Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 159

Chủ đề: Tư vấn tripod cho 5dm3 giúp em ạ

Induro là tripod tốt, em đồng ý nhưng chỉ có lúc đầu thôi, dùng chừng 2 năm là các phần cao su giãn nở ra, các chi tiết cơ khí (răng vặn...) bắt đầu bị mòn hoặc bị tuôn... Vì sao ? Vì hàng của Tung Của nên chất lượng vật liệu không thể bằng được những tên tuổi như Gitzo hay RRS hoặc Kirk được.
    Gitzo vẫn là tripod đáng mua nhất, các bác lên eBay xem thử tripod Gitzo sản xuất từ 198x-199x hay 200x vẫn được bán lại với giá 300-500 USD / cái dù là đồ cũ sài rồi. Chứng tỏ chất lượng của Gitzo được khẳng định rồi. Ở Sài Gòn có ít nhất 2 bác mà em biết sài đủ loại tripod to nhỏ khác nhau nhưng cuối cùng thì phải Gitzo thì mới ok.
    Còn RRS thì tripod của họ rất tốt, thiết kế đẹp, nhưng họ nổi tiếng hơn là Ballhead BH-55 series.
    Kirk cũng là hãng sản xuất tripod, ballhead và phụ kiện liên quan cho máy ảnh; nhưng phần phụ kiện của họ thiết kế đẹp hơn so với RRS.
    @bác chủ: Rất tiếc là bác đi mua Slik, nếu được lựa chọn lại bác nên mua Vanguard thay vì Slik; hoặc đầu tư nhiều tiền hơn cho Gitzo + Markins... Tripod Manfrotto có 1 điểm chuối nhất là không thể tháo các đoạn ống chân ra vệ sinh được, đi chụp ở vùng biển gặp cát chui vô là chết chắc...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

các bác dùng tripod nhiều cho em hỏi cái ball head hiệu Sirui có dùng được không vậy và hiệu này do nước nào sản xuất vậy các bác tại vì em không thích mua bất cứ thứ gi của tung của, em tính mua cái Sirui G-20X Ball Head dùng cho len 70-200 nó có chịu nổi không? và không biết do nước nào sản xuất vậy
    Được sửa bởi brianq lúc 10:48 PM ngày 09-08-2015
    Chúc vui

Quote Được gửi bởi brianq View Post
    các bác dùng tripod nhiều cho em hỏi cái ball head hiệu Sirui có dùng được không vậy và hiệu này do nước nào sản xuất vậy các bác tại vì em không thích mua bất cứ thứ gi của tung của, em tính mua cái Sirui G-20X Ball Head dùng cho len 70-200 nó có chịu nổi không? và không biết do nước nào sản xuất vậy
    rất tiếc cho bác sirui của Tung Của, e đang sài con k30x rất hài lòng và ball của sirui đc US, Canada đánh giá rất cao, giá lại tốt.

Quote Được gửi bởi cafecanon View Post
    rất tiếc cho bác sirui của Tung Của, e đang sài con k30x rất hài lòng và ball của sirui đc US, Canada đánh giá rất cao, giá lại tốt.
    vậy thì em chọn loại khác, mấy hiệu tốt nó quá mắc em chỉ muốn mua loại nhỏ gọn nhẹ và dưới 200$ thôi, em đang dùng cái Manfrotto MH054M0-Q2 cũng được lắm nhưng em không thích cái quick release của nó với lại len 70 200 khi gắn vào nó gị gục xuống một tí
    Chúc vui

SiRUi của TQ, nhưng chất lượng Tốt. Mình vẫn sử dụng nó rất nhiều.

Còn tripod, nên mua cái mắc nhất có thể mua được. Đừng tiếc tiền vì mua đi mua lại riết còn tốn hơn nữa.

Mình sử dụng Gitzo series 3 và RRS 34 series 3. mình thì thích RRS hơn. Giá cũng không mắc lắm. Gắn mấy cái lens dài hoặc phơi sáng hơn 5 phút mới thấy sự khác biệt giữa đồ nghề.
    Gear còn đang thiếu vài món.

vậy thì em chọn loại khác, mấy hiệu tốt nó quá mắc em chỉ muốn mua loại nhỏ gọn nhẹ và dưới 200$ thôi, em đang dùng cái Manfrotto MH054M0-Q2 cũng được lắm nhưng em không thích cái quick release của nó với lại len 70 200 khi gắn vào nó gị gục xuống một tí
    Trang trước em có trả lời, vì em chỉ chụp thể thao cho nên em dùng toàn monopod của Manf và em vừa giới thiệu cho bạn ngay trên vnphoto tiếp tục mua mono của hiệu này cho ống kính khủng long. Vì vậy em không rành tripod và head như em rành các loại khác nếu không em đã giúp anh chi tiết.

Em nghĩ anh lên fredmiranda cho em kiếm second hand RRS head hoặc Kirk để mua vì anh mua hai hiệu này em bảo đảm là hàng sx tại Mỹ và cũng chính vì vậy nên nó đắt hơn và đa số ở VN không dùng trong khi ở Mỹ rất phổ biến. Hoặc anh đăng ký email Kirk khi nào nó sale anh thấy anh mua. Anh ở Mỹ tốt nhất là mua second hand đi anh sẽ rẻ nhiều và tốt. Em như anh, em rất ghét hàng China phải không còn sự lựa chọn nào khác thì em mới phải dùng, ít nhất cũng phải là gia công ở China thôi. Trừ một cái em biết tốt là pin ngoài Romoss em dùng hàng này nó cực tốt ít nhất lâu lâu em cũng thấy China nó làm ra trò.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    SiRUi của TQ, nhưng chất lượng Tốt. Mình vẫn sử dụng nó rất nhiều.

Còn tripod, nên mua cái mắc nhất có thể mua được. Đừng tiếc tiền vì mua đi mua lại riết còn tốn hơn nữa.

Mình sử dụng Gitzo series 3 và RRS 34 series 3. mình thì thích RRS hơn. Giá cũng không mắc lắm. Gắn mấy cái lens dài hoặc phơi sáng hơn 5 phút mới thấy sự khác biệt giữa đồ nghề.
    Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Trang trước em có trả lời, vì em chỉ chụp thể thao cho nên em dùng toàn monopod của Manf và em vừa giới thiệu cho bạn ngay trên vnphoto tiếp tục mua mono của hiệu này cho ống kính khủng long. Vì vậy em không rành tripod và head như em rành các loại khác nếu không em đã giúp anh chi tiết.

Em nghĩ anh lên fredmiranda cho em kiếm second hand RRS head hoặc Kirk để mua vì anh mua hai hiệu này em bảo đảm là hàng sx tại Mỹ và cũng chính vì vậy nên nó đắt hơn và đa số ở VN không dùng trong khi ở Mỹ rất phổ biến. Hoặc anh đăng ký email Kirk khi nào nó sale anh thấy anh mua. Anh ở Mỹ tốt nhất là mua second hand đi anh sẽ rẻ nhiều và tốt. Em như anh, em rất ghét hàng China phải không còn sự lựa chọn nào khác thì em mới phải dùng, ít nhất cũng phải là gia công ở China thôi. Trừ một cái em biết tốt là pin ngoài Romoss em dùng hàng này nó cực tốt ít nhất lâu lâu em cũng thấy China nó làm ra trò.
    cám ơn hai bác nhiều, tripot em đã có rồi nên muốn chọn một cái ball head để thay cái ball head cũ vì em không thích cái quick release với lại len nặng nó hơi gục xuống một tí thôi, chắc em chọn Gitzo thôi cho chắc ăn
    Chúc vui

Quote Được gửi bởi ngocrebel View Post
    Trên forum này đã từng có rất nhiều "tripod topic" không biết bác chủ đã tham khảo qua chưa? Em cũng từng nói đến bài viết của Thom Hogan về tripod, nếu bác chủ đọc được English thì vào blog của Thom đọc nguyên bản, có thể nói đó là bài viết hay nhứt về tripod.

http://bythom.com/support.htm

Em xin tóm vài ý như sau:

0. Nếu các bác không muốn đọc nhiều:
    * Mua Tripod Gitzo series 3,4,5 hoặc bất cứ Tripod nào của RRS
    * Mua Ballhead Arca Swiss Z1 hoặc RRS BH40, BH55
    Bảo đảm các bác sẽ không bao giờ còn bận tâm về tripod nữa. Nếu ảnh các bác vẫn không nét thì chắc chắn đó không phải là do tripod. Trong trường hợp các bác túi lép giống em nhưng vẫn muốn có một bộ tripod-head tốt thì xin mời đọc tiếp.

1. Mục đích hàng đầu của việc dùng tripod là để máy ảnh không bị run khi chụp ở tốc độ chậm, 1/60 cho đến nhiều phút, kết quả là ảnh sắc nét. Chúng ta thường chỉ nói tới tripod hay chân máy trong khi đó chính xác phải gọi là CAMERA SUPPORT SYSTEM, bao gồm tripod, ballhead, gimbal head và connector (quick release plate and clamp). Bất cứ điểm yếu nào cũng sẽ làm toàn hệ thống bị run.
    *Định luật vật lý, chân càng to càng vững chãi, cho nên các bác nên chọn loại chân có đường kính lớn, đặc biệt để ý đoạn nhỏ nhất. Tripod càng nhiều đoạn thì càng gọn khi di chuyễn nhưng lại yếu do đường kính đoạn cuối rất nhỏ.
    *Tất cả mọi thứ trên đời này đều run, mặt đất run, tripod run, máy ảnh run. Tripod làm bằng carbon fiber "hấp thụ" run tốt hơn, nhẹ hơn, chịu tải lớn hơn và đương nhiên Đắc hơn tripod nhôm.
    *Đa số tripod có cột trung tâm khi kéo lên sẽ làm tripod cao thêm vài tấc, tuy nhiên đó chính là điểm yếu, giống như khi bác lắp một monopod lên trên tripod. Cho nên lỡ như tripod của các bác có cột trung tâm thì hạn chế dùng. Ngoài ra cột trung tâm sẽ ngăn không cho tripod hạ thấp sát đất (trừ một số ngoại lệ).
    *Tripod có các chân có thể mở các góc độc lập là một ưu điểm lớn
    * Ngoại trừ một số hãng danh giá như Gitzo, RRS, Manfrotto, Bogen hầu hết các thông số kỹ thuật của các hãng khác rất không đáng tin cậy.

2. Năm năm trước, sau khi tìm hiểu rất kỹ em quyết định mua Manfrotto 190CX-PRO3, giá lúc đó là $300. Nó là tripod carbon fiber, chân 3 đoạn, có cột trung tâm. Tải trong chỉ 5kg. Tuy nhiên em nặng 55kg, cao 1,64m và từng đu một hồi trên đó mà nó không gãy. Combo nặng nhứt của em là Nikon D800e + Grip + Nikon 500f4 AFS + SB900 không hề run rẫy khi gắp trên tripod này. Có thể nói em hoàn toàn hài lòng về mức độ vững chãi và khử rung của 190CXPRO3. Năm ngoái em có đến quầy của Slik trong triễn lãm ở quận 7, họ giới thiệu em cái tripod mắc tiền nhứt, giá 15tr, nhưng khi em đặt tay lên, vừa ép xuống vừa lắc thì cảm nhận ngay nó yếu hơn cái 190 này. Tuy nhiên có 3 điểm em không thích đối với CX190:
    *Thấp, nếu không kéo cột trung tâm thì em phải khụy gối xuống rất không thoải mái.
    *Khóa chân dạng lever bật ra bóp vào rất nặng và thao tác rất chậm so với khóa xoay.
    *Cột trung tâm không dùng tới mà còn cản trở việc hạ thấp, tuy nhiên điểm này có thể khắc phục bằng cách thay cột trung tâm ngắn hơn hoặc chuyễn cột trung tâm sang trạng thái ngang (thiết kế đặc biệt của Manfrotto)

Thêm vào đó, tuy combo D800/500f4 nằm vững vàng trên CX190 nhưng nhìn nó rất ư là không cân đối, túi thì đã hồi phục cho nên em quyết định nâng cấp tripod. Đây chính là lối mòn sai trái mà Thom nói rất rõ trong bài viết của ổng, Mua 2-3 cái tripod tầm trung cuối cùng mắc hơn mua 1 tripod đỉnh. Biết trước vậy nhưng phận nghèo... đành chịu. Em bắt đầu dòm ngó Gitzo và RRS, rồi bỗng một hôm em thấy bài viết này:

http://www.gvisions.org/Induro_CT404.html

Mặc dù rất ấn tượng nhưng với giá $600 thì ráng chút nữa chơi RRS/Gitzo vẫn yên tâm hơn. Thế rồi tiếp tục tìm tòi em phát hiện Hunt's Video & Photo đang sale 50% Induro CT404 với giá $304, em lập tức xúc liền. Xin thưa các bác, Em đã từng hài lòng với CX190 thì Induro CT404 không những khắc phục tất cả khuyết điểm mà còn 10 lần tốt hơn. Tuy em không có Gitzo hay RRS để so sánh nhưng trong bài viết Maxis Gamez có so sánh rồi và em tin ổng. Tuy hiện giờ Hunt's không còn sale CT404 nữa nhưng họ lại sale CT304 với giá $300.

https://www.huntsphotoandvideo.com/d...show=yes#specs

Hai tripod này gần như giống hệt nhau, CT304 nhỏ hơn CT404 chút xíu. Em sẽ không hề ngần ngại chọn bất cứ cái nào rẻ hơn. Đây là tripod 8x carbon Grand series thế hệ I (hiện tại Gitzo và RRS chỉ có 6x carbon). Sở dĩ induro giảm giá là để dọn đường cho Grand series thế hệ thứ II - Stealth mà em chẳng thấy có gì khác biệt.

EM ĐẶC BIỆT KHUYÊN BÁC CHỦ MUA CÁI CT304 NÀY TRƯỚC KHI NÓ HẾT HÀNG. Nó sẽ là tripod cuối cùng của bác. Kết hợp với Induro BHL2 nữa là vừa với túi tiền của bác. Tuy nhiên bác phải đầu tư thêm chút nữa cho AS style clamp và plate.

3. Ballhead, em mua ngay Arca Swiss Z1 ngay từ đầu và hết sức hài lòng với em nó. Ngoài ra RRS BH40, BH55, ArcaTech, và ngay cà Induro BHL series cũng rất tốt nhưng em chưa dùng qua nên không có kinh nghiệm. Tuy nhiên chỉ có Arca Swiss là sử dụng bi phi cầu (aspherical ball), đăng ký độc quyền. Bi phi cầu rất Độc, vì khi lệch tâm ma sát sẽ tăng lên.

Khuya quá rồi em đi ngủ, mai em nhớ ra gì thì viết tiếp.
    Cảm ơn bài viết của bác, đúng gì e cần đọc

cám ơn hai bác nhiều, tripot em đã có rồi nên muốn chọn một cái ball head để thay cái ball head cũ vì em không thích cái quick release với lại len nặng nó hơi gục xuống một tí thôi, chắc em chọn Gitzo thôi cho chắc ăn
    Ball head thì nên mua loại nào có Arca Swiss compatible, để tiện hơn thôi.

Mình sử dụng cái Sirui, để lên đó cái lens 600mm và 1DX, khoá lại và nó không hề nhúc nhích. Rẻ hơn nhiều so với RRS hoặc Arca Swiss. Mình cũng sử dụng nó trên cái Monopod và rất vừa ý. Quăng tới quăng lui, rớt hoài mà chả bị gì hết ngoài trầy trụa.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Ball thi ko nên chọn Gitzo bác à

Đắt nặng có Arca Swiss, rẻ nhẹ có Markins, đều chịu lực và độ ổn định rất tốt
    Được sửa bởi chuotlang lúc 10:37 AM ngày 10-08-2015
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng