Trang 4 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Ball head thì nên mua loại nào có Arca Swiss compatible, để tiện hơn thôi.

Mình sử dụng cái Sirui, để lên đó cái lens 600mm và 1DX, khoá lại và nó không hề nhúc nhích. Rẻ hơn nhiều so với RRS hoặc Arca Swiss. Mình cũng sử dụng nó trên cái Monopod và rất vừa ý. Quăng tới quăng lui, rớt hoài mà chả bị gì hết ngoài trầy trụa.
    Anh kevinle4230 post hết đồ nghề trong hình với mã hiệu cụ thể cho em biết được không. Mua y chang là dư xăng để dùng
    https://www.facebook.com/photo.php?f...type=3&theater
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi brianq View Post
    các bác dùng tripod nhiều cho em hỏi cái ball head hiệu Sirui có dùng được không vậy và hiệu này do nước nào sản xuất vậy các bác tại vì em không thích mua bất cứ thứ gi của tung của, em tính mua cái Sirui G-20X Ball Head dùng cho len 70-200 nó có chịu nổi không? và không biết do nước nào sản xuất vậy
    Sirui, Induro, Benro, Sunwayfoto,... là của Tung Của.
    Cá nhân em khuyên bác mua Markins Q10i hoặc ít tiền hơn thì Q3.
    Gitzo chỉ nổi tiếng với tripod thôi bác, còn Ballhead của Gitzo thì chả khác gì Benro...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Anh kevinle4230 post hết đồ nghề trong hình với mã hiệu cụ thể cho em biết được không. Mua y chang là dư xăng để dùng
    https://www.facebook.com/photo.php?f...type=3&theater
    Nhìn tấm hình mới nhớ đến cái áo, mua hình như mặc có 1-2 lần rồi để đâu chả biết nữa, ka ka ka.

Bộ đồ nghề đó hả, bình thường mà.

Máy: Canon 1DX
    Lens: 600mm IS + 1.4TCIII
    Chân máy: Gitzo series 3 - bọc lại bằng Neoprene, mua 1 tấm lớn về cắt ra may cho vừa. Mình nhờ người khác may chứ mình thì thua. Mùa đông cầm cho đỡ lạnh và va chạm đỡ bị trầy.
    Gimbal head: Wimberly II
    Foot của lens được thay bằng cái Kirk, nó nhám và có rãnh của Arca Swiss luôn.

Còn đảm bảo trong túi quần là không còn đồng bạc nào hết, cháy túi rồi, ka ka ka.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Ball thi ko nên chọn Gitzo bác à

Đắt nặng có Arca Swiss, rẻ nhẹ có Markins, đều chịu lực và độ ổn định rất tốt
    Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Sirui, Induro, Benro, Sunwayfoto,... là của Tung Của.
    Cá nhân em khuyên bác mua Markins Q10i hoặc ít tiền hơn thì Q3.
    Gitzo chỉ nổi tiếng với tripod thôi bác, còn Ballhead của Gitzo thì chả khác gì Benro...
    cám ơn hai bác nhiều nha, em thấy cái Markins đẹp lắm đó, nhưng đâu có rẻ tí nào đâu cũng phải 500 trở lên không à, mua về cái gấu của em nói chỉ có cục sắt mà cũng mua hết 500$ heheehe
    Chúc vui

cám ơn hai bác nhiều nha, em thấy cái Markins đẹp lắm đó, nhưng đâu có rẻ tí nào đâu cũng phải 500 trở lên không à, mua về cái gấu của em nói chỉ có cục sắt mà cũng mua hết 500$ heheehe
    Thì lúc đó bạn nói lại, một cục than nhỏ như ngón tay út mà giá đến $40 ngàn thì sao?
    Gear còn đang thiếu vài món.

Markins Q3 tầm khoảng 260-300 USD
    Markins Q10i tầm khoảng 320-380 USD
    Markins Q20 tầm khoảng 400 - 450 USD
    Markins Titanium tầm khoảng hơn 1.000 USD

@kevinle4230

Bộ gear đó không bình thường chút nào. Mỗi một món đều là đỉnh của dòng họ nó.

@thuytrma_dep

Không biết Markin Q có gì hay hơn Arca Swiss Z1 vậy bác? Nhìn kỹ em chỉ thấy Q "hơn" Z1 ở 1 chổ là nó mắc hơn thôi

http://www.bhphotovideo.com/c/produc...1_sp_with.html

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    @kevinle4230

Bộ gear đó không bình thường chút nào. Mỗi một món đều là đỉnh của dòng họ nó.

@thuytrma_dep

Không biết Markin Q có gì hay hơn Arca Swiss Z1 vậy bác? Nhìn kỹ em chỉ thấy Q "hơn" Z1 ở 1 chổ là nó mắc hơn thôi

http://www.bhphotovideo.com/c/produc...1_sp_with.html
    1. Clamp của Arca Swiss Z1 rất kén Plate, hầu như chỉ dùng tốt trên Plate của chính Arca Swiss thôi, do cấu tạo Clamp của Arca Swiss Z1 là 2 tầng (ngàm dưới nhỏ, ngàm trên to hơn), các Plate theo chuẩn Arca Swiss hiện nay (RRS, Kirk, Markins,...) đều có kích thước ngàm gắn khá lớn cho nên khi gắn vào ngàm trên của ballhead Z1 thì hoặc sài được nhưng có vẻ không chắc chắn (cái này cảm giác) + không dùng được chốt chống trượt hoặc không gắn được (dù trên Clamp có nút tăng chỉnh độ rộng của ngàm nhưng rất nhỏ) --> Chỉ có thể dùng Clamp của chính Arca Swiss với kích thước nhỏ hoặc có đủ 2 tầng, trong khi Plate của Arca Swiss không nhiều loại đa dạng như RRS hay Kirk chưa kể là không có L-Plate. Cá nhân em dùng Clamp của Z1 rồi, và tự mình đánh giá cá nhân là thua xa Clamp Lever Type của Arca Tech
    2. Trọng lượng của Markins Q Ball nhẹ hơn Z1 một chút
    3. Em không thần thánh Markins, nhưng thế hệ Q10i của Markins hiện nay khá đa năng, nó có thể dùng làm Gimbal cho các bác chụp Supertele (mua thêm bộ gá).
    4. Cá nhân em đánh giá Z1 tốt hơn Markins Q10i trừ Clamp quá bất tiện (bắt buộc dùng hệ Plate không đa dạng của Arca Swiss).

1. Mình đang đánh giá head, clamp chỉ là accessory. Z1 có phiên bản bare head tức là không có clamp đi kèm, đương nhiên là rẻ hơn loại có clamp. Nếu dùng lever clamp thì RRS B2 là the BEST. Tuy nhiên chính RRS cũng nói rõ, nếu dùng lever clamp thì chỉ nên dùng RRS plate. Còn nếu dùng screw clamp thì khả năng tương thích rất cao. Thực ra phiên bản hiện tại của Z1 đi kèm với screw clamp.

2. Z1 của em dùng lever clamp. Thực ra lúc đó em không nghĩ là sẽ dùng AS clamp mà sẽ thay thế bằng RRS B2. Nhưng khi dùng thử với RRS plates em thấy rất ok nên giữ sài luôn. Về sau em dùng đủ loại plate của china, nhờ có nút chỉnh độ rộng của clamp, cái nào cũng lock cứng ngắt. Ngay cả combo D800e/500f4 với china foot, vẫn lock rất tốt. Tuy nhiên combo này quá tầm của ballhead nên em phải mua thêm cái gimbal.

3. Bác nói đúng về việc AS clamp không có chức năng chống trược. Bù lại nó có dual lock lever, trong trường hợp vác đi trong rừng lỡ có vướng lever thì clamp vẫn lock.

4. Ưu điểm lớn của Z1 là dùng bi phi cầu. Chúng ta đều biết, khi bi lệch tâm là lúc ballhead yếu đi. Tuy nhiên, với bi phi cầu, khi lệch tâm nó càng vững hơn. Đó cũng là lý do mà off center load của Z1 nó khủng như vậy (130lbs/ 60kg). Ngoài ra, nếu lỡ quên lock ballhead mà buông máy ảnh thì nó không bị nghiên đột ngột như các loại ballhead khác.

5. Em không ủng hộ dùng Gim-ballhead dạng lai. Nó không thể nào stable như gimbal thực thụ. Thực ra bất cứ ballhead nào cũng có thể gắn bộ sidekick để chuyễn thành gim-ballhead lai.
    Được sửa bởi ngocrebel lúc 09:37 AM ngày 13-08-2015

Các anh đang bàn đến chân và ball hi-end. Em đặc biệt thích loại Arcatech GV2. Còn chân thì mấy chân carbon của Gitzo hay Manfrotto quá mê ly. Có điều hình như mọi người đi hơi xa....

Chọn tripod có thể phân biệt làm 2 cách là chọn để chơi cho sướng, hay chọn để dùng. Chọn để chơi thì cứ hi-end, so bì tí một, đẹp hơn, đắt hơn,... Chọn để dùng thì phải quan tâm một chút đến các đặc tính và chức năng.

Ví dụ có anh chọn tripod để hay cầm đi du lịch, hay đi phượt, đại khái mang đi mang lại rất thường xuyên thì prefer cái chân máy ngắn để bỏ vừa balo, bỏ vừa cốp xe. Mà đã ngắn thì bao giờ cũng nhiều đốt.

Ví dụ có anh mua chân để chụp phong cảnh, thường xuyên panorama, thì đặc biệt cái quick release plate xài không được, buộc lòng phải chơi loại ball khác. Về Chân thì có thể sẽ prefer cái chân có cổ tùy biến có thể rút ra rút vào ngả nghiêng, xoay các hướng. Ví dụ như dòng chân máy đa dụng của Benro mà mấy anh em chơi cityscape ngoài HN cực kì chuộng.

Ball thì Thạch em cũng chưa có kinh qua đồ xịn, nhưng dùng thử cái ball dòng G của benro đã thấy thừa cho mọi loại nhu cầu từ pano, chụp tele, super heavy.... Ball này cũng khá đắt > 200$. Còn nếu tổng vệ sinh trong khoảng 300$ thì không chơi được dòng G này.

Ở VN rất chuộng Benro dù Benro rất xấu, vì giá hợp túi tiền người Việt, đa dạng, phân phối rộng khắp, đa năng. Cho nên các anh tư vấn cho người trong nước chơi chân máy mà tư vấn hi-end ở Mỹ - Âu là hơi xa một tẹo. ^^
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Trang 4 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng