Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: [Tư vấn] Nên đầu tư thêm lens cho 5D mk I hay đào tẩu sang Sony Alpha?

[Tư vấn] Nên đầu tư thêm lens cho 5D mk I hay đào tẩu sang Sony Alpha?

Chào các bác, mình chơi ảnh cũng được 7 8 năm rồi, cũng ko giao lưu nhiều nên ko được làm quen với nhiều thiết bị. Giờ đang sở hữu bộ 5D Mk I và fix 50F1.4 (Trước cũng đã từng sở hữu 24-70F2.8L Mk I và 70-200F4L). Giờ muốn đầu tư lại.

Đầu tư khoảng 40tr (không cố hơn được).

Nhu cầu của mình: Chân dung, thường chụp thiếu sáng (trong nhà, buổi tối). Nên mình định làm bộ 35F1.4L và 135F2L và bán 50F1.4 đi.

Hay nên đầu tư lại 24-70F2.8F Mk và 135F2L?

Tháng trước mình có dùng qua bộ Sony Alpha A6000 và bộ 35F1.8 và Cz 55F1.8 thấy ảnh ra nét đanh, nét và đẹp hơn bộ 5D + 50F1.4 và cả 70-200F4L của mình khá nhiều.

Nếu nhảy qua Sony chắc mình sẽ bán 5D và 50F1.4 đi mua A7 + Cz 35F2.8 + Cz 55F1.8 (Do có người quen trong hãng nên mua combo được giảm kha khá tiền ợ)

Đọc review thấy chất lượng của Sony hiện giờ khá ổn cả về body lẫn lens. Nhưng mình ko khoái về phần điều khiển của Sony, ko được tiện như bên Canon, các thao tác rất rối và chậm chạp.

Do tiền ít, lại lăn tăn nhiều nên thực sự là rất khó lựa chọn, mong các bác cho mình một lời khuyên
    Được sửa bởi SPQR lúc 04:54 PM ngày 16-07-2015

Xem ra bác có vẻ nghiêng về A6000 hơn, thế này thì cứ xúc tiến thôi. Cái vụ thao tác thì từ từ sẽ quen mà.
    I'm a Canikonian

dùng sony sướng ở chỗ :
    - chụp phát nào ăn phát đó, kg biết front back focus là cái gì,
    - ảnh nét hơn canon kha khá
    chán ở chỗ:
    - body của nó hơi lởm, dùng thời gian là chữ nghĩa in trên body phai màu đâu hết.
    - màu hơi ám vàng

Quote Được gửi bởi tntc View Post
    dùng sony sướng ở chỗ :
    - chụp phát nào ăn phát đó, kg biết front back focus là cái gì,
    - ảnh nét hơn canon kha khá
    chán ở chỗ:
    - body của nó hơi lởm, dùng thời gian là chữ nghĩa in trên body phai màu đâu hết.
    - màu hơi ám vàng
    Fan Sony buồn lòng đấy bác ...
    @bác chủ: Dùng lâu nó sẽ quen bác ạh. Hiện giờ xu hướng gọn nhẹ đang chiếm đa phần nên anh em hiện giờ đang chuộng Sony, Fujifilm... với các máy mirrorless khá tốt. Bác dùng Canon DSLR lâu rồi, giờ cũng nên chuyển qua thử Sony mirrorless thế nào, nếu thấy hợp thì tiếp tục, còn không thì ... "lối cũ ta về"...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

@SPQR: Chào bác. Tôi cũng xài canon (6D, 5D3) và mua thêm sony (a7 II) và fujifilm (XM1) để xài thử cho biết. Với số tiền khoảng 40tr và có người quen làm trong hãng nên tôi nghĩ combo bác lựa chọn là ổn. Nếu bác thích gốc rộng thêm chút nữa và khẩu to thì có thể thay 35/2.8 bằng 28/2 rẻ hơn, chất lương thì gần như không khác nhau.

Thao tác chụp sony và mirroless nói chung có bất tiện hơn DSLR nhưng xài chừng vài hôm là sẽ quen dần thôi. Nhưng máy mirroless gọn nhẹ hơn hằn là một lợi thế đáng để quan tâm, bên cạnh chất lượng ảnh chụp ra gần như không có gì để chệ. Giờ tôi chụp mấy nhóc ở nhà bằng mirroless là chủ yếu, lâu lâu lấy dslr ra chụp để nghe sướng lỗ tai cái âm thanh của cái màn trập thôi.

Bác mua được giá tốt nên nếu k thích, bán lại và quay về Canon thì có lẽ cũng k bị lỗ nhiều. Coi như chi phí (rẻ) để thẩm du thiết bị.

Bác chủ thử nghiên cứu sang Fuji xem. Em vừa đổi từ 5D&24-105 sang Fuji XT10+35/1.4 thấy dùng khá ổn. Bác nghiên cứu bộ này thử xem, tầm tiền chỉ 26tr mà chụp khá ổn, gọn nhẹ, ảnh đẹp.

Tham khảo XT10
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=198177
    Được sửa bởi ostar lúc 07:29 AM ngày 17-07-2015

Đào tẩu để biết thêm các máy khác cũng vui, đi lòng vòng rồi lại về Canon như e đây sau khi thẩm du Fuji & Sony Nex (thất vọng).

Mình vừa đi công tác giờ mới về xem được.

Cám ơn các Bác đã tư vấn, sang tháng lãnh lương sẽ mua A6000 về trải nghiệm xem sao

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Đào tẩu để biết thêm các máy khác cũng vui, đi lòng vòng rồi lại về Canon như e đây sau khi thẩm du Fuji & Sony Nex (thất vọng).
    Bác có thể cho biết lý do khiến bác thất vọng được không ạ?

Quote Được gửi bởi SPQR View Post
    Mình vừa đi công tác giờ mới về xem được.

Cám ơn các Bác đã tư vấn, sang tháng lãnh lương sẽ mua A6000 về trải nghiệm xem sao

Bác có thể cho biết lý do khiến bác thất vọng được không ạ?
    Nói nhiều e sẻ bị fan xô-lỳ ném gạch, hihi, để bác tự trãi nghiệm cũng có cái hay, thêm hiểu biết.

40Tr đủ mua A7 + FE 55 1.8 rồi bác chủ ợ ! hoặc cố tý tẹo thì Xt10 + 56mm 1.2 + 35 1.4

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng