Trang 13 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Không ai sử dụng supertele trên Ballhead đâu TThach. Mình chỉ bỏ lên cho coi có cứng hay không thôi, chứ đã sử dụng 500-600mm lens tới 1200mm thì phải dùng Gimbal mới phát huy hết khả năng của lens. Vì ít ai mua mấy lens dài đó để chụp tốc độ chậm cả.

Thank anh kevinle. Chụp phong cảnh bọn em dài nhất cũng chỉ dùng tới 70-200. Kể cả dùng với 1Dx thì combo đó cân nặng vẫn cực kì khiêm tốn so với tải của thiết bị. Bây giờ thực sự em muốn các anh và em cùng đi sâu vào các bài test thực tế, các khó khăn cực hạn giả định để đánh giá một hệ leg và ball (không đánh giá tới tính đa dụng) để từ đó đánh giá chất lượng của một hệ leg and ball ở mức nào.

Anh ngocrebel, nikonian và anh kevinle có thể tư vấn và nêu phương thức test để em cùng làm không ạ.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Thank anh kevinle. Chụp phong cảnh bọn em dài nhất cũng chỉ dùng tới 70-200. Kể cả dùng với 1Dx thì combo đó cân nặng vẫn cực kì khiêm tốn so với tải của thiết bị. Bây giờ thực sự em muốn các anh và em cùng đi sâu vào các bài test thực tế, các khó khăn cực hạn giả định để đánh giá một hệ leg và ball (không đánh giá tới tính đa dụng) để từ đó đánh giá chất lượng của một hệ leg and ball ở mức nào.

Anh ngocrebel, nikonian và anh kevinle có thể tư vấn và nêu phương thức test để em cùng làm không ạ.
    Theo kinh nghiệm bản thân của mình, ngay cả khi chụp tốc độ cao với supertele, cái quan trọng nhất cũng là độ vững của tripod.

Mình đã có tripod rẻ, bằng nhôm của Vanguard để chụp cảnh và ball head của Vanguard luôn, chụp với body và lens nhẹ thì rất OK. Phơi lâu tuỳ ý trong điều kiện lý tưởng.

Với lens dài, ngày cả khi chụp 1/1200s, 1/1600s, 1/2000s, một tripod yếu sẽ làm giảm độ nét của hình vì nó sẽ bị rung. Nhất là khi một bộ lens/body/head có khi nặng đến 10kg. Lúc đó nếu tải trọng của Tripod là 15-20kg là không đủ. Nếu chưa từng sử dụng tripod cao cấp thì có thể người sử dụng khó biết, nhưng một khi đã xài qua loại tốt và chắc hơn thì mình đảm bảo sẽ không quay lại nữa.

Thật tình mình không tìm hiểu kỹ lắm về specs, kỹ thuật gì đó, mình chỉ theo kinh nghiệm bản thân sử dụng và nhận biết thôi. Cho nên mình không biết phải test 1 tripod như thế nào mới đúng.
    Gear còn đang thiếu vài món.

@TThach: Kiểm tra ballhead tốt hay không là bằng cách set điểm Sweet Point, sau đó để máy nghiêng xem thử (không siết chặt lại nhé) có bị tuột từ từ không ? Nếu không bị thì ballhead khá tốt. Sau một thời gian sử dụng kiểm tra lại điểm này Sweet Point này còn giữ được máy không bị tuột nữa không, nếu không bị thì ballhead tốt thật sự.
    Còn về tripod thì chỉ có test trên ống tele và supertele thôi như anh kevinle đề nghị.
    @anh kevinle: Nhìn ballhead Z1 ghiền quá đi mất...
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 08:54 AM ngày 27-08-2015
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Em lấy Benro A2970t và V2 rồi bác ơi. Niêm yết cái chân này cũng 140$ mà em cầm vào thất vọng quá, yêu hơn hẳn cái victory 3038 giá 35$ của em. Bác ở Hà Nội em mời bác cafe show bác xem. V2 thì em không phàn nàn gì được.

Hôm nay chân về cái là em lôi ra review luôn, ảnh chưa kịp đổ ra nhưng thấy yếu hơn cái chân đểu 700 nghìn của em nên đang hơi tức khí và khó tin. Tối phải rủ mấy anh bạn ra offline phải công nhận. Giờ đang hơi lăn tăn.
    Benro A series thì em chưa cầm qua nên không biết, nhưng C thì em thấy cũng rất tốt với người dùng bình thường như em và đặc biệt em nó rất gọn, thích hợp với em vì em hay mang vác đi đây đó.
    P/s: em ở hcm bác ạ, mong có dịp giao lưu với bác.

Càng đi về sau topic này càng hay cũng may là mình đã post từ lâu xin phép mọi người tiếp tục tranh luận, đây là một topic rất hay cho dù thật sự mình đọc các anh viết về tripod mình không hiểu đâu vì mình có hai cái ở nhà mà không dùng. Head cũng có hai cái không dùng toàn là dùng mono. Mình tin rằng ai về sau dò thấy topic ở cái đang cần tìm hiểu sẽ rất hay, xin cám ơn mọi người góp ở trên.

Anh Kevin có một đam mê gear thật sự, nhưng anh post lên anh làm cho các bạn ở hoàn cảnh vừa phải thấy mong được như anh, anh rất là may mắn khi sống ở nơi có thể làm được dễ dàng. Mình rất mong là sao này quê hương mình mọi người đều có điều kiện như vậy và mình sẽ vui khi thấy được điều đó.

Ai rảnh hãy luôn check Kirk Enterprise nó luôn có giá đặc biệt trong thời gian rất ngắn và thường có. Kirk là chỉ làm ở Mỹ không bao giờ chơi China RRS cũng vậy.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Càng đi về sau topic này càng hay cũng may là mình đã post từ lâu xin phép mọi người tiếp tục tranh luận, đây là một topic rất hay cho dù thật sự mình đọc các anh viết về tripod mình không hiểu đâu vì mình có hai cái ở nhà mà không dùng. Head cũng có hai cái không dùng toàn là dùng mono. Mình tin rằng ai về sau dò thấy topic ở cái đang cần tìm hiểu sẽ rất hay, xin cám ơn mọi người góp ở trên.

Anh Kevin có một đam mê gear thật sự, nhưng anh post lên anh làm cho các bạn ở hoàn cảnh vừa phải thấy mong được như anh, anh rất là may mắn khi sống ở nơi có thể làm được dễ dàng. Mình rất mong là sao này quê hương mình mọi người đều có điều kiện như vậy và mình sẽ vui khi thấy được điều đó.

Ai rảnh hãy luôn check Kirk Enterprise nó luôn có giá đặc biệt trong thời gian rất ngắn và thường có. Kirk là chỉ làm ở Mỹ không bao giờ chơi China RRS cũng vậy.
    Mình có sử dụng Kirk cho plate và lens foot cho ống 600mm. Không thích Ball Head của họ vì thấy không đẹp.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Có thiệt là bác muốn test tripod/head không? Với em, không test thì thôi một khi đã test thì phải bài bản. Nghĩa là rất công phu, tỉ mỹ và tốn rất nhiều thời gian. Nếu bác muốn thì em sẽ chỉ cho bác 1,2 phương pháp. Em nhắc lại, quá trình test rất công phu và phải tuân thủ các bước một cách nghiêm ngặt, nếu không kết quả không có ý nghĩa gì.

em theo dõi thấy mọi người chủ yếu dùng những bộ gear rất nặng nên cần tripod và head cũng thuộc loại top nhưng em có nhu cầu hơi khác, em cần nhẹ nhất có thể mà vẫn đảm bảo được hình ảnh chụp ra ko bị blur (em ko dùng tele). em muốn hỏi:
    - với bộ gear 2-2.5kg thì chọn tripod có max load bao nhiu thì ổn?
    - trọng lượng của phần chân có ảnh hưởng gì đến sức chịu rung lắc ko? hay việc này là do tổng thể tripod+head quyết định?
    - nếu chân quá nhẹ mình treo đồ vào giữa (một số tripod có cái móc) có cải thiện tình hình giảm rung lắc ko? vì em dự chỉnh mang dc tripod nặng khoảng 2kg thôi ko muốn nặng thêm nữa
    Vui chơi và học hỏi là chính, chém gió là 10

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Có thiệt là bác muốn test tripod/head không? Với em, không test thì thôi một khi đã test thì phải bài bản. Nghĩa là rất công phu, tỉ mỹ và tốn rất nhiều thời gian. Nếu bác muốn thì em sẽ chỉ cho bác 1,2 phương pháp. Em nhắc lại, quá trình test rất công phu và phải tuân thủ các bước một cách nghiêm ngặt, nếu không kết quả không có ý nghĩa gì.

Em sẽ làm anh ngocrebel ơi. Em muốn show cho các anh thấy điều mà cái chân máy "rẻ không thể tin được" có thể làm được. Em đã so sánh nó với rất nhiều chân hiện nay, bao gồm cả các chân carbon giá tới 300$. Em muốn biết tiêu chí mà anh đánh giá về tripod là gì, các bài test các anh áp dụng khi kiểm tra chân máy ra sao.

Em chỉ muốn chia sẻ thôi, đó là những chân cỡ 140$ như cái chân A2970t em vừa mua lại kém vững chắc hơn nhiều cái chân rẻ tiền kia. Và cho tới ngày hôm nay em mới khám phá ra sự mất ổn định nằm ở cái tiếp xúc ngàm giữa phần bẹn chân và các ống chân. Nó rất mỏng manh và dễ bị phách cũng như không có ốc xiết để gia cố.

Quote Được gửi bởi ntt2007 View Post
    em theo dõi thấy mọi người chủ yếu dùng những bộ gear rất nặng nên cần tripod và head cũng thuộc loại top nhưng em có nhu cầu hơi khác, em cần nhẹ nhất có thể mà vẫn đảm bảo được hình ảnh chụp ra ko bị blur (em ko dùng tele). em muốn hỏi:
    - với bộ gear 2-2.5kg thì chọn tripod có max load bao nhiu thì ổn?
    - trọng lượng của phần chân có ảnh hưởng gì đến sức chịu rung lắc ko? hay việc này là do tổng thể tripod+head quyết định?
    - nếu chân quá nhẹ mình treo đồ vào giữa (một số tripod có cái móc) có cải thiện tình hình giảm rung lắc ko? vì em dự chỉnh mang dc tripod nặng khoảng 2kg thôi ko muốn nặng thêm nữa

Xin phép tư vấn cho bác.

Độ chắc của set ball và leg phụ thuộc vào nhiều yếu tố lần lượt:

1. Điểm tiếp xúc giữa plate và body.
    2. Tiếp xúc giữa plate và khóa plate
    3. Tiếp xúc giữa khóa plate và cổ ball.
    4. Ball
    5. Tiếp xúc ball và đế xoay của ball.
    6. Tiếp xúc giữa cổ trục giữa chân máy và phần còn lại.
    7. Tiếp xúc giữa phần bẹn chân máy và ống chân bao gồm mỗi đoạn chân có 2 phần tiếp xúc trên dưới.
    8. Khóa ngàm. Các khóa ngàm rộng bao giờ cũng chắc và ổn định hơn khóa ngàm hẹp, nếu so sánh khóa xoay. Khóa lẫy thì khỏe hơn khóa xoay.
    9. Độ dẻo/ cứng của ống chân; phụ thuộc nhiều vào vật liệu làm ống chân và độ dày, đường kính của ống chân này.
    10. Đế tiếp xúc bằng cao su hoặc bằng sắt. Cao su non mềm thì chân tựa lên có độ nhún nhẹ. Cao su già thì rất chắc. Nếu thay bằng đinh kim loại thì càng chắc nhưng dễ trượt trên địa hình phẳng nhẵn.

10 yếu tố trên đều tham gia đóng góp vào sự vững chắc của hệ thống. Theo kinh nghiệm của em nếu bác có bộ gear tối đa 2,5kg thì Ball cỡ Benro B1 là đã thừa chắc. Để đề phòng có thể chơi các set nặng hơn không sợ bị gục thì cần chơi loại ball củ to hơn đường kính 35mm trở lên như B2, B3... Có nhiều loại ball đắt tiền hơn nữa nhưng thiên về tương tác thuận tiện, dùng sướng hơn là cải thiện độ chắc. Em dùng V2 vì nó vừa chắc vừa tiện.

Sự rung lắc thì bác đừng lo vì ở VN không có động đất, mà giả sử nền đã rung lắc thì ảnh chắc chắn nhòe chứ nền rung thì có chân triệu đô ảnh vẫn rung như thường. Quan trọng nhất là khử dao động nhanh và chắc chắn. Ví dụ tay người cầm vào nhấc ra, gương lật lên xuống, gió thổi đều gây ra các rung động và set chân máy tốt là set khử nhanh rung động đó cũng như vững vàng trước có lực cản.

Em có làm một số thí nghiệm: Dựng chân choãi full size, lấy tay ấn cầm củ ball hơi ấn xuống và bắt đầu lay nhẹ. Những chân chắc thì gần như ball không nhúc nhích. Các chân yếu hơn thì có sự nhúc nhích nhẹ còn các chân kém thì bị lay tương đối rõ ràng.

Nếu thử nghiệm như vậy mà chân không lay chuyển thì yên tâm vì chân đã rất chắc. Chỉ cần sắm củ ball cỡ Benro B2 là thừa sức chơi với nhu cầu của bác.

Trang 13 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng