Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Cách lấy nét và điều chỉnh khung hình

Talking Cách lấy nét và điều chỉnh khung hình

Hi các bác

Em mua máy cũng ko lâu nên có vần đề này muốn hỏi lại mọi người cho chắc.

Bình thường khi chụp hình, mọi người thường lấy nét vật thể trước sau đó di chuyển máy để bố cục khung hình đúng ko ạ.
    Em thì lại chơi ngược lại, em định khung hình trước, chuyển lấy nét manual, sau đó di chuyển điểm lấy nét tới vật thể lun. Thế nhưng mới nhận ra là nếu làm cách này thì hơi chậm khi chụp những khoảnh khắc.

Nên chắc phải làm quen với cách 1. nhưng em vẫn cứ ngờ ngợ là.
    Khi mình bấm nửa có để lấy nét vật thì khỏang cách đã đc cố định, sau đó mình lại di chuyển máy để bố cục khung hình thì cái khoảng cách lấy nét nó đã bị thay đổi rồi chứ ạ. vậy thì làm làm máy nó vẫn giữ nét đc vật thể mình đã lấy nét ban đầu.
    D7100 + 24-120 F4 N VR + 50 1.8G + 85 1.8G + GoPro Hero 5 Black

Em cũng là gà mờ thôi, mạn phép đưa ra chủ ý cá nhân của em là bác sau khi lấy được nét với AF thì vẫn giữ hờ nút chụp và bố cục khung hình, tất nhiên là chọn AF-S chứ AF-C thì khi bố cục máy sẽ tự lấy nét vào chỗ khác. Hai là bác dùng nút AF-ON. Ba là lấy nét xong bác bấm AF Lock, máy sẽ khóa nét và bác bố cục thoải mái. Còn nữa là lấy nét xong bác chuyển AF về M rồi bố cục thoải mái

Bình thường nếu bác dịch chuyển sao cho mặt phẳng nét ko thay đổi, hoặc thay đổi rất ít, thì chả sao cả. AF-S vẫn nét như thường. Cái này thời gian đầu có thể bác bị out, nhưng cùng với thời gian, tỉ lệ out nét sẽ giảm dần.

Còn với các chủ thể chuyển động (em ví dụ bác chụp cái ô tô đang chạy), ko có thời gian để AF lock với MF như bác gì nói ở trên đâu. Bác nghiên cứu về 3d Tracking nhé. Đã bắt được focus rồi là cho chủ thể chạy loăng quăng thoải mái :-) AF con 7100 cũng ngon mà.

Thậm chí với chủ thể đứng yên, bác cũng có thể 3d tracking (vào mặt mẫu chẳng hạn), xong cho bác dịch máy lấy bố cục thoải mái (trong phạm vi khung af thôi nhé), AF nó sẽ vẫn vào mặt mẫu như thường.

em thì cứ áng khoảng rộng của dof để af, tầm trên 10cm thì chơi kiểu af trung tâm rồi bố cục (căn bản máy em có 1 điểm cross :D) còn khi dof nhỏ quá thì sẽ dùng điểm rìa, cách đầu có cái hay là đo sáng điểm hoặc vùng trung tâm khá tiện. khi af thì khóa sáng luôn

Quote Được gửi bởi ylotus View Post
    Hi các bác

Em mua máy cũng ko lâu nên có vần đề này muốn hỏi lại mọi người cho chắc.

Bình thường khi chụp hình, mọi người thường lấy nét vật thể trước sau đó di chuyển máy để bố cục khung hình đúng ko ạ.
    Em thì lại chơi ngược lại, em định khung hình trước, chuyển lấy nét manual, sau đó di chuyển điểm lấy nét tới vật thể lun. Thế nhưng mới nhận ra là nếu làm cách này thì hơi chậm khi chụp những khoảnh khắc.

Nên chắc phải làm quen với cách 1. nhưng em vẫn cứ ngờ ngợ là.
    Khi mình bấm nửa có để lấy nét vật thì khỏang cách đã đc cố định, sau đó mình lại di chuyển máy để bố cục khung hình thì cái khoảng cách lấy nét nó đã bị thay đổi rồi chứ ạ. vậy thì làm làm máy nó vẫn giữ nét đc vật thể mình đã lấy nét ban đầu.
    Khi chụp bác phải biết là mình muốn nét cái gì thì lấy nét cái đó,khóa nét rồi bố cục. Như vậy sẽ nhanh hơn bác dùng cái phím điều hướng điểm nét.
    Còn không thì bác cứ quay tay và khép khẩu sâu tý cho dof nó dày, đỡ mất nét ^^
    Bản thân em lúc đầu cũng làm như bác, bố cục khung hình trước rồi lấy nét và chụp. Nhưng mà như vậy chỉ chụp đc tĩnh vật , còn với mấy thứ chuyển động liên tục mà muốn chụp thì hoặc phải tốc thiệt là nhanh không thì bó tay !
    Nói chung cứ tập xài nút khóa nét, bác sẽ thấy nó hay vô cùng :D
    Được sửa bởi tuem lúc 05:30 PM ngày 08-08-2015

Quote Được gửi bởi Sad Rain View Post
    Em cũng là gà mờ thôi, mạn phép đưa ra chủ ý cá nhân của em là bác sau khi lấy được nét với AF thì vẫn giữ hờ nút chụp và bố cục khung hình, tất nhiên là chọn AF-S chứ AF-C thì khi bố cục máy sẽ tự lấy nét vào chỗ khác. Hai là bác dùng nút AF-ON. Ba là lấy nét xong bác bấm AF Lock, máy sẽ khóa nét và bác bố cục thoải mái. Còn nữa là lấy nét xong bác chuyển AF về M rồi bố cục thoải mái
    Em cũng làm theo bác cách này nhưng thỉnh thoảng vẫn bị out chứ ko đc như ý lắm :( chắc phải tập thêm quá