Trang 8 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Đang lăn tăn về tripod thì may tham khảo được topic này. Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến.

Các bác cho em hỏi tại Saigon thì các sản phẩm high-end kể trên có thể tham khảo/mua ở đâu ạ? Hay bắt buộc phải ship về?

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Anh Nikonian là hiểu thấu cho các bên nhất. Với cá tính của em, em thích là người tiêu dùng thông minh. Tức là ủng hộ việc chi tiêu ít nhất cho hiệu quả sử dụng cao nhất. Nhưng nhiều anh em lại cứ nghĩ rằng em cổ súy cho hàng rẻ tiền.

Em luôn có sự nghiên cứu, so sánh, đánh giá cái performance của các món đồ với nhau và từ đó đưa ra lời giải thích cho bản thân mình về việc tại sao hoặc có nên hay không đầu tư món đắt hơn mà không phải là món rẻ.

Vì vậy xin nhắc lại, em chỉ là người tiêu dùng thông minh thôi chứ không phải cổ súy cho đồ rẻ tiền. Nếu cổ súy đồ rẻ thì đã không bao giờ em đầu tư máy móc và ống kính đắt tiền, ví dụ 17TS chẳng hạn. Ống này với em rất đắt nhưng performance rất đáng số tiền bỏ ra VỚI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG CỦA EM. ^^

Thân ái
    Ồ, nói như TThach thì không lẽ các đồng chí nhà giàu, có điều kiện đi mua xe ô tô như Bentley hoặc May Bach, hay sắm túi Louis Vuitton / Hermes, đeo đồng hồ Rolex ... là không thông minh àh ? Vì thật ra nói về performance thì xe ô tô Bentley hay May Bach chắc chả hơn gì nhiều Mercedes hay BMW, túi Louis Vuitton / Hermes quá đắt đỏ so với Prada / Gucci, đồng hồ Rolex thì quá cao tiền so với những món rẻ hơn như Omega hay Longines... Anh cũng không cho rằng họ thông minh khi mua đồ cao cấp như vậy, cái mà họ quan tâm là khi mua món đồ đó họ CẢM THẤY SƯỚNG, vậy là đủ. Nó gần giống như đối với TThach thì ống TSE 17 là rất tốt, là ngon, nhưng đối với ông chuyên chụp hình cưới thì họ chả cần mà cần 16-35 hơn vì đối với họ performance của ống này là hợp lý với nhu cầu của họ.
    Còn tư vấn mua đồ ư, thì giống như bác nào nói, mình rất dễ tư vấn theo cách suy nghĩ của mình trong khi người khác thì không giống như vậy, ví dụ như TThach thì đưa tiêu chí performance nhưng đối với anh tiêu chí của anh là phải hoành tráng, đẹp, sang trọng, đắt tí cũng không sao... Tư vấn như vậy nhưng biết đâu lúc ra cửa hàng mua thì anh bán hàng nói khác, khéo hơn thì là họ mua luôn món đồ do anh bán hàng tư vấn, rốt cuộc anh em mình giống như đá ném ao bèo... Ba anh của anh bị hỏng điện thoại, hỏi mua 1 cái smartphone nào dể dùng, anh tư vấn luôn là mua iPhone (vì trước giờ anh sài iPhone thấy nó sài tốt, mình tư vấn luôn cho tiện, vì chả sài cái khác bào giờ nên không biết), ra tiệm Thegioididong ổng lại nghe cô bé bán hàng xinh xắn dụ dỗ mua Nokia Lumia, về nhà ổng sài cũng ok, nói anh là con không biết gì hết Nokia Lumia sài ngon hơn iPhone nhé...
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 04:19 PM ngày 19-08-2015
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Có gì đâu anh Minh. Khi em nhận em là người tiêu dùng thông minh không có nghĩa em bảo những người khác là kém thông minh.

Từ người tiêu dùng thông minh được cắt nghĩa là những người tìm hiểu kĩ lưỡng về sản phẩm cũng như nhu cầu của bản thân mình để đưa ra sự lựa chọn phù hợp nhất.

Bây giờ có ông nọ có quá nhiều tiền không biết làm gì, phải đi mua bớt ô tô Maybach, đồng hồ Rolex, giường 14 tỉ.... OK. Ông ấy sướng và hạnh phúc với số tiền ông ấy bỏ ra. OK. Đâu đó có ai lên án người ta nhưng theo anh Minh thì người ta làm thế là đúng vì người ta có tiền người ta cảm thấy sướng. Em hoàn toàn nhất trí nha.

Nhưng là em, em không sướng vì tiêu nhiều tiền, em sướng vì em tiêu tiền hợp lý. Số tiền thừa ra từ sự chi tiêu hợp lý của mình, mình mang đi du lịch khắp nơi, mình mua phương tiện khác, mua quần áo đẹp, ăn uống cho sướng mồm, hoặc xa hơn nữa thì đầu tư vào các dự án cộng đồng, dự án phúc lợi xã hội. Em lại thấy sướng hơn. Nhiều! hehe
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi duypd View Post
    Đang lăn tăn về tripod thì may tham khảo được topic này. Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến.

Các bác cho em hỏi tại Saigon thì các sản phẩm high-end kể trên có thể tham khảo/mua ở đâu ạ? Hay bắt buộc phải ship về?
    Em thấy VN chả có gì là không có bác ạ RR MAYB MEC tiền tỷ tỷ kia còn đầy đường nói gì ba cái tripod ghẻ này hihi bác cứ ra các bác thương gia đập cục tiền cái phịch. Hô người đâu ! Họ sẽ làm vừa lòng bác ngay. !!!
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ tiền không nhiều !!!!!
    Hihihi

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    Em thấy VN chả có gì là không có bác ạ RR MAYB MEC tiền tỷ tỷ kia còn đầy đường nói gì ba cái tripod ghẻ này hihi bác cứ ra các bác thương gia đập cục tiền cái phịch. Hô người đâu ! Họ sẽ làm vừa lòng bác ngay. !!!
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ tiền không nhiều !!!!!
    Hihihi
    Dạ vâng, nhưng chơi đến mức đó thì e chưa đủ khả năng, nhưng muốn đầu tư 1 set để có thể sử dụng trong 10 năm kg phải đổi. Về kiến thức tripod thì vẫn đang nghiên cứu ở mức ABC nên sẽ google từ từ ạ.

TTD và Thach

Một cái mà các em sẽ để ý nữa (có thể đã thấy nhưng không để ý) là giao tiếp bằng viết sẽ rất dễ dàng dẫn đến hiểu lầm nếu cả hai người đang trao đổi không đồng suy nghĩ với nhau. Anh ví dụ như khi anh đọc Thach nói anh không nghĩ rằng em ấy muốn nói là dùng hàng rẻ là thông minh và ngược lại. Cho nên anh hay nói là anh muốn gặp các bạn mà anh hay nói chuyện trong forum khi anh về VN bời vì gặp nhau sẽ hiểu nhau nhiều hơn. Cho nên lời viết rất dễ bị hiểu lầm. Chuyện này rất phổ biến và cũng là một phần vì sao các em thấy trên forum người lạ với nhau rất hay dễ dàng tranh cãi.

Nguyên tắc chính của giao tiếp là, khi con người ta không quen nhau không hiểu nhau, họ rất dễ dàng để ý đến sự khác biệt cá tính của nhau và hay nhìn vào cá nhân, thay vì họ nhìn vào vấn đề đang thảo luận. Là một người có khả năng giao tiếp giỏi, chúng ta phải học chuyện này và thể hiện lời nói của mình vào sự việc. Các em hãy để ý bài viết của anh khi có tranh chấp lớn xảy ra trong forum không bao giờ anh tấn công vào sự khác biệt cá nhân khi trao đổi.

Anh ít có mua bán đổi camera gear và chỉ toàn dùng hàng pro cho nên kinh nghiệm ít nhất là các em nói tripod là anh chết luôn, không ai nói monopod cả. Nhưng anh mua bán audio nhiều lắm nên anh biết. Anh ví dụ loa chẳng hạn, đừng bao giờ đến nói với anh là loa low end đáng mua hơn loa high-end, giả sử là đã mua đúng giá trị hàng hóa. Không bao giờ có chuyện low-end mà nghe hay hơn high-end. Anh đã đi từ low-end lên high-end qua nhiều cặp loa anh biết và không phải ai cũng may mắn cảm nhận được chuyện này trừ phi phải mang về nhà sử dụng. Và anh không thích từ ngon bổ rẻ. Anh thích hoặc là rẻ hoặc là ngon và bổ. Không có chuyện ngon và rẻ.

Anh đã có nói, anh vãn ủng hộ lời nói của Thach ở điểm là trong điều kiện sử dụng nào đó khi có thể vẫn dùng đồ rẻ được nhưng anh sẽ thật sự rất ghét khi dùng đồ nào mà ở thời tiết dữ dội nó hỏng.

Các em sẽ thấy thế này. Khi đi bộ tốc độ chậm, các em không thấy sự quan trọng của người tập thể dục thường xuyên và người không tập thể dục. Nhưng nếu như các em phải vận động nhanh đi bộ nhanh hay chạy thì lúc đó sẽ biết ai có sức khỏe tốt hơn ngay. Nó y chang như mua tripod vậy, các em nhìn bên ngoài không hiểu đâu, dùng đúng điều kiện rồi sẽ hiểu tại sao cái này đắt hơn cái kia.

ROLEX

Anh có thể giải thích cho ai muốn hỏi lại sao không đeo Omega mà phải đeo Rolex. Rolex nó đắt không phải vì cái tên của nó anh chưa có Rolex vì quá đắt và anh không đeo một cái anh có khoảng hơn 10 cái chứ không phải anh không có 5000-6000 để mua một cái và ở đây chuyện đó là bình thường vì anh làm chuyên môn cao. Không có gì phải khoe khoang. Rolex nó đắt là vì hai thứ, chất lượng dây và và mặt và sự chính xác cao độ của giờ mà các hiệu kia kể cả Omega không bằng nó. Cho nên đừng nghĩ rằng mua cái dh Nhật dùng 20-30 năm cũng lâu vậy thì mua Rolex làm gì. Nó không phải là đeo để khoe mà nếu ai hiểu kỹ thuật đồng hồ và sự khó khăn automatic thì mới hiểu giá trị Rolex.

Các anh em đưa ra nhiều ý kiến quá chắc những người mới chơi rơi vào mê hồn trận không biết nên mua ballhead & tripod nào về xài? Mua đồ rẻ của bọn túng của hay mua đồ chất lượng có thương hiệu? Mua xong rồi lại không biết nó có chất lượng ra sao để hổ trợ bộ gear mình đang chụp?

Em chỉ các bác mới chơi 1 cách kiểm tra xem đồ chơi của mình (ballhead & tripod), rẻ hay tốt, nó khác biệt và hiệu quả ra sao để anh em D.I.Y rồi tự đưa ra kết luận nhé:

Vào đêm trăng tròn (tối 15 hay 16 âm lịch) vác bộ gear + tripod chụp mặt trăng với lens zoom tele 70-200 (lens này là lens zoom tele thông dụng nhất). Chú ý là góc chụp ngước lên cao để frame mặt trăng ở giữa khung hình, chụp vài tốc độ test thử: 5s, 15s, 25s, 30s rồi về phóng to hình ra xem là các bác sẻ có kết quả ngay, hehe.

mong mỏi nội dung của topic vì nội dung rất thực tế nhưng vẫn không có hiệu quả mong muốn cho cá nhân và thiết nghĩ là không ít các thành viên khác...nên xin mạn phép đặt ra vấn đề cu thể để hy vọng nhận được ý kiến tư vấn cho mọi người tham khảo (và nếu cần thì có thể chuyển sang 1 topic khác cho phù hợp hơn chăng ?!!!)...: mình nghì giá trị tripod và ballhead không chỉ khác nhau về giá, không thể so sánh về hình thức, về hiệu quả sử dụng trong điều kiện bình thường ( phơi đêm thành phố trong cả chục phút....) mà phải tính đến khả năng làm việc của nó, tác dụng và hiệu quả của nó trong điều kiện khắc nghiệt như: super tele chỉa lên trời như ý của bác benkhang, nước biển, nơi đồi núi gió, tuyết lồng lộng, hoặc địa hình gồ ghề, mấp mô, và đặc biệt sự phơi trong điều kiện xe cộ xe tải chạy qua ầm ầm làm nền đường run bần bật, hoặc bắn chim, săn thú....chuyển động ống kính liên tục trơn tru.... 1 cái mefoto và ball B1 kèm theo và 1 cái gitzo series 3 + GH55 cho phơi đêm trên sân thượng cao ốc..cùng 1 hệ máy và Ok....30s, 60s,lâu hơn nữa, mình cũng chả phân biệt được..nhưng nếu đem lên tây nguyên, ra bãi biển phú yên ghềnh đá thì thấy liền thôi.... (tiền nào của đó), mình nhớ trên diễn đàn có bác trandzung có 1 topic review về thể loại tripod này cũng có ví dụ 1 người mua bộ gitzo mà "30" năm vẫn chạy tốt, trong khi benro mình chưa thấy. nhu cầu và khả năng có thể không đi đôi với nhau...ngựa hay là so chạy đường dài, phức tạp...việc lựa chọn là tùy ở mỗi người, nhưng tư vấn, đánh giá, nhận xét, review cũng tùy góc độ của người phân tích...2 bên chỉ sẽ gặp nhau 1 khi trùng lắp với từng trường hợp cụ thể chứ không có mẫu số chung. lấy cá nhân ra để nói: bác Thuytram tư vấn rất nhiệt tình có hẳn 1 bài viết về gitzo và markin q10, Gh55..., bác trandzung nêu thế mạnh của gitzo 3 khúc và Z1.. cuối cùng người có nhu cầu: gitzo serise 3 4 khúc và gh55...và cá nhân hài lòng, mọi người cùng hài lòng, ở đây lại phát sinh thực tế đó là: nếu nhu cầu đơn giản hơn chút, đi nhiều hơn chút thì vác bộ gear đó cùng với hệ máy thì....không ổn, đuối quá...vậy nhu cầu cần 1 bộ gear nhẹ hơn cơ động hơn và cũng chắc chắn tương đối trong các điều kiện phổ biến bình thường. và như vậy rất mong có chuyên gia đang sử dụng có thể phân tích nhận xét của mình về cái mà mình đã đang sử dụng để anh em trên diễn đàn được thõa mãn và có điều kiện để sắm sửa cho mình 1 bộ như ý....xin chân thành cám ơn vì đã đọc vài dòng trên đây....

Về chân máy và ballhead thì năm 2007 anh Xman có 1 bài viết rất hay và cũng nhiều anh em tranh luận.

Vào thời điểm đó thì bộ chân máy với giá >1000$ thì phần lớn người chơi ở VN đều lắc đầu hết, nhưng sau này thì nhiều người thấy bài viết của anh Xman là đúng. Anh Xman trên vnphoto là writer member nhưng từ lâu không còn vào diễn đàn.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=10394

Quote Được gửi bởi jump View Post
    Về chân máy và ballhead thì năm 2007 anh Xman có 1 bài viết rất hay và cũng nhiều anh em tranh luận.

Vào thời điểm đó thì bộ chân máy với giá >1000$ thì phần lớn người chơi ở VN đều lắc đầu hết, nhưng sau này thì nhiều người thấy bài viết của anh Xman là đúng. Anh Xman trên vnphoto là writer member nhưng từ lâu không còn vào diễn đàn.

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=10394
    Em đọc nguyên cả topic này (tất cả các trang) không dưới 3 lần trước khi nâng cấp tripod.
    Lần đầu tiên đọc xong em đi theo trường phái các anh chị "không nên đầu tư quá nhiều vào tripod và ballhead", với lại lúc đó cũng em cũng chưa có điều kiện nên sẵn dịp đi công tác Hong Kong nên vác về bộ tripod Manfrotto 055XProB + Ballhead Manfrotto 498RC2. Sau đó 6 tháng sau em dần dần cho lên đường cả bộ trên vì nó nặng.
    Sau đó lại vào topic đọc lại từ đầu, đi mua đầu tư lại bộ mới, kết quả là cặp đôi Manfrotto 055CXPro3 + Ballhead Markins Q3 ra đời. Và em nhanh chóng nhận ra vấn đề lớn của Manfrotto 055CXPro3 là không thể vệ sinh khi bị dính cát, thế là cho lên đường tripod và quyết định mua Gitzo (và cho đến giờ chả bao giờ em ân hận khi mua dù lúc đó mua rất cực (nhờ thằng bạn đi Hàn Quốc mua về, nó nói mày mua cái của nợ gì mà gần 700 USD vậy... he...)). Rất tiếc là sau đó do bất cẩn em bị giật mất cả máy ảnh + ống 16-35 + bộ chân Gitzo và ballhead Markins Q3 này. Em tin là chủ nhân mới của bộ chân máy và ballhead (tuy không chính chủ) sẽ hạnh phúc với nó.
    Hiện giờ em vẫn sài Gitzo GT2531 + Ballhead Markins Q10 (Clamp Arca Tech).
    Em cảm ơn anh Xman vì bài viết tâm huyết này... Không biết giờ anh còn chụp ảnh nữa hay không ?
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trang 8 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng