Trang 7 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Cái Slik bên trên em thấy cứng chắc và rất đáng đầu tư nhưng không bỏ vừa cốp xe, đeo thì lại rất nặng, cực kì không phù hợp cho du lịch. Có những khi đi chụp phải leo núi, đường xa mệt mỏi nhiều khi muốn ném cả tripod xuống vực. Nhiều anh biết là cái chân 3 đốt cứng hơn, nhưng vẫn mua 4 đốt cho gọn. Nó vẫn chắc dù có thể kém tí ti. Đó là một ví dụ về nhu cầu.

Ví dụ nữa là cái chân đa dụng của Benro cực kì hay với anh em chơi cityscape cũng như phong cảnh, vì cái cổ của nó có thể vươn xa ra ngoài, thích hợp địa hình vướng cây, vướng đá hay đơn giản là chụp vực thẳm mà người không thể nhoài ra để chụp được. Anh em ngoài Hà Nội 10 người thì 6 người chơi cái chân này. Đó là một ví dụ về nhu cầu.

Ví dụ nữa là cái ball 3 chốt, 1 chốt panorama, 2 chốt ổn định, phù hợp với người chụp nào cần bố cục kĩ càng, chỉnh sửa nhiều rồi mới chụp. Trong khi đó cái ball 1 chốt thì vứt đi với người có nhu cầu panorama, còn ball 2 chốt thì phù hợp với người cần thao tác nhanh gọn. Đó cũng là một ví dụ về nhu cầu.

Cho nên khi xin tư vấn cũng như đứng ra tư vấn về tripod, TThach nghĩ rằng người xin tư vấn nên trình bày kĩ hơn về gear, nhu cầu sử dụng, các yêu cầu đặc biệt.. và người tư vấn cũng cần dựa trên những nhu cầu đó, đặc điểm đó để tư vấn phù hợp. Tránh tình trạng muôn đời ở các diễn đàn ta lẫn tây là tư vấn một hồi là tán lên đến tận hàng hi-end. ^^
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Gear có khi 1 năm đổi vài bộ, chứ em chưa thấy ai siêng mỗi năm mỗi đổi Ballhead & tripod. Nên ai thích đồ rẻ cứ mua đồ rẻ, ai thích đồ tốt cứ mua đồ tốt vì...tiền là của các bác móc ra mua thôi, hehe.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Gear có khi 1 năm đổi vài bộ, chứ em chưa thấy ai siêng mỗi năm mỗi đổi Ballhead & tripod. Nên ai thích đồ rẻ cứ mua đồ rẻ, ai thích đồ tốt cứ mua đồ tốt vì...tiền là của các bác móc ra mua thôi, hehe.
    Em bị dính chiêu đó nè bác.
    Gear còn đang thiếu vài món.

em xài 2 cây em dùng sirui T-X1204 cho du lịch gắn con K20X vào thì em nó tầm 1.3kg gấp lại còn 40cm vứt valy balo thoải mái có bay cũng dễ.
    còn nếu đi biển, chỗ gió to, đồi cát thì em xài cây benro A4580T + con K20X ở trên cả bộ tầm 3.2-3.3kg, gì chứ tripod nhẹ ra biển xui xui sóng vã 1 cái là rớt cả lũ

Hỏi: Em có 600 triệu, định mua xe Toyota Innova để chở gia đình và thỉnh thoảng cho thuê, các bác cho em lời khuyên.
    Tư vấn 1: Theo em bác nên mua BMW X7 đi cho nó an toàn
    Tư vấn 2: Theo mình bác nên mua KIA Morning đi cho gia đình là được rồi, gọn nhẹ, cơ động, giá lại rẻ
    Tư vấn 3: Đừng nên mua xe bác ơi, mua nhà rồi cho thuê, sinh lợi nhiều hơn, xe ô tô giờ ra đường góp phần kẹt xe và ô nhiễm môi trường, tốn tiền và mất giá sau một thời gian sử dụng
    ...
    Đấy, tư vấn cho người khác là cả 1 vấn đề, vì quan điểm khác nhau, chả ai giống ai.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

1. Cám ơn mọi người đã tiếp tục làm hay topic.

2. Anh đồng ý với quan điểm (para cuối cùng) của em Thach là khi anh xem góp ý nói chung mọi người thế nào rồi cũng đi đến phải mua high end. Anh cũng đã thấy việc đó rất nhiều cho nên anh đã nói với Thach trước đó là option của em có đủ tốt hay không hoặc đủ tốt trong hoàn cảnh nào.

3. Về việc em TTD nói ngay trên, đây là việc rất phổ biến trong forum nghĩa là khi một câu hỏi các bạn trả lời đều nói đủ mọi thứ.

4. Mình thấy cái phổ biến trong forum mà mình hay nói hoài là người trả lời không hỏi rõ mục đích của người đi hỏi và đa số họ kêu người hỏi đi mua cái mà họ đang dùng ví dụ hỏi mua Canon hay Nikon người trả lời sẽ kêu mua cái mà họ đã mua và không hề giải thích tại sao. Chính vì chuyện này mới dẫn ra chuyện như em TTD nói ở trên. Người mới vào họ sẽ rối trí luôn.

5. Nhưng phải nhớ đây là chuyện bình thường và bạn phải expect là như vậy ở nơi đủ mọi thành phần như forum.

6. Cách mà trả lời tốt nhất là bạn đưa ra sự chọn lựa và bạn giải thích ở mỗi sự chọn lựa mạnh và yếu ở chỗ nào. Người hỏi họ đọc cái đó, họ áp dụng vào hoàn cảnh của họ và họ sẽ mua. Nghĩa là chúng ta không kêu họ mua cái chúng ta đã mua mà chúng ta đưa thông tin cho họ to make an informed decision họ quyết định mà có đầy đủ thông tin. Làm được điều này rất khó vì đòi hỏi người trả lời phải chuyên nghiệp và phải có nhiều kinh nghiệm. Bản thân anh là người được đào tạo bài bản cách tư vấn cho nên nếu mọi người để ý bài anh viết, anh luôn luôn viết bằng options chọn lựa và mỗi cái có tốt/xấu ra sao. Đây là forum, không phải ai cũng may mắn được đào tạo chính quy cách tư vấn cho người khác.

7. Cho nên các em phải chấp nhận chuyện tranh cãi và xem đó là chuyện sẽ phải xảy ra đừng vì chuyện đó mà nghĩ rằng không nên nói cho các bạn biết.

8. Topic này hay là vì hai bên các em/bạn đã thể hiện sự chọn lựa cho nên anh đã nói hay ngay từ đầu và rất biết ơn mọi người đã duy trì topic thật hay.

9. Em mua highend cũng được nhưng phải trong hoàn cảnh dùng ra sao hiệu quả sử dụng thế nào. Anh nói ví dụ như kêu mua 1dx mà chỉ đem về nhà chụp con nít thì mua làm gì high end nhưng nếu người chụp cần phải chụp thể thao chuyên nghiệp coi trọng chất lượng thì không thể nào dùng entry level và nói tôi không quan tâm high end 1dx.

10. Anh benkhang nói đúng, mua nên mua một lần thôi cho đáng. Anh kevin là đặc biệt rồi đừng để ý đến dụng cụ anh ấy có. Anh ấy gọi là ghiền rồi và anh ấy may mắn ở Mỹ nên mới làm được như vậy. VND rất khác USD.

kakakak, kevin bị nêu tên kìa, thật ra tất cả các góp ý đều đúng...vì không đúng cho người này cũng sẽ hợp lý cho người khác..vì đây là diễn dàn và chủ đề cũng nóng hổi....quan trọng nhất là có được những đánh giá về mặt chuyên môn và kỹ thuật, điều mà không phải ai cũng sẳn lòng chia sẽ....mong lắm thay...

Các bác tư vấn như thế thì mình sẽ có kinh nghiệm mua sắm. Thật sự là ít tiền thì khó mua được đồ tốt nhưng không nhiều tiền thì hãy là người tiêu dùng thông minh biết lựa chọn.

Những hãng danh tiếng, họ không chỉ tính giá cho chi phí tạo nên chất lượng sản phẩm mà còn để bảo toàn uy tín của họ. Ví dụ, đối với sản phẩm thông thường, có thể họ chấp nhận 5/1.000.000 sản phẩm bị lỗi nhưng hãng danh tiếng thì họ chỉ chấp nhận 2/1.000.000 sản phẩm bị lỗi. Chua kể chi phí bảo vệ uy ín khi phát sinh lỗi như chi phí thu hồi, chi phí bồi thường người sử dụng....

Mua tripod cũng giống như một số phụ kiện khác như dù hắt sáng,... là những phụ kiện không có thì thật khó khi đam mê thử nghiệm, trải nghiệm nhưng thời gian sử dụng thất ít so với cái khác nên phần chênh lệch giá tiền giữa các nhãn hàng làm cho mình và một số người cũng lăn tăn suy nghị vì có thể mua được một ống kính nào đó. Dùng Canon, ai cũng muốn dùng L nhưng lực chỉ đến cá chỉ vàng.

Khi định mua một cái tripod, mình cũng đọc và tìm hiểu thì vỡ ra nhiều điều, đó không phải chỉ là cái cọc để máy ảnh ở trên mà có nhiều thừ liên quan:
    1. Chức năng giá đỡ: Đó là phải đủ cứng và vững để có thể để body và ống kính trên đấy. Và thường thì phần ball là ảnh hưởng nhiều nhất do cơ cấu chịu lực của phần ball này là do nhờ ma sát giữa đầu ball với các vành bán nguyệt. Nếu chế tạo chính xác thì dùng lâu không sao, nếu không chế tạo chính xác hay vật liệu tồi thì dùng được vài bữa là bị trơn, xoay tròn. Nhất là để body lệch tâm (không có giá đỡ L mà muốn chụp dọc. Khi mua thêm body 1D là mình bị tình trạng bó tay này.

2.Chức năng giảm chấn: Giảm chấn là việc tắt các xung động từ 2 nơi lên body. Đầu tiên là từ mặt đất, nơi để tripod lên body. Xung động này thường được dập tắt nhờ các chân cao su của tripod. Ngoài ra là phần các ống chân của tripod bằng những vật llệu đặc biệt. Tuy nhiên, mình chưa tìm được tài liệu thí nghiệm sự khác biệt lớn về dao động của phần head do việc thay đổi vật liệu ở phần ống này sau khi phần cao su ở chân đã khử rung. Nguồn tạo rung thứ 2 là từ body do gương lật, m2an chập. Nếu dùng chức năng khóa gương lật thì sẽ đỡ được một phần.

3. Phục vụ thao tác người chụp ảnh: Cái này thì mình không bàn ở đây rồi vì không đủ trình

4. Tiện ích, độ bền, mẫu mã...cái này thì rõ ràng đồng tiền liền khúc ruột.

Mong các bàn thêm.
    Được sửa bởi danca lúc 10:23 AM ngày 19-08-2015

Quote Được gửi bởi hnam1403 View Post
    kakakak, kevin bị nêu tên kìa, thật ra tất cả các góp ý đều đúng...vì không đúng cho người này cũng sẽ hợp lý cho người khác..vì đây là diễn dàn và chủ đề cũng nóng hổi....quan trọng nhất là có được những đánh giá về mặt chuyên môn và kỹ thuật, điều mà không phải ai cũng sẳn lòng chia sẽ....mong lắm thay...
    Nam có mua tripod Gitzo rồi mà.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Cám ơn mọi người đã tiếp tục làm hay topic.

2. Anh đồng ý với quan điểm (para cuối cùng) của em Thach là khi anh xem góp ý nói chung mọi người thế nào rồi cũng đi đến phải mua high end. Anh cũng đã thấy việc đó rất nhiều cho nên anh đã nói với Thach trước đó là option của em có đủ tốt hay không hoặc đủ tốt trong hoàn cảnh nào.

3. Về việc em TTD nói ngay trên, đây là việc rất phổ biến trong forum nghĩa là khi một câu hỏi các bạn trả lời đều nói đủ mọi thứ.

4. Mình thấy cái phổ biến trong forum mà mình hay nói hoài là người trả lời không hỏi rõ mục đích của người đi hỏi và đa số họ kêu người hỏi đi mua cái mà họ đang dùng ví dụ hỏi mua Canon hay Nikon người trả lời sẽ kêu mua cái mà họ đã mua và không hề giải thích tại sao. Chính vì chuyện này mới dẫn ra chuyện như em TTD nói ở trên. Người mới vào họ sẽ rối trí luôn.

5. Nhưng phải nhớ đây là chuyện bình thường và bạn phải expect là như vậy ở nơi đủ mọi thành phần như forum.

6. Cách mà trả lời tốt nhất là bạn đưa ra sự chọn lựa và bạn giải thích ở mỗi sự chọn lựa mạnh và yếu ở chỗ nào. Người hỏi họ đọc cái đó, họ áp dụng vào hoàn cảnh của họ và họ sẽ mua. Nghĩa là chúng ta không kêu họ mua cái chúng ta đã mua mà chúng ta đưa thông tin cho họ to make an informed decision họ quyết định mà có đầy đủ thông tin. Làm được điều này rất khó vì đòi hỏi người trả lời phải chuyên nghiệp và phải có nhiều kinh nghiệm. Bản thân anh là người được đào tạo bài bản cách tư vấn cho nên nếu mọi người để ý bài anh viết, anh luôn luôn viết bằng options chọn lựa và mỗi cái có tốt/xấu ra sao. Đây là forum, không phải ai cũng may mắn được đào tạo chính quy cách tư vấn cho người khác.

7. Cho nên các em phải chấp nhận chuyện tranh cãi và xem đó là chuyện sẽ phải xảy ra đừng vì chuyện đó mà nghĩ rằng không nên nói cho các bạn biết.

8. Topic này hay là vì hai bên các em/bạn đã thể hiện sự chọn lựa cho nên anh đã nói hay ngay từ đầu và rất biết ơn mọi người đã duy trì topic thật hay.

9. Em mua highend cũng được nhưng phải trong hoàn cảnh dùng ra sao hiệu quả sử dụng thế nào. Anh nói ví dụ như kêu mua 1dx mà chỉ đem về nhà chụp con nít thì mua làm gì high end nhưng nếu người chụp cần phải chụp thể thao chuyên nghiệp coi trọng chất lượng thì không thể nào dùng entry level và nói tôi không quan tâm high end 1dx.

10. Anh benkhang nói đúng, mua nên mua một lần thôi cho đáng. Anh kevin là đặc biệt rồi đừng để ý đến dụng cụ anh ấy có. Anh ấy gọi là ghiền rồi và anh ấy may mắn ở Mỹ nên mới làm được như vậy. VND rất khác USD.

Anh Nikonian là hiểu thấu cho các bên nhất. Với cá tính của em, em thích là người tiêu dùng thông minh. Tức là ủng hộ việc chi tiêu ít nhất cho hiệu quả sử dụng cao nhất. Nhưng nhiều anh em lại cứ nghĩ rằng em cổ súy cho hàng rẻ tiền.

Em luôn có sự nghiên cứu, so sánh, đánh giá cái performance của các món đồ với nhau và từ đó đưa ra lời giải thích cho bản thân mình về việc tại sao hoặc có nên hay không đầu tư món đắt hơn mà không phải là món rẻ.

Vì vậy xin nhắc lại, em chỉ là người tiêu dùng thông minh thôi chứ không phải cổ súy cho đồ rẻ tiền. Nếu cổ súy đồ rẻ thì đã không bao giờ em đầu tư máy móc và ống kính đắt tiền, ví dụ 17TS chẳng hạn. Ống này với em rất đắt nhưng performance rất đáng số tiền bỏ ra VỚI MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG CỦA EM. ^^

Thân ái
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Trang 7 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng