Trang 12 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    @Nikonian2006,

Giá mới nguyên chỉ có $387 thôi anh,

http://www.bhphotovideo.com/c/produc...1_sp_with.html

Em cũng thường mua hàng used từ eBay, Amazon, Craiglist...Tuy nhiên nếu giá không thấp hơn nhiều thì em mua hàng mới luôn.

@kevinle4230,

Giao dịch bằng Paypal thì người mua không phải trả phí (trừ phi người bán đòi), người bán mới phải trả phí 3%. Nếu giao dịch quốc tế thì người bàn phải chịu phí tới 6%
    Mình cũng là thành viên của Fred Miranda cả bên ảnh lẫn mua bán đấy chứ. Mình trao đổi đồ rất nhiều trên đó cũng như mua đồ cũ và mới ở mấy sites khác.

Thường thì người bán phải chi cho Paypal 3% khi muốn rút tiền mặt ra. Còn nếu giữ trong đó. Để sử dụng mua bán khác thì không bị phí. Cũng có lúc, Những selllers hay đòi người mua thanh toán thêm 3% nếu trả qua Paypal mà sử dụng credit card. Đòi 3% thì tùy vào mỗi gió dịch và mỗi selllers. Tùy vào món hàng thì em sẽ mua mới hay cũ chứ không phải lúc nào cũng mua đồ mới đâu ạ. Tuy nhiên, nếu món hàng chênh lệch ít về giá mới và cũ, em sẽ nghiêng về mua mới, nhất là đối với lens hoặc body.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi chuoi_ngott View Post
    Theo dõi từ đầu đến cuối toàn thảo luận hàng Hi-end, giờ mới thấy bác TThach xài Benro V2 giống em, hehe... Em xài cái tripod Benro C2692T + V2 hơn năm rồi thấy cũng ổn vì em không có Tele và cũng chưa chụp trong điều kiện khắc nghiệt như các bác, nói chung là hài lòng với em nó.

Em lấy Benro A2970t và V2 rồi bác ơi. Niêm yết cái chân này cũng 140$ mà em cầm vào thất vọng quá, yêu hơn hẳn cái victory 3038 giá 35$ của em. Bác ở Hà Nội em mời bác cafe show bác xem. V2 thì em không phàn nàn gì được.

Hôm nay chân về cái là em lôi ra review luôn, ảnh chưa kịp đổ ra nhưng thấy yếu hơn cái chân đểu 700 nghìn của em nên đang hơi tức khí và khó tin. Tối phải rủ mấy anh bạn ra offline phải công nhận. Giờ đang hơi lăn tăn.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Anh kevin, nếu anh đã active trên fred thì tốt rồi anh vì đó là nơi lớn nhất và an toàn nhất (so với những nơi khác) mà anh khi cần sẽ có thể bán được gear cũ của anh và mua gear mới. Nó không thua gì ebay cả. Phải công nhận là anh Fred quản lý rất tốt nơi này. Em xem review hay đọc thông tin người dùng bây giờ toàn là xem fred nếu cần xem. Đây là một forum rất lớn của Mỹ chỉ dành cho người Mỹ là phần lớn. POTN forum dành cho Canon đã từng rất lớn nhưng nó đóng luôn cả sale box của nó có lẽ vì rủi ro quỵt tiền chứ ở fred thì chọn đúng không thể nào bị quỵt bởi vì trên đây mua bán dùng paypal có protection (verified) và mỗi seller đều có feedback của riêng họ.

Bạn ngocrebel, seller em ghi đã nói rõ ràng họ bán cái đó + Kimberley C-12 bản thân cái này trong link của anh gửi đã 79 đồng + 387 đồng = 450 là chính xác như seller nói và nếu nó bán cho anh cả hai mà ví dụ 330 thì đó là giá đã rất rẻ. Mỗi người sẽ có cách mua khác nhau, chuyện này em hiểu nên em không có ý là phải mua ở đó. Em luôn luôn đưa ra sự lựa chọn và chọn thế nào là tùy mỗi người.

MONOPOD

Trong topic này em chỉ có thể nói sâu về monopod. Vui lòng xem link nếu muốn, vào trong link toàn là vimeo video, xem cái ở dòng thứ ba ở bên trái mà ghi năm 2012 workshop cho anh Peter Miller. Vào xem video đó sẽ thấy dân chuyên nghiệp thể thao nó dùng mono như thế nào và không dùng ballhead. Em đã từng không biết và đã mua monohead và bây giờ toàn là để đó chơi không. Nên đừng làm theo lỗi em đã gặp phải nếu một giới hạn só anh ở đây muốn chơi ảnh thể thao.

http://www.peterreadmiller.com/#mi=1...&p=-1&a=0&at=0

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Anh kevin, nếu anh đã active trên fred thì tốt rồi anh vì đó là nơi lớn nhất và an toàn nhất (so với những nơi khác) mà anh khi cần sẽ có thể bán được gear cũ của anh và mua gear mới. Nó không thua gì ebay cả. Phải công nhận là anh Fred quản lý rất tốt nơi này. Em xem review hay đọc thông tin người dùng bây giờ toàn là xem fred nếu cần xem. Đây là một forum rất lớn của Mỹ chỉ dành cho người Mỹ là phần lớn. POTN forum dành cho Canon đã từng rất lớn nhưng nó đóng luôn cả sale box của nó có lẽ vì rủi ro quỵt tiền chứ ở fred thì chọn đúng không thể nào bị quỵt bởi vì trên đây mua bán dùng paypal có protection (verified) và mỗi seller đều có feedback của riêng họ.

Bạn ngocrebel, seller em ghi đã nói rõ ràng họ bán cái đó + Kimberley C-12 bản thân cái này trong link của anh gửi đã 79 đồng + 387 đồng = 450 là chính xác như seller nói và nếu nó bán cho anh cả hai mà ví dụ 330 thì đó là giá đã rất rẻ. Mỗi người sẽ có cách mua khác nhau, chuyện này em hiểu nên em không có ý là phải mua ở đó. Em luôn luôn đưa ra sự lựa chọn và chọn thế nào là tùy mỗi người.

MONOPOD

Trong topic này em chỉ có thể nói sâu về monopod. Vui lòng xem link nếu muốn, vào trong link toàn là vimeo video, xem cái ở dòng thứ ba ở bên trái mà ghi năm 2012 workshop cho anh Peter Miller. Vào xem video đó sẽ thấy dân chuyên nghiệp thể thao nó dùng mono như thế nào và không dùng ballhead. Em đã từng không biết và đã mua monohead và bây giờ toàn là để đó chơi không. Nên đừng làm theo lỗi em đã gặp phải nếu một giới hạn só anh ở đây muốn chơi ảnh thể thao.

http://www.peterreadmiller.com/#mi=1...&p=-1&a=0&at=0
    Đúng là trước khi vào VNPT, mình chơi ở POTN và FM nhiều hơn, dạo này ít vào hẳn 2 nơi đó. Mua bán ở FM thì thoải mái và đôi khi có nhiều deal giá rất tốt. Chỉ sợ mình không đủ tiền thôi. Mua đồ của các member khác họ rất có trách nhiệm.

Hôm này cái Arca Swiss Z1 về, em gắn thử mấy cái combo lên xem sao. Rất vừa ý.

Đầu tiên là bỏ cái 300mm IS II và 7D II lên, cố tình để vậy cho cái lens nặng hơn body để xem nó chịu được khi chúi xuống không. Kết quả, chỉ cần vặn nhẹ là lens/body đứng yên không nhúc nhích tí nào. Kết quả test: Pass:

ArcaSwiss Z1 by kevinle4230, on Flickr

Plate nằm ở rãnh trên

Test thứ 2 cho body nhẹ, bỏ cái Nikon D810 và ống 35N lên. Body có L plate. Test quá OK. L Plate mình có cái ốc để khỏi trượt, làm việc tốt với cái pin ở trên cái clamp của Z1.

Trên clamp có bubble level và 2 pin chống trượt

K7D24124 by kevinle4230, on Flickr

K7D24121 by kevinle4230, on Flickr

Test thứ 3 - Body 1DX, Ống 500mm IS II. Nghiêng để xem cái clamp có chắc không.

Untitled by kevinle4230, on Flickr

Untitled by kevinle4230, on Flickr

Kết quả: quá tốt. Để đem ra thử chụp trăng tối nay xem sao - EDIT: hôm nay mây mù, trăng không rõ. Hôm khác em chụp.

Một điều duy nhất mình không thích là cái nút chỉnh pano nằm quá gần cái nút chỉnh tension, dễ bị vướng. Để mai mốt nếu hứng sẽ mua thêm loại Ball head khác thử so sánh xem sao.

@kevinhle4230,

* Em hơi bất ngờ thấy anh chọn Screw lock chứ không phải Flip lock (giá 2 cái bằng nhau.

* Hai cái nút nó gần nhau thì hơi vướn tuy nhiên nhiều người đánh giá nó là ưu điểm vì anh chỉ cần dùng 1 tay là có thể control toàn bộ ballhead . Ngược lại nếu 2 nút nằm 2 bên thì anh phải dùng 1 tay chỉnh bi một tay chỉnh pan

* Anh nhớ calibrate cái default fiction cho combo thường dùng nhứt. Nó rất hay cho những combo nhẹ chứ với combo 500 như ở trên thì nó không có tác dụng gì.

* Với combo 500 ballhead vẫn lock cứng ngắt nhưng rất dễ bị camera shake do thế đòn bẫy của combo quá dài. Nặng nhưng ngắn thì không sao chứ nặng và dài thì khó mà khử run. It's physic law.

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    @kevinhle4230,

* Em hơi bất ngờ thấy anh chọn Screw lock chứ không phải Flip lock (giá 2 cái bằng nhau.

* Hai cái nút nó gần nhau thì hơi vướn tuy nhiên nhiều người đánh giá nó là ưu điểm vì anh chỉ cần dùng 1 tay là có thể control toàn bộ ballhead . Ngược lại nếu 2 nút nằm 2 bên thì anh phải dùng 1 tay chỉnh bi một tay chỉnh pan

* Anh nhớ calibrate cái default fiction cho combo thường dùng nhứt. Nó rất hay cho những combo nhẹ chứ với combo 500 như ở trên thì nó không có tác dụng gì.

* Với combo 500 ballhead vẫn lock cứng ngắt nhưng rất dễ bị camera shake do thế đòn bẫy của combo quá dài. Nặng nhưng ngắn thì không sao chứ nặng và dài thì khó mà khử run. It's physic law.
    Thói quen thôi, mình sử dụng cái nút vặn quen rồi, sợ sử dụng cái Flip Lock không quen tay. Mà nếu quen tại lại sợ phải đổi tất cả clamp thành loại này thì lại tốn tiền. Thôi thì quen gì xài nấy vậy. Nói chung thì mình có cảm giác vặn vào nó chặt hơn thôi dù biết Flip lock thao tác sẽ nhanh hơn và cũng vững như loại screw in.

Mình thật là không có combo thường dùng nhất, nên không set được cái friction. Cái ball head Sirui mình cũng có nút đó và lúc đầu mình đã nghĩ cái Ball head đó bị hư do bị cứng quá, chỉ sử dụng được cho đồ nặng (Hai Lúa quá mà).

Em thì khoái cái flip lock nhưng dùng screw lock thấy yên tâm hơn, chỉ lả cảm tính thôi. Em có nói ở trên, cái flip lock của Z1 nó chỉnh được độ lock nên tương thích với rất nhiều plate chứ không như RRS flip lock clamp đâu. Thực ra nó cũng không nhanh hơn bao nhiêu nhưng flip lock khi lock nó gọn hơn.

Em mới lấy Benro V2 và leg A2970t. Nhưng cái leg này về độ vững và độ chắc thì thua em Vic 3038 rất xa nên em đang đề nghị Return. Thành ra Benro V2 sẽ được lắp lên cái chân 3038 này. Cực kì chắc.

Giá mà có cái tele 500 hay 600 với 1DX để gắn thử lên combo này để đọ độ chắc và ổn định với các gear > 1 ngàn$ của các anh. Với leg và ball này em rất tự tin, chỉ mong có anh nào tò mò thách đố em tìm máy khủng lens khủng để em đi mượn rồi lắp lên cho các anh xem thử.

Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Em mới lấy Benro V2 và leg A2970t. Nhưng cái leg này về độ vững và độ chắc thì thua em Vic 3038 rất xa nên em đang đề nghị Return. Thành ra Benro V2 sẽ được lắp lên cái chân 3038 này. Cực kì chắc.

Giá mà có cái tele 500 hay 600 với 1DX để gắn thử lên combo này để đọ độ chắc và ổn định với các gear > 1 ngàn$ của các anh. Với leg và ball này em rất tự tin, chỉ mong có anh nào tò mò thách đố em tìm máy khủng lens khủng để em đi mượn rồi lắp lên cho các anh xem thử.

Không ai sử dụng supertele trên Ballhead đâu TThach. Mình chỉ bỏ lên cho coi có cứng hay không thôi, chứ đã sử dụng 500-600mm lens tới 1200mm thì phải dùng Gimbal mới phát huy hết khả năng của lens. Vì ít ai mua mấy lens dài đó để chụp tốc độ chậm cả.

Trang 12 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng