Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Em hiện đang cần mua một tripod cho 5dm3 và len 24-70mII. Em muốn mua để dùng lâu dài không nâng cấp nữa nên chắc em sẽ chi tầm 300-500usd ạ. Tầm tiền này có em nào thỏa mãn ko ạ.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Con này có ballhead kèm ko hay phải mua riêng vậy bác

Quote Được gửi bởi mathuattinhyeu View Post

Chào bác .. Em này sẽ cho bác 2 trong một . Monopod và tripod gánh duoc 10kg (22. Lbs). Giá chưa tới $300 . http://www.bhphotovideo.com/c/produc...um_tripod.html

Manfrotto MX193 Aluminum, rât' cu*'ng, co' thể dùng voi' 1Dx và 70-200mm f2.8 ko sợ đổ.

Manfrotto MT190X3 Aluminum Tripod with 468MGRC2 Hydrostatic Ball Head and RC2 Quick Release

Em kiếm hàng 2nd ko có nên mua con slik 814. Hãng này có tốt không ạ

Tripod thì chắc không có nhiều người có đủ trải nghiệm để có thể tư vấn giúp bạn, vì thường ai cũng xài qua 1 hay 2 đời thôi, ít người lên đời tripod. Bạn thích gì thì tham khảo rồi múc thôi. Nhiều tiền chút thì Manfrotto cacbon (nhẹ, gọn, thuận tiện cho việc mang vác đi xa), Ít tiền chút thì Benro. Theo mình, bạn nên đặt tiêu chí GỌN, NHẸ lên hàng đầu.

Quote Được gửi bởi mathuattinhyeu View Post
    Bác thấy trong hình đã có luôn ballhead rồi đó, bộ này phù hợp yêu cầu của bác trong tầm tiền 300$.

Còn nếu bạn thích chọn loại khách, với kinh nghiệm xài nhiều mình chia sẻ cho bạn để chọn:

- Đừng mua tripod có 4 khúc kéo ra, 3 khúc là tốt nhất.
    - Tiền nào của đó.

Trong bài này chúng ta để ý hai điều bạn chủ nói bời vì chọn cái nào thì phải dựa vào người chủ cần cái gì.

Có bạn giới thiệu cho bạn tripod/mono chung khi bạn mua chung tất nhiên giá phải cao hơn so với mua tripod không. Câu hỏi là có cần mono hay không? Mình là người chuyên dùng mono qua bao nhiêu năm nên kinh nghiệm. Rất ít người ở VN dùng mono. Người mà dùng mono mà không phải kiếm tiền gọi là pro thì phải rất nhiều tiền như mình mới kêu anh blurrist mua mono mình lựa cho anh ấy từ Mỹ vì họ phải dùng khủng long thì mới cần mono không ai đi dùng kể cả 70-200mm mà đi dùng mono. Bạn nào thắc mắc tại sao thì post lên hỏi mình. Nhóm thứ hai dùng mono là dân thể thao kiếm tiền chụp lens vài/chục kg body thêm vào ít nhất 10kg toàn bộ thì nghĩ đến mono. Và ở VN rất hiếm vì muốn chụp có gì đâu action đỉnh cao để chụp chơi? Đây là thực tế mình nói chứ mình không chê bai.

Điểm quan trọng thứ hai ta để ý là muốn dùng lâu dài không đổi. Cho nên đã chi đến 500 usd thì phải mua tripod cho đúng 500. Đừng mua mới, post lên forum kiếm hàng cũ. Nếu không có thì vào topic của mình chờ Mỹ nó sale kiếm coi có rẻ không rẻ 20% ít nhất thì mua coi Keh nó có sale tripod không có mà nó sale 10-15% thì mua. Nếu không nữa thì lên fredmiranda coi ai bán chừng 400 + 100 xách tay phí VN thì mua không cần mua mới làm gì. Dân Mỹ dùng RRS plate rất nhiều cho nên không mua mới có cần thì đi kiếm ball head và RRS plate nó bán second hand rồi mua cho rẻ. Không biết thì post lên hỏi mình trong topic mình giúp kiếm cho. Đừng có đã chịu bỏ 500 mà mua 300 nếu tin rằng cần phải dùng lâu dài không bán.

Và phải từ từ mua, đừng vội có tiền không có cái này có cái khác, mua sai bán lại lỗ rất nhiều và nhất là hàng giá cao khó bán lại.

Trên forum này đã từng có rất nhiều "tripod topic" không biết bác chủ đã tham khảo qua chưa? Em cũng từng nói đến bài viết của Thom Hogan về tripod, nếu bác chủ đọc được English thì vào blog của Thom đọc nguyên bản, có thể nói đó là bài viết hay nhứt về tripod.

http://bythom.com/support.htm

Em xin tóm vài ý như sau:

0. Nếu các bác không muốn đọc nhiều:
    * Mua Tripod Gitzo series 3,4,5 hoặc bất cứ Tripod nào của RRS
    * Mua Ballhead Arca Swiss Z1 hoặc RRS BH40, BH55
    Bảo đảm các bác sẽ không bao giờ còn bận tâm về tripod nữa. Nếu ảnh các bác vẫn không nét thì chắc chắn đó không phải là do tripod. Trong trường hợp các bác túi lép giống em nhưng vẫn muốn có một bộ tripod-head tốt thì xin mời đọc tiếp.

1. Mục đích hàng đầu của việc dùng tripod là để máy ảnh không bị run khi chụp ở tốc độ chậm, 1/60 cho đến nhiều phút, kết quả là ảnh sắc nét. Chúng ta thường chỉ nói tới tripod hay chân máy trong khi đó chính xác phải gọi là CAMERA SUPPORT SYSTEM, bao gồm tripod, ballhead, gimbal head và connector (quick release plate and clamp). Bất cứ điểm yếu nào cũng sẽ làm toàn hệ thống bị run.
    *Định luật vật lý, chân càng to càng vững chãi, cho nên các bác nên chọn loại chân có đường kính lớn, đặc biệt để ý đoạn nhỏ nhất. Tripod càng nhiều đoạn thì càng gọn khi di chuyễn nhưng lại yếu do đường kính đoạn cuối rất nhỏ.
    *Tất cả mọi thứ trên đời này đều run, mặt đất run, tripod run, máy ảnh run. Tripod làm bằng carbon fiber "hấp thụ" run tốt hơn, nhẹ hơn, chịu tải lớn hơn và đương nhiên Đắc hơn tripod nhôm.
    *Đa số tripod có cột trung tâm khi kéo lên sẽ làm tripod cao thêm vài tấc, tuy nhiên đó chính là điểm yếu, giống như khi bác lắp một monopod lên trên tripod. Cho nên lỡ như tripod của các bác có cột trung tâm thì hạn chế dùng. Ngoài ra cột trung tâm sẽ ngăn không cho tripod hạ thấp sát đất (trừ một số ngoại lệ).
    *Tripod có các chân có thể mở các góc độc lập là một ưu điểm lớn
    * Ngoại trừ một số hãng danh giá như Gitzo, RRS, Manfrotto, Bogen hầu hết các thông số kỹ thuật của các hãng khác rất không đáng tin cậy.

2. Năm năm trước, sau khi tìm hiểu rất kỹ em quyết định mua Manfrotto 190CX-PRO3, giá lúc đó là $300. Nó là tripod carbon fiber, chân 3 đoạn, có cột trung tâm. Tải trong chỉ 5kg. Tuy nhiên em nặng 55kg, cao 1,64m và từng đu một hồi trên đó mà nó không gãy. Combo nặng nhứt của em là Nikon D800e + Grip + Nikon 500f4 AFS + SB900 không hề run rẫy khi gắp trên tripod này. Có thể nói em hoàn toàn hài lòng về mức độ vững chãi và khử rung của 190CXPRO3. Năm ngoái em có đến quầy của Slik trong triễn lãm ở quận 7, họ giới thiệu em cái tripod mắc tiền nhứt, giá 15tr, nhưng khi em đặt tay lên, vừa ép xuống vừa lắc thì cảm nhận ngay nó yếu hơn cái 190 này. Tuy nhiên có 3 điểm em không thích đối với CX190:
    *Thấp, nếu không kéo cột trung tâm thì em phải khụy gối xuống rất không thoải mái.
    *Khóa chân dạng lever bật ra bóp vào rất nặng và thao tác rất chậm so với khóa xoay.
    *Cột trung tâm không dùng tới mà còn cản trở việc hạ thấp, tuy nhiên điểm này có thể khắc phục bằng cách thay cột trung tâm ngắn hơn hoặc chuyễn cột trung tâm sang trạng thái ngang (thiết kế đặc biệt của Manfrotto)

Thêm vào đó, tuy combo D800/500f4 nằm vững vàng trên CX190 nhưng nhìn nó rất ư là không cân đối, túi thì đã hồi phục cho nên em quyết định nâng cấp tripod. Đây chính là lối mòn sai trái mà Thom nói rất rõ trong bài viết của ổng, Mua 2-3 cái tripod tầm trung cuối cùng mắc hơn mua 1 tripod đỉnh. Biết trước vậy nhưng phận nghèo... đành chịu. Em bắt đầu dòm ngó Gitzo và RRS, rồi bỗng một hôm em thấy bài viết này:

http://www.gvisions.org/Induro_CT404.html

Mặc dù rất ấn tượng nhưng với giá $600 thì ráng chút nữa chơi RRS/Gitzo vẫn yên tâm hơn. Thế rồi tiếp tục tìm tòi em phát hiện Hunt's Video & Photo đang sale 50% Induro CT404 với giá $304, em lập tức xúc liền. Xin thưa các bác, Em đã từng hài lòng với CX190 thì Induro CT404 không những khắc phục tất cả khuyết điểm mà còn 10 lần tốt hơn. Tuy em không có Gitzo hay RRS để so sánh nhưng trong bài viết Maxis Gamez có so sánh rồi và em tin ổng. Tuy hiện giờ Hunt's không còn sale CT404 nữa nhưng họ lại sale CT304 với giá $300.

https://www.huntsphotoandvideo.com/d...show=yes#specs

Hai tripod này gần như giống hệt nhau, CT304 nhỏ hơn CT404 chút xíu. Em sẽ không hề ngần ngại chọn bất cứ cái nào rẻ hơn. Đây là tripod 8x carbon Grand series thế hệ I (hiện tại Gitzo và RRS chỉ có 6x carbon). Sở dĩ induro giảm giá là để dọn đường cho Grand series thế hệ thứ II - Stealth mà em chẳng thấy có gì khác biệt.

EM ĐẶC BIỆT KHUYÊN BÁC CHỦ MUA CÁI CT304 NÀY TRƯỚC KHI NÓ HẾT HÀNG. Nó sẽ là tripod cuối cùng của bác. Kết hợp với Induro BHL2 nữa là vừa với túi tiền của bác. Tuy nhiên bác phải đầu tư thêm chút nữa cho AS style clamp và plate.

3. Ballhead, em mua ngay Arca Swiss Z1 ngay từ đầu và hết sức hài lòng với em nó. Ngoài ra RRS BH40, BH55, ArcaTech, và ngay cà Induro BHL series cũng rất tốt nhưng em chưa dùng qua nên không có kinh nghiệm. Tuy nhiên chỉ có Arca Swiss là sử dụng bi phi cầu (aspherical ball), đăng ký độc quyền. Bi phi cầu rất Độc, vì khi lệch tâm ma sát sẽ tăng lên.

Khuya quá rồi em đi ngủ, mai em nhớ ra gì thì viết tiếp.

Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng