Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Bài học xương máu khi lau sensor sony a 6000.

Bài học xương máu khi lau sensor sony a 6000.

hôm qua quả thật là một ngày đen đủi trong cuộc đời... đi chụp hình trong lúc thay ống kính ông ban kia nói to quá làm nước miếng bắn vào sensor. quá hoảng liền lấy cây tăm bông mua trong bộ vệ sinh lens của canon lau nó. ôi thoi nó khong sạch được. chụp hình nhìn thấy ghớm... về nhà lên google tim hiểu các kiểu con đà điểu cách vệ sinh sensor. nào là lấy nước lau kính... nào là quấn bông gòn vào cây nhíp. nào là lấy nước loc... nào là lấy hơi nước bốc lên. quả thật mình cũng làm theo các kiểu... nhưng càng lau sensor nhìn cang ghớm. nhìn như bị sước vậy. lúc này thì tinh thần quá hoảng rồi không còn bình tĩnh dc nữa. thiết nghĩ trong đầu ngày mai phải chạy xe gần 300km xuống tp Hồ Chí Minh đưa cho thợ lau... lại tiếp tục lên bác google. lại đọc được một số bác ức chế khi đem máy ra thợ lau. họ làm ẩu. họ lau cũng như mình.. lúc này trong đầu mình lại hiện lên cái ý nghĩ. sensor không dễ dàng trầy như vậy. quyết định lau khi nào sạch đẹp thì thoi. lại tiếp tục quấn bông gòn vao tambong : lúc này mình thấm cồn 70 độ mua ngoài tiệm thuốc tây vao đầu tăm bông và lau rất mạnh vào cho giống như bị trầy xước đó. càng lau cồn kho đi lại càng dơ. do nhiều cồn quá. mình lại lấy tăm bông khác quấn bông gòn vao lau cho bay hết cái vết công bám vào đó di. quả thật rất khó lau....
    mần mò đến 2h sáng. buồn ngủ mệt mỏi. trong đầu dang có suy nghĩ. lau hư thì thoi. lại tiếp tuc quấn bông gòn và thấm nước lọc lau. nước ướt chèm bẹp cái sensor.. hic hic. khi lau lại bang bong kho vẫn để lại vết rất khó chiu. gần 3h sáng mình lại quấn bông vào tăm bông. thấm cồn 70 độ lần này mình vắt cồn gần khô không cho ướt nữa. lau... sensor của mình đã sạch lại tuy nhiên vẫn còn vài vết giống như xước. trong người khá khó chiu. mình lại lau bang cồn kì rất mạnh vao chỗ đó. và vết đó đã bay di từ từ. và kết quả cuối cùng là sensor của mình không hề bị trầy. sạch như lúc mới mua. ảnh ra vẫn đẹp bình thường.

một lời khuyên chân thành đến các bác bị trường hợp như mình là phải bình tĩnh... không dc dùng bông gòn quấn vào nhíp vì quấn thế nay bông rất cứng và để lại rất nhiều sợi bông. mình lấy bông gòn quấn vào tăm bông thấm côn 70 độ và dung mieng giấy sạch hoặc vải sạch bóp cho cồn khô bớt đi. lượng cồn dính vào bông lau chỉ đủ độ ẩm để lau là được các bac cứ lau không sợ không run tay. vì bản thân bông gòn k làm xước được sensor. không nên lau bằng nước lọc. vì trong nước lúc nào cũng có độ dzơ cả. sau khi lau xong các bac thổi bụi bông đi. độ ẩm vừa phải trên bông gòn sẽ k làm dính lại sợi trên sensor nhé các bac. vì sao mình lai dám khẳng đinh là sensor không trầy. vì mình đã lấy cả lenspen vào mình lau trong sensor. nhưng chỉ cần bông gòn quấn vào tăm bông thấm alcool 70 độ và vắt khô cho đầu tăm bông đủ đọ ẩm... không nên lau ướt hết sensor. khôn lấy nước lau kính pha loãng ra. chát bọt trong nước lau kính bám vào sensor rất khó chịu và rất khó làm sach.

và một điều sau cung nữa là... không bao giờ đụng vào sensor. khi thay lens tránh đứng đối diện với ng khác. vì khi thay lens k nên nói chuyện. bụi vao chỉ cần dung bóng thổi là sach. không lau sensor khi ảnh chụp ra không bị ảnh hưởng. và học cách sống chung với bui. vì một ngày chúng ta cũng hít vào cơ thể biết bao nhiêu bui bẩn khí thải.

sr các bác vì văn chương của em không được hay. nhưng em muốn chia sẻ đến các bác kinh nghiệm sương máu của em khi bị bắn nước miếng vào....

Hic, đọc mà hồi hộp quá. Chúc mừng bác vì em nó tai qua nạn khỏi.

Em thay lens toàn quay xuống phía dưới bác ạ. Trường hợp nước... miếng bay vào là khá hy hữu, thông thường thì chỉ có bụi thôi, mà bụi thì cứ cái xịt bụi thổi qua loa là được rồi :D

- Sản xuất tăm bông đóng bịch bán chợ, thường tẩm chút HỒ LOÃNG, để vê đầu bông cho đẹp ... Tránh dùng lau ướt sensor.

Kinh nghiệm từ khi bắt đầu dùng dslr đến khi chuyển qua a 6000 bây h là tháo lens cứ quay xuống dưới
    A6000+Sel2.8/16+Sig1.4/30+Sel1.8/50
    Flickr: https://www.flickr.com/photos/thaison_photo/

Cái lớp coat của sensor ko dễ trầy đc, nhưng bác chơi cả nước lau kính vô thì hơi liều, nhỡ nó ăn mòn lớp coat hoặc len lỏi vào bên trong thân máy thì nguy. Em từng gặp ca tương tự bác chủ hồi mới xài DSLR, táy máy tự lau bằng tăm bông mà càng lau nó càng loang vệt bẩn ra, mà DSLR thì cứ phải sạc đầy pin mới cho phép mở màn chập để lau, em loay hoay cả ngày, cứ lau ko sạch lại ngồi sạc pin chờ pin đầy cắm vào lau tiếp :(( cuối cùng em nghĩ ra cách dùng băng dính giấy (loại các cửa hàng điện thoại hay dùng để làm sạch bụi khi dán màn hình), cắt 1 mẩu nhỏ, gắn vào cái que rồi chấm nhẹ lên sensor để dính vết bẩn ra! Đúng là 1 bài học nhớ đời :v

Khi thay lens nên úp máy ảnh xuống phía dưới sẽ tránh được nhiều thứ lọt vào sensor.
    Trước khi thay lens nên tháo hết hood ra, để hood vừa khó cầm vừa dễ làm rơi lens.

Trc cái sensor còn cái gương lật bổ chảng, sao mà nói lại văng đc nc bọt vào tận sensor nhỉ :-)

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Trc cái sensor còn cái gương lật bổ chảng, sao mà nói lại văng đc nc bọt vào tận sensor nhỉ :-)
    máy này không có gương lật đâu bác

Bác nên mua bộ vệ sinh sensor ... lau bằng bông nó dính lông tùm lum hết á

Ngày xưa e tháo cái ixus 60 ra, xác nhận là cái sensor của nó rất khó trầy. Sau này chưa khi nào phải lau sensor, nhưng hay lau lens và guơng lật, cũng thử qua nước (dùng nước lọc đóng chai), cồn loãng, hơi nước, nước lau lens. Và kết luận cuối để lau sạch nhất e dùng nước lau lens lau sạch và khô, sau đó dùng giấy lau lens Loại dùng 1 lần lau thêm lần nữa, rất sạch!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng