Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: xin hỏi về filter ND để chụp Bình Minh & Hoàng Hôn thì cần giảm bao nhiêu stop ạ ????

xin hỏi về filter ND để chụp Bình Minh & Hoàng Hôn thì cần giảm bao nhiêu stop ạ ????

xin chào mọi người, cho hỏi về filter ND để chụp Bình Minh & Hoàng Hôn thì cần giảm bao nhiêu stop, để cho mặt nước trong như lụa vậy, em dùng 35 f1.8G ạ! nên tìm ND phi 52mm.

chào bạn, theo kinh nghiệm ít ỏi của mình thì có thể dùng loại giảm từ 3-5 f stop nhé, nếu mới dùng bạn có thể dùng loại điều chỉnh giảm từ 1-9 stop được, loại này khá tiện lợi với nhiều điều kiện ánh sáng khác nhau và tuơng đối "hạt dẻ" nhưng chất lượng ảnh thì không tốt bằng các loại giảm f stop cố định

Quote Được gửi bởi tinthanh1311 View Post
    chào bạn, theo kinh nghiệm ít ỏi của mình thì có thể dùng loại giảm từ 3-5 f stop nhé, nếu mới dùng bạn có thể dùng loại điều chỉnh giảm từ 1-9 stop được, loại này khá tiện lợi với nhiều điều kiện ánh sáng khác nhau và tuơng đối "hạt dẻ" nhưng chất lượng ảnh thì không tốt bằng các loại giảm f stop cố định
    Vậy có thể dùng loại mấy stop để có thể sử dụng cho đa số cho các trường hợp bác nhỉ, vd khi thì hoàng hôn, bình mình khi thì chụp thác, biển.

mỗi trường hợp tuỳ vào điều kiện ánh sáng thực tế mà sử dụng filter phù hợp mới đạt được bức ảnh ưng ý nhất bác nhé. Còn nếu bác chưa có kinh nguyệt nhiều vụ này thì tốt nhất nên mua chơi 1 loại có thể điều chỉnh f stop từ 1-9 stop như e nói ở trên nhé.
    Chúc bác sớm có ảnh đẹp

E up thêm vd 1 tấm phơi thác với filter ND1000, trong điều kiện ánh sáng gắt buổi trưa thì filter ND1000 giảm 10 stop là thoải con gà mái trong việc phơi sáng các kiểu nhé.
    D40 + kit 18-55 + 18mm / f4 / iso 200 / 4s speed.
    DSC_3815 by Tin Phan, on Flickr

Bác cho em hỏi bác xài Filter của hãng nào ạ. Em phân vân không biết nên mua hãng nào tốt, không ảnh hưởng chất ảnh. Thank bác ạ

Nếu ko có vấn đề về "lúa thóc" thì bác xài của Lee, B+W là các hãng cho chất lượng cao mà dân chụp landscape chuyên nghiệp thường dùng. Nếu kinh phí hạn hẹp thì có thể dùng các loại thấp hơn như: Marumi, Hoya. Bình dân nhất là Kenko cho chất lượng ảnh tạm chấp nhận được. Tiền nào của nấy thôi bác
    Như ảnh trên là e dùng filter B+W ND1000X chụp lúc 11h trưa :D