Cameravn - 0914000352
    Chuyên mua bán, tư vấn các sản phẩm ngành ảnh

Khá hay, nên học hỏi

Việc khóa nét rồi bố cục lại khi để khẩu lớn rất dễ bị out nét nhé bác. Do DOF mỏng, dù điểm lấy nét center là cross type nhưng không quen việc di chuyển máy thì hình dễ hư lắm. Chưa cứng tay thì bác cứ lấy nét ở các AF bên ngoài là ok rồi

Trong dịp Tết này cũng chụp gia đình nhiều nên có vài dòng chia sẻ sau: em focus cách mặt 1/3 sau đó đè lên mặt mà bấm. Thế là có tấm đẹp. Rất thích chụp nhưng chưa có quen máy + kỉ thuật gà mờ. Cám ơn các bác đã chia sẻ