Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: >>> Phải CHỌN 1 trong 2 <<< Xin giúp em CHỌN cái nào?

>>> Phải CHỌN 1 trong 2 <<< Xin giúp em CHỌN cái nào?

Chào các Bác,

Thú thật em chưa có kiến thức về Flash rời cũng như chưa sử dụng bao giờ. Chỉ can thiệp thiếu sáng bằng Tốc/ Khẩu/ ISO.

Nhân dịp người thân mang về 2 cái Flash:

1. NIKON SB-600
    2. NIKON SB-25 (25 nhìn to khoẻ, pro & gấu hơn 600)

Bỏ qua yếu tố về giá cả, xin các Bác cho em lời khuyên em nên chọn cái nào để dùng? Vì em chỉ được chọn 1 trong 2 mà thôi.
    Em có tìm hiểu ý kiến AE trên mạng, người thì nói dân Pro sẽ xài SB-25 vì bắt nó đánh theo ý mình được, mặt khác ánh sáng mạnh hơn & bền hơn (tức trâu bò) SB-600. Có người lại nói SB-600 dễ xài hơn 25.

Em rối quá chẳng biết quyết định thế nào nên lên đây hỏi các bác.

Cảm ơn sự góp ý của các Bác rất nhiều,

SB-600 nha... mới hơn, dễ xài hơn vì có TTL... xài SB-25 trên DSLR thì chỉ đánh manual thôi. Mình có cái SB-25 và SB-910... SB-25 giờ chỉ để làm kiểng chứ không xài nữa...

Quote Được gửi bởi NikD700 View Post
    SB-600 nha... mới hơn, dễ xài hơn vì có TTL... xài SB-25 trên DSLR thì chỉ đánh manual thôi. Mình có cái SB-25 và SB-910... SB-25 giờ chỉ để làm kiểng chứ không xài nữa...
    Cảm ơn ý kiến của Bác. Hôm trước em thấy 1 Bác bán Sb600 e goi điện hỏi sao bác ấy bán thì bác nói em chỉ xài chức năng manual, vì mới đánh đc đúng ý bác ây muốn nên chẳng cần dùng TTL tự đông của SB600 nữa nên thấy phí quá bán đi chuyển sang dùng Manual.

Quote Được gửi bởi prolink View Post
    Cảm ơn ý kiến của Bác. Hôm trước em thấy 1 Bác bán Sb600 e goi điện hỏi sao bác ấy bán thì bác nói em chỉ xài chức năng manual, vì mới đánh đc đúng ý bác ây muốn nên chẳng cần dùng TTL tự đông của SB600 nữa nên thấy phí quá bán đi chuyển sang dùng Manual.
    - TTL là 1 chức năng thông mình nhất của thế hệ đèn sau này - nếu bác chuẩn về manuel thì bác cứ chọn SB-25 thôi - TTL đánh kg cần phải suy nghĩ , chỉ đưa lên và bấm........xong !

Quote Được gửi bởi ngọc_hương View Post
    - TTL là 1 chức năng thông mình nhất của thế hệ đèn sau này - nếu bác chuẩn về manuel thì bác cứ chọn SB-25 thôi - TTL đánh kg cần phải suy nghĩ , chỉ đưa lên và bấm........xong !
    Cảm ơn bác ngọc_hương, thú thật thì em thích manual chứ ko thích auto, cũng giống như chụp manual chứ ko thích auto mặc dù chụp Manual vẫn xấu hơn Auto -, nhưng có lẽ em cần khiêm nhường với em Flash này vì trình độ của mình còn quá sơ cấp, SB-25 sẽ thích hợp cho những ai chuyên & am hiểu dùng Fláh cũng như làm chủ được thiết bị

Ặc! Em có Canon 580EX II và 600EX-RT + SB 28.
    Em xài SB 28 trong hầu hết các trường hợp
    Chúc Bình An
    FaceBook

E phải công nhận là TTL xài rất sướng, e trước giờ vẫn xài SB 25, thì ức chế mỗi 1 cái quay trái quay phải của nó cũng có nút lock, làm e chụp tiệc thấy phiền :D

Mình định trả lời nhưng thấy bạn chủ thiếu thông tin nên hỏi thêm rồi mình còn có thời gian trả lời sau thay vì bây giờ mình không trả lời dài được.

Bạn cho biết trình độ chụp ảnh của bạn thế nào và bạn dùng máy gì. Những cái mà số xx như thế thì toàn là sx cho máy phim trước kia cho nên nó không hoạt động tự động tốt với máy số đòi hỏi phải có trình độ không phải sơ đẳng mà chơi được mấy anh ở trên nói dùng là tại vì trình độ họ cao rồi. Một phần nữa là chụp cái gì có cần phải xoay trở nhanh không, nếu phải nhanh mà ngồi đó mò mò chỉnh chỉnh là quên đi phải dùng cái nào thích hợp với máy đã có ở chức năng tự động.

Cho dù bản thân mình có rành flash và cánh tính để set manual đi nữa, nếu mình cần phải chụp đám cần phải nhanh lẹ thì phải để tự động toàn bộ và không nên còn phải dành thời gian suy nghĩ set ra sao cho mỗi hoàn cảnh.

Quote Được gửi bởi yarickOt View Post
    Xin chao cac bac,
    Em dang dung may ?nh SONY DSC-W55, th? nh? SONY 512MB chinh hang. Hom nay em b? 1 s? c? la sau khi ch?p ?nh xong, em c?m cap t?i ?nh len PC nhu thu?ng l? thi khong th?y file ?nh nao c?, m?c du vao Propeties xem thi dung lu?ng used space da chi?m 450MB r?i. Trong folder ch? con l?i cac shortcut "DCIM", "MISC", "743"..
    Em l?y th? nh? ra c?m vao khe d?c th? c?a laptop v?n b? tinh tr?ng tuong t?. Ch? khi th? n?m trong may ?nh thi m?i xem du?c ?nh b?ng man hinh may ?nh thoi.
    Xin cac cao th? ch? giao
    Da t?........

Muốn giúp bác lắm, nhưng thú thật em đọc chả hiểu gì hết làm sao giúp được đây!

SB 600 xài dễ hơn xíu ) vote SB600

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng