Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Trình diễn nhạc số & phụ kiện audio

Quote Được gửi bởi laonong View Post
    Xin hỏi anh đang dùng CD player model nào của Marantz vậy? Tôi đang dùng ampli Marantz, cũng đang muốn tìm 1 CDP của Marantz có DAC để hỗ trợ nghe nhạc digital như anh.
    Thanks,
    Em đang dùng cái 6005 trong link anh xem http://www.amazon.com/Marantz-CD6005.../dp/B00EE18LNY anh hãy đi vào một số forum audio ở VN đọc thử anh sẽ thấy mọi người nói về cái này như thế nào. Đây là review của nó và anh có thể xem review ở trên Amazon theo link nữa http://www.whathifi.com/marantz/cd6005/review

Đây là cái cao nhất của Marantz hiện tại chỉ riêng cho CD mà em biết anh bước lên một bước nữa là phải đến SACD theo series 8 và đắt ít nhất phải gấp đôi vì cho SACD hay nếu anh mua bluray player mà chơi cả CD luôn thì cũng đắt kèm theo. Cái phổ biến nhất ở vn hiện tại cho hiệu này là anh sẽ thấy mọi người nói về Marantz 6004.

Lúc em mua thật sự là em đã định mua Rega Apollo R loại mới nhất của dòng Apollo nhưng vào lúc đó em thấy trên ebay có bán một cái mới dùng sáu tháng thôi quá rẻ cho nên em mua Marantz luôn. Em chưa nghe Apollo R nên em không rõ nhưng em tin rằng 6005 này không thua Apollo R không bao nhiêu cả rất gần trong khi thằng Rega kia không phải rẻ. Em nhớ lúc em mua chỉ bán khoảng 300 hơn gì đó thôi còn như mới full box chỉ dùng đúng 6 tháng bán luôn em thấy là em mua ngay không suy nghĩ.

Nó có DAC gắn dính vào trong USB ở ngay trước máy em gắn nó vào iphone của em và em mới mua account của Apple Music em nghe thử. Phải chi anh ở bên em thì em sẽ kêu anh đến nhà nghe thử.

Ngay sau đó thì cũng là lần đầu tiên trong đời em bỏ luôn Solid State và chuyển hẳn sang chơi ampli đèn mà bên em gọi là tube amplifier tại vì loại nhạc việt em nghe mà nghe bằng ampli đèn cho tiếng hát thì nó sẽ hơn solid state. Em không mua cái PM6005 đi kèm vì em cho rằng cái này không hay và cũng là SS nếu mua SS để nghe nhạc việt mà rẻ chút em sẽ mua Rega làm bằng tay ở UK trực tiếp không phải hàng China.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 01:54 PM ngày 27-07-2015

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    Cái này hay quá há hôm nọ em có thấy thông tin, đưa lên vnphoto cũng hay. Cái CD player của em có cả phần DAC để em gắn iphone vào em nghe (vì em mới vừa gần đầy mua subscription của Apple Music luôn Apple mới vừa cho ra cái này) có thể DAC của máy em chưa thật tốt nhưng em nghe trong cùng một bản nhạc em thấy đĩa CD nghe vẫn chi tiết hơn (khi tất cả cái khác như nhau). Em nghĩ một phần rất có thể là do sợi dây USB từ Apple đi sang làm giảm chất lượng. Em dùng CD player top of the range của Marantz chứ không dùng hàng giá thấp (em mua rẻ từ người bạn hàng đã dùng không phải mới) và với cái này DAC của nó cũng rất tốt không phải loại dở. Cho nên em vẫn mua account của Apple Music để nghe vì nhạc Việt đa dạng hơn CD em có nhưng em vẫn mua CD gốc vì em muốn nghe phải chi tiết như CD mới được.

Em thấy xu hướng bây giờ nhất là ở VN download nhiều nên mọi người hay đi về DAC không để download và streaming.
    Cám ơn những thông tin chia sẻ thú vị của anh. Theo Hùng được biết thì dịch vụ nghe nhạc trực tuyến Apple Music stream nhạc ở Bitrate 320kbps, trong khi đó Bitrate của CD là từ 800 đến 1400 kbps nên lượng thông tin một bài nhạc trên CD gốc cao hơn nhiều so với nghe online. Vậy anh nghe bằng đĩa CD vẫn cho đầy đủ chi tiết của một bài nhạc và hay hơn.

Quote Được gửi bởi nhuthung View Post
    Cám ơn những thông tin chia sẻ thú vị của anh. Theo Hùng được biết thì dịch vụ nghe nhạc trực tuyến Apple Music stream nhạc ở Bitrate 320kbps, trong khi đó Bitrate của CD là từ 800 đến 1400 kbps nên lượng thông tin một bài nhạc trên CD gốc cao hơn nhiều so với nghe online. Vậy anh nghe bằng đĩa CD vẫn cho đầy đủ chi tiết của một bài nhạc và hay hơn.
    Nghe mát ruột. Mình sưu tầm CDs gốc từ bao năm trời, và mình vẫn thích nghe nhạc từ CD Player

Bạn Hùng, cám ơn bài viết của bạn ở trên, mình xin lỗi vì topic đã không còn bài update thêm cho triễn lãm nên mình xin nói thêm nhưng có liên quan đến vấn đề.

Mình thì đã không tìm hiểu bitrate của CD (chứ bitrate của bluray với dvd so nhau thì mình rành) nhưng mình có thể hiểu ra là CD chất lượng âm thanh nó tốt hơn cho nên trong dùng một hệ thống như nhau nghe CD hay hơn. Nay bạn nói thì mình biết thêm thông tin. Theo mình biết, cho dù ở VN nói chung đa số các bạn đều download thay vì mua đĩa gốc, những anh mà vẫn bỏ tiền ra mua đĩa gốc như anh hafoto đa số (khi nói chung) là vì các anh có hệ thống audio nghe hay và một phần nhỏ là họ nghĩ đến copyright cho nên họ sẵn sàng trả tiền cho dù giả sử đĩa bluray hay bản download lậu chất lượng như nhau.

Ở mặt khác, mình mới xem, mọi người nói Apple dùng AAC không phải MP3 cho nên cho dù tỉ lệ 320 nó vẫn hay hơn MP3 ở cùng rate. Tuy nhiên, ở hệ thống nghe CD + DAC bình thường mình có mình bảo đảm bạn là mình nhận ra sự khác biệt trong âm thanh từ tiếng hát đến từng tiếng nhạc cụ. Không chạy đi đâu với mình được.

KHẢ NĂNG UPSCALE CỦA DAC

VN triễn lãm nói trên là thiên về thiết bị streaming và download một phần cũng là do thị trường ở VN chúng ta do văn hóa đã download rất nhiều thay vì mua đĩa gốc cho nên những sp audio mà cho cái hướng này sẽ bán chạy hơn. Theo mình biết và đã chưa bao giờ thử, DAC mà đắt tiền thì nó có khả năng upscale bitrate lên và làm cho nguồn vào cho dù rate thấp nghe vẫn hay. Mình nhớ là mới tuần rồi có bạn bên mình bán cái Cambridge Audio 851 CD player kiêm DAC cái này thì hay vì nó là đỉnh của CA hiện tại cho CD nó có khả năng upscale thì phải.

Upscale thì mình không lạ, nếu bạn nào đã có dịp xem đĩa DVD trên Oppo tốt nhất 105 Darbee bạn sẽ thấy hình ảnh upscale của nó rất đẹp. Tương tự cho DAC nếu mình mua đồ giá cao nó sẽ upscale nguồn vào. Mình nghĩ rằng trong khoảng 10 năm đến CD sẽ không còn nữa và chúng ta chuyển sang DAC.

VỀ VẤN ĐỀ CHIỀU SÂU CỦA BÀI HÁT

Mình đăng ký mua Apple Music là vì sự đa dạng trong nhạc của nó so với CD mình có nhưng mình phải chấp nhận bài hát nghe không hay bằng CD. Mình nghe nhạc Việt mà âm thanh không hay mình không thích nghe, cho nên đưa mấy cái như ipod/iphone headphone cho mình nghe mình không nghe. Và nghe là phải im lặng không có một tiếng nói xung quanh thì mình mới thích cho nên mình hay nghe vào ban đêm, và mình tắt đèn hết tất cả và mình nghe chi tiết từng tiếng nhạc một. Xung quanh mà ồn quá là mình tắt đi chỗ khác dịp khác nghe lại.

Về mặt khác, mình không biết ai có chia sẻ với suy nghĩ mình không, mình thấy nhạc Việt bây giờ sáng tác rất là bậy bạ đây là mình nói chung. Khi mình nghe nhạc, mình nghe từng lời hát và mình cảm nhận nó (cho nên đòi hỏi phải yên lặng và âm thanh phải hay). Nhạc Việt bây giờ sáng tác như mì ăn liền toàn là sáng tác bậy bạ không hà rất ít bài hát mà mình phải ngồi nghe để đi vào lòng người từng chữ một. Nghe một bài hát tiếng Việt phải có chiều sâu của tâm hồn.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    ...Về mặt khác, mình không biết ai có chia sẻ với suy nghĩ mình không, mình thấy nhạc Việt bây giờ sáng tác rất là bậy bạ đây là mình nói chung. Khi mình nghe nhạc, mình nghe từng lời hát và mình cảm nhận nó (cho nên đòi hỏi phải yên lặng và âm thanh phải hay). Nhạc Việt bây giờ sáng tác như mì ăn liền toàn là sáng tác bậy bạ không hà rất ít bài hát mà mình phải ngồi nghe để đi vào lòng người từng chữ một. Nghe một bài hát tiếng Việt phải có chiều sâu của tâm hồn...
    Cùng ý kiến với anh, nhạc Việt bây giờ xuất hiện dòng nhạc của giới trẻ như teen pop, Kpop chỉ chú trọng vào vũ điệu mà quên đi phần giai điệu và nội dung bài hát, nhưng bên cạnh đó cũng có các sáng tác mới khá hay, quan trọng là mình biết chọn lọc khi thưởng thức.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12